PDA

View Full Version : làm thế nào lấy lại phong độ chạy của của máy

vhkt1314
15-05-2006, 10:03
Máy tui mua được 6 thánh rùi chạy rất nhanh và tốt,từ khi máy của tui cài lại WinXP(do bị lỗi phải cài lại)thì nó hình nhu nó chạy chậm lại thì phải( cả thời gian khởi động và thời gian vào mạng-> chờ hơi lâu) .Trước đó mấy hôm tui cũng download chương trình diệt virus khác"Kaspersky Anti-virus 6.0" .Hôm qua tui download chương trình diệt virus "BitDefender9" ,thì sau khi download, Restart lại máy thì nó khởi động rất chậm gấp 3,4 lần thời gian trước đây. Thậm chí khởi động được rồi muốn vào mạng cũng khó khăn không đơ máy thì chờ rất là lâu la(đủ để ăn một chiếc bánh mì). Ức quá không làm gì được. Bác nào biết , xin chỉ dùm tui với>
Thanks!

à "Trước đó mấy hôm..." là sau khi cài lại winxp các bác ạ !

wifi_attacker
15-05-2006, 10:32
Có nhiều nguyên nhân làm máy chạy chậm. Khởi động chậm đến 3-4 lần phần nhiều do HDD

nlht
15-05-2006, 14:42
Cấu hình máy bạn ra sao mà bạn nói nó chậm máy tui cấu hình thế này:
CPU 2.6G
RAM 512MB
Vga 128MB
HDD 80G
Khởi động mất hết tổng cộng 55 giây một con số khá lớn kể cả khởi động BitDefender 9 với 1 số chương trình khác và tắt máy hết 35 giây
Xin hỏi các bác ở đây có ai có bí quyết làm cho máy khởi động và shutdown nhan hơn không xin chỉ giáo

SyphonFighter
15-05-2006, 20:10
Tháo hết mấy cái Anti-Virus software đi là nó nhanh liền ah.
Cón không muốn tháo thì đùng cho nó khởi đong voi windows, đoi Windows load xong rồi hảy Enable nó.

that's all folks!

kingkong64x
06-07-2006, 08:59
may pa noi sai roi do nen dung phan mem tang toc nhu TuneUp 2006
d/c la www.9down.com ma xai sau do click vao muc... tim hieu di nha kho noi lam may pa oi

khoabeo108
06-07-2006, 15:17
may pa noi sai roi do nen dung phan mem tang toc nhu TuneUp 2006
d/c la www.9down.com ma xai sau do click vao muc... tim hieu di nha kho noi lam may pa oi
Hãng MS vẫn khuyến cáo không nên sử dụng các phần mềm tăng tốc độ khởi động của máy đó.
Cách an toàn nhất để làm giảm sự chậm chạp khi khởi động thì nên giảm các ứng dụng được khởi động cùng Win, đặc biệt là các chương trình tường lửa hoặc anti

U.F.O
06-07-2006, 16:19
Có hai cách lấy lại phong độ của máy tối ưu nhất :
1.Quét bụi trong thùng máy .Nâng cấp phần cứng
2.Format thấp toàn ổ cứng .Kể cả phân vùng không cài Win rùi cài OS vào .

namhnm
06-07-2006, 22:05
Theo tôi nghĩ nguyên nhân chính là do trình diệt virus nặng làm cho máy khởi động chậm (nhất là thằng "BitDefender9"). Bác thử dùng gỡ bỏ nó và thay vào đó bằng trình diệt virus khác (như symantec clien 8.0 dùng tốt mà ko tốn nhiều tài nguyên hệ thống).

U.F.O
07-07-2006, 01:38
Xin hỏi các bác ở đây có ai có bí quyết làm cho máy khởi động và shutdown nhan hơn không xin chỉ giáo
Có đấy .
Khởi động nhanh có cách chỉnh trong devmgmt.msc
Tắt máy nhanh có 1 soft bấm phát máy tắt luôn ( như rút điện ra ý ).Tuy nhiên các thiết lập trước đó của bạn (vd như trong msconfig,regedit...) sẽ không được "Saving Your New Setting"(tất nhiên) và có một số bất tiện khác nữa .Dù vậy nhưng soft đấy cũng có cái hay của nó .Vì không phải chủ đề chính ở đây nên có gì bạn IM cho tui để biết thêm .

à "Trước đó mấy hôm..." là sau khi cài lại winxp các bác ạ !
Bình thường cài lại Win là cách hồi sinh cho máy dễ dàng nhất . Bạn nên format ổ C và cài mới .Có thể bạn đã cài lỗi hay máy bạn bị virus rùi mới cài AV .
Về việc chọn trình AV thì bạn sang box phần mềm hay hơn là thảo luận ở đây .
P/S: Tui dùng SAV 10 và chưa thấy có gì đáng bỏ nó cả.

SLI-nForce4
07-07-2006, 08:28
Khởi động mất hết tổng cộng 55 giây một con số khá lớn kể cả khởi động BitDefender 9 với 1 số chương trình khác và tắt máy hết 35 giây

mình ram 1GB mà cũng khác gì bạn đâu, dùng bitdefender đó :crying:
có một lần duy nhất là mấy ngày trước máy tui không shut down được,nó đơ ở giai đoạn saving your setting,chán hẳn lun

lee_huynh306
12-07-2006, 13:31
55/35s cũng đâu có nhiều, sao phải than vãn ghê vậy?
Ai nói SAV không chiếm nhiều tài nguyên hệ thống chứ. Lúc nó scan bác thử nhìn và Task Manager xem! Vì nó thông mình ở chỗ tự động set priority của nó ở mức Low nên mình cảm giác máy vẫn bình thường đấy.

khoabeo108
12-07-2006, 13:47
Có một điều lạ là, dùng các chương trình anti "tầm cỡ", khi bật task manager lên, thì đều thấy CPU và RAM ko bị chiếm quá nhiều, nhưng thực tế thì máy lại chậm hẳn lại so với không dùng. Cả các chương trình firewall cũng bị tình trạng tương tự

net4u
12-07-2006, 18:41
nếu máy mới dùng được khoảng 6 tháng như bạn nói thì ít nguyên nhân gây ra là do phần cứng, mà nó là phần mềm bạn cài nhiều quá nhất là mấy cái phần mềm diệt virut í làm máy khởi động chậm cực kỳ luôn

vagabondo
12-07-2006, 20:06
Theo em bác nên cài lại hết tất cả hệ thống
Đừng cài chương trình virus gì cả. Cứ hàng tháng bác dùng đĩa bootvirus diệt là đc
Em cũng làm như thế này có sao đâu

lee_huynh306
13-07-2006, 11:48
Có một điều lạ là, dùng các chương trình anti "tầm cỡ", khi bật task manager lên, thì đều thấy CPU và RAM ko bị chiếm quá nhiều, nhưng thực tế thì máy lại chậm hẳn lại so với không dùng. Cả các chương trình firewall cũng bị tình trạng tương tự
Các chương trình đó luôn kiểm soát gắt gao hệ thống của bạn. Bất kì một hoạt động vào ra nào từ đọc, ghi ra HDD đến đọc registry, connect tới internet đều qua tay nó. Thậm chí nó còn cố tìm cách debug chương trình đang chạy để xem có phải là virus không. Nản vô cùng.
Vì thế mình chỉ dùng SAV 9 +BKAV thôi:innocent: . Một yếu tố quan trọng nữa là bản thân mình tự phòng vệ. Tính đến thời điểm này là 5 tháng mình chưa cài lại máy:lick: .

Batigol_vn
13-07-2006, 15:59
máy mới mua được 6 tháng thì hãy khoan nghĩ đến phần cứng vôi, máy chậm thì chắc chắn 100% là do phần mềm hoặc bị nhiễm virus thôi.

kien_hoi
13-07-2006, 16:22
Tôi chắc rằng khi bạn cài lại Win bạn cũng cài lại các phần mềm khác và bạn cũng rộng lượng cho nó khởi động chung với Win luôn, thử hỏi sao không chậm cho được????
Bạn chỉ nên cho chạy các ứng dụng nào cần thiết thôi, còn chương trình anti virus theo mình thì sử dụng thằng McAfee nó nhẹ mà cũng không đến nỗi nào, mình cũng đang sử dụng nó nè, chỉ việc đăng ký 1 địa chỉ "meo" là nó đã cho tự động update rồi, cần chi mấy thằng khác, trong hơn tháng nay thiên hạ bị mấy con W32 nó hành mà tôi có xi nhê gì đâu, cài thêm cái anti spy cũng của McAfee vào là thoải mái vào các trang web ..ấy ấy mà không sợ bị "dính" (đừng hiểu nhầm nha, mấy trang tui nói là mấy trang tìm số ******, ***** đó chứ không phải...he he..... "ấy ấy" đâu nha)