PDA

View Full Version : Tôi phải làm gì đây ?

py_luhacha
15-05-2006, 10:40
Các bạn thân mến !!!
Sau 5 năm học ĐH ( BK Tp.HCM K96 ) , tôi quyết định trở về quê nhà để làm việc . Và tôi đã trải qua 5 năm làm IT cho 1 chi nhánh ngân hàng , thu nhập và cuộc sống không có gì đáng phàn nàn cả nhưng mỗi ngày trôi qua , dường như cuộc sống đang thay đổi với tốc độ chóng mặt , mỗi ngày tôi tự nhủ phải cố gắng học tập nhiều hơn nhưng bất chợt tôi nhận ra mình học chỉ để cho mình và không sử dụng để làm việc gì cả ( công việc hiện tại thì không cần nhiều kiến thức vẫn có thể làm tốt được ). Tôi sẽ phải quay lại thành phố hay ở lại ? Tôi vẫn hi vọng một ngày nào đó tôi sẽ đóng góp 1 phần nhỏ bé cho sự phát triển của quê hương mình và tôi sẽ thành đạt tại nơi tôi sinh ra nhưng sao mờ mịt và ảm đạm quá ! Tôi có cơ hội nào không các bạn . Có hướng nào cho CNTT của 1 tỉnh nhỏ không ( hằng năm có khoảng vài trăm SV hệ cao đẳng , trung học CN ra trường ở tỉnh tôi và có khoảng 90% phải làm trái nghề và chính sách của tỉnh thì không hề có cơ hội nào cho CNTT , TTCNTT của tỉnh có lẽ cũng sắp giải tán ).

Ilovesing
15-05-2006, 12:28
Đề án 112 dừng lại thì các TTCNTT của các tỉnh có khả năng cũng đóng cửa chỉ vì không hề có bất cứ đồng nào trả lương cho mọi người.
Vì vậy bro nên suy nghĩ cho chín chắn khi quyết định làm một cái gì đó. Theo tôi nhận định thì thường ở các tỉnh lẻ thì nên mở trung tâm đào tạo về tin học hay là mở quán internet, nói chung tùy vào hoàn cảnh mà bro có thẻ chọn cho mình hướng đi cao.
Hãy ghi nhớ lời Bill Gate nói: Có khi ý tưởng có thể là rất điên rồ nhưng cũng sẽ cho ta nhiều lợi nhuận mình thích câu nói này lắm :)

xuandt85
06-06-2009, 11:28
Mình cũng học CNTT ra mà chang biết làm gì cả.

relax24h
06-06-2009, 15:06
Bro bây h quay lại TP thì cũng hơi muộn rùi. Nếu có quay lại thì nên xin vào đúng lĩnh vực mình đang làm ( trong thời gian 5 năm vừa qua bro tích lũy đc nhiều kinh nghiệm chuyên ngành chứ )
Còn đã đi làm ở 1 nơi đc 5 năm thì bro cũng phải đủ khả năng để mà tự tạo hướng đi cho riêng mình chứ. Tôi khuyên bạn nên đi theo con đường này là hợp lý hơn.

dhbd
06-06-2009, 16:26

Ý của bạn là bạn ra trường rồi mà không có khả năng chuyên môn để làm những công việc chuyên ngành hay là chưa có những dự án xứng tầm với trình độ của bạn?.
-Nếu là ý thứ nhất thì tôi khuyên bạn là nên đi học lại,học các kiến thức chuyên ngành mà mình đã bỏ quên.Sau khi học được rồi khi đi làm sẽ cảm thấy là mình có thể làm được những công việc mà trc đây mình ko làm đc.Hoặc giả là bạn vừa đi làm vừa củng cố lại kiến thức đó.
-Nếu là ý thứ 2 thì mình nghĩ là bạn giỏi đấy.Vậy thì hãy tìm mấy công ty hoành tráng sẽ có những việc phù hợp với trình độ của bạn thôi,hoặc là tự tìm cho mình những công việc đầy thử thách,phù hợp với tính cách năng động của bạn.
Chào và chúc thành công! <vài ý kiến nhỏ vậy thôi>.

gio_huy_hoang
06-06-2009, 17:04
Làm j bro tự hỏi bản thân đi. Lời khuyên chân thành nhất đó.

idontloveme
06-06-2009, 17:16
nếu pác chưa biết làm gì thì lại đi học vậy, vừa học vừa làm. bây giờ ai chả vậy. học có bao giờ thừa.

Penguina4
06-06-2009, 18:18
Ý cha, bác ấy học xong đi làm rùi mà còn thấy nản, mình còn đang học thì sao ta ? Nghe sao mà tương lai mù mịt quá ! Oa...oa

AkuVn
06-06-2009, 19:36
Các bác cứ quá lo :D Các bác ko nhớ câu: "thuyền đến đầu cầu ắt sẽ thẳng" à?

plab
06-06-2009, 23:34
Nhìn nick e đoán a sn85. Vậy mà a nói câu này thì e thấy buồn thay cho dân IT thật. E cũng chưa có một định hường gì cho tương lai, chỉ biết học và học. Hết ĐH rồi đến các bằng quốc tế.
Nghề gì cũng vậy thôi mà. Mình ko biết phải làm gì vì ko có người tiền nhiệm chỉ đường dẫn lối. Có lẽ phải mất vài năm đi làm để biết đc mình mạnh gì và làm gì phù hợp.

doduchieu
07-06-2009, 18:42
Các bạn thân mến !!!
Sau 5 năm học ĐH ( BK Tp.HCM K96 ) , tôi quyết định trở về quê nhà để làm việc . Và tôi đã trải qua 5 năm làm IT cho 1 chi nhánh ngân hàng , thu nhập và cuộc sống không có gì đáng phàn nàn cả nhưng mỗi ngày trôi qua , dường như cuộc sống đang thay đổi với tốc độ chóng mặt , mỗi ngày tôi tự nhủ phải cố gắng học tập nhiều hơn nhưng bất chợt tôi nhận ra mình học chỉ để cho mình và không sử dụng để làm việc gì cả ( công việc hiện tại thì không cần nhiều kiến thức vẫn có thể làm tốt được ). Tôi sẽ phải quay lại thành phố hay ở lại ? Tôi vẫn hi vọng một ngày nào đó tôi sẽ đóng góp 1 phần nhỏ bé cho sự phát triển của quê hương mình và tôi sẽ thành đạt tại nơi tôi sinh ra nhưng sao mờ mịt và ảm đạm quá ! Tôi có cơ hội nào không các bạn . Có hướng nào cho CNTT của 1 tỉnh nhỏ không ( hằng năm có khoảng vài trăm SV hệ cao đẳng , trung học CN ra trường ở tỉnh tôi và có khoảng 90% phải làm trái nghề và chính sách của tỉnh thì không hề có cơ hội nào cho CNTT , TTCNTT của tỉnh có lẽ cũng sắp giải tán ).

Mình ko rõ bro học chuyên ngành gì trong CNTT, nhưng mình nghĩ bro nên quay lại thành phố để phát triển sự nghiệp.
Sau này khi CNTT ở tỉnh nhà phát triển thì quay lại thúc cho nó nở rộ lên :D
Còn ko sau này bro thành tài sẽ trực tiếp thúc đẩy nó lên. 1 con người ko thể làm được điều đó nhưng pro xây dựng được thành 1 công ty với các bạn cùng chí hướng có lẽ lại khác đó
Cố lên
PS: sao bro mới có 15 post đã create thread được rùi nhỉ?

duongvanthong
07-06-2009, 22:49
Theo tôi mỗi người đều có 1 công việc của riêng mình và đều đóng góp 1 phần nhất định cho sự phát triển của quê huơng. Bây h bro đã đi làm và đang đi học thêm nhưng chẳng thấy tác dụng của việc học , cái này thì cứ nhìn lại 5 năm học ĐH đi xem có bao nhiu thứ còn có thể sd trong công việc hiện tại. VN đang từ từ đi lên , ko có j` là ảm đạm hết cả. Đang cảm thấy chán nản ư !? thế thì nghỉ việc và đi du lịch vài ngày đi, tâm trạng thoải mái thì sẽ nhìn thấy con đường đi của mình......

Vui365
10-06-2009, 09:55
Nếu bạn quá rảnh rỗi trong công việc mà đồng lương không thấp thì tại sao bạn không phát triển phần mềm, tham gia mã nguồn mở, bách khoa toàn thư mở. Việt Nam còn thiếu rất nhiều phần mềm chuyên dụng cho mọi người.

blaobaoloc
10-06-2009, 10:06
Nếu muốn cống hiến cho quê hương, bạn có thể dạy học thêm để đem hết kiến thức mình truyền thụ cho đàn em.
Nếu ok nữa thì lập cty để thỏa chí của mình.
Mình cũng hiểu công việc IT, nhiều khi nhàm chán lắm, gò bó và công việc tẻ nhạt lẫp đi lập lại.
Tất nhiên bỏ một nơi ôn định , thu nhập tốt thì cũng nhiều trăn trở lắm.Nhiều khi cũng không biết những dự định tương lai sẽ như thế nào?
Mình cũng lâm vào tình thế gần giống bạn.Nên cũng có vài lời.

qingsong
10-06-2009, 10:29
Bro lên đây học thêm cái MBA nữa, xong chuyển qua hoạt động chính trị ráng bò lên chủ tịch tỉnh nếu muốn mưu to, không nổi thì mở công ty gom toàn bộ hàng trăm nhân lực CNTT của tỉnh hàng năm lại ráng cạnh tranh với FPT không nổi nữa thì về ngân hàng làm tiếp, đừng mong thay đổi thế giới trước thử thay đổi chính mình trước xem sao:D

kutivnn
10-06-2009, 10:39
Đi thôi, nhưng có DÁM đi ko ?

chuyenphophuong
10-06-2009, 11:28
bạn có niềm đam mê trong lĩnh vực gì
nên đi theo đam mê đó vì công việc nó kéo dài cả đời nên không có đam mê yêu thích thì không theo được

bexiuxiu
11-06-2009, 11:29
bạn có niềm đam mê trong lĩnh vực gì
nên đi theo đam mê đó vì công việc nó kéo dài cả đời nên không có đam mê yêu thích thì không theo được

mình đồng ý, có đam mê mới có sức thêo đuổi được, thêm chút tự tin thì khả năng thành công càng cao. Dể lấy tự tin thì đi học thêm lấy kiến thức mới và kiếm chỗ đi làm luôn để áp dụng những cái được học. Mức lương có thể không cao nhưng ráng cố gắng , mình cũng sv CNTT mới ra trường nè, cũng mò mẫm nhiều thứ tại học trong trường có đủ đâu. Phỏng vấn xin đi làm mới thấy biết ít quá, đành áp dụng chiêu "làm để học" và " tiền chưa quan trọng " để phấn đâu thôi.
mọi người tham khảo thêm bài viết này:
http://pnh.com.vn/News.asp?NewsID=476&NewsCatID=28