PDA

View Full Version : Hỏi soft convert tu DVD sang VCD

gome81
15-05-2006, 08:53
Xin mọi người chỉ giúp mình down load phần mềm nào có thể convert DVD sang VCD (dạng xem trên đầu đĩa) mà chất lượng vẫn tương ứng như DVD không? Mình đã dùng DVD to VCD Ripper nhưng khi chuyển qua thì chất lượng hìh ảnh giảm quá trùi (xem bị bể ghe gớm). Ngoài ra, không convert được tiếng nên xem như xem phim câm vậy á.

Xin mọi người chỉ giúp. Xin chân thành cám ơn nhé.

QuocPham
15-05-2006, 13:52
Bạn có biết dung lượng 1 điã DVD và CD bao nhiêu không? ;)

hunghoai
15-05-2006, 15:40
copy file *.vob vào ổ cứng, sau đó dùng Tmpgenc Xpress để chuyển sang VCD.

khungtanthoi
15-05-2006, 16:10
Bác Search trên diễn đàn này! Đã có nhiều bài hướng dẫn chuyển DVD2VCD, Lấy luôn cả phụ đề và âm thanh luôn.

vit2148
15-05-2006, 20:08
còn nếu rảnh thì pác vào google search chương trình AoA DVD Ripper, tui hiện đang sài em này để rip từ DVD sang VCD (*.avi), chất lượng sau khi rip thì nhìn cũng đẹp, tiếng cũng khá.. và tốc độ rip cũng khá nhanh nếu so với các chương trình rip dvd khác (mà tui từng sử dụng :D)

nhanh0112
16-05-2006, 10:56
Làm sao mà giữ nguyên chất lượng được. DVD là 4.7GB mà CD là 700MB
Chất lượng xuống là rõ ràng rồi. Vấn đề là bạn dùng chương trình nào thì ra kết quả tốt hơn thôi.
Xem lại bài này nhé:
http://www.ddth.com/showthread.php?t=83941

gome81
16-05-2006, 18:50
Mình down TMPGEnc.XPress.v3.0.4.24 về dùngthì thấy nó không dùng cho DVD thì phải! Hay là mình chưa chọn đúng nơi???

The Old Man
16-05-2006, 21:37
Cách làm phim VCD hay SVCD từ DVD dơn giản và nhanh nhất là :
1- Dùng DVD shrink Chọn Re-Author lấy phim chánh bỏ vào. Dùng Auto commpression set Custom cho main title có size <3gb. Burn (Back-up)ra thành folder trong HD.
2- Dùng Nero vision make CD (VCD hay SVCD tùy theo bạn muốn) load video file từ VOB file cũa Folder bạn dã tạo ra ở phần 1.
Burn thành CD.

Tất cả 2 giai đoạn trên không tốn quá 1 tiếng đồng hồ. Không cần phải diều chỉnh Frame Sever, frame rate, Video ,Audio chi cả. Tất cả đều tự động sẵn. Dể và nhanh.

khungtanthoi
16-05-2006, 22:51
Nếu là TMPEG Ẽpress, bạn chọn star Proj./wizard/add DVD disk rồi chỉ đến dĩa DVD, nên nhớ là TMPEG EX. không làm với AC3. Bạn có 2 cách làm nếu DVD có AC3.
1. AC Plug-in cho TMPEG EX (cũng phải mua)
2. Dùng PGC Demux để tách AC3, sau đó dùng Belight hoặc PX3 Converter để convert AC3 qua Wav (2 phần mềm hoàn toàn miễn phí).

Nếu bạn có 2 dòng âm thanh, 1 anh, 1 việt thì bạn nên dùng sound forge đặt 1 kênh trái, 1 kênh phải. sau đó trong source setting của TMPEG Ex. bạn browse đến Audio vừa làm, chọn Yes để OK. trong phần Audio out của VCD nên chọn Dual chanel để khi mở VCD bạn tắt 1 kênh để nghe kênh còn lại, whoa cool.
Ở đây bạn có thể tính toán dung lượng cho vừa 1 VCD bằng cách vào Edit, chọn set in, set out thường thì khoảng 50p bạn ngắt ra làm 1 đoạn, sau đó duplicate nó lên để set in và out cho phần còn lại, bitrate bạn nên lấy là 1246+Audio chuẩn là 224=1500 (bitrate của VCD) trong mục cuối cùng chọn seperate... là TMPEG sẽ lưu ra thành 2 file cho bạn.

gome81
18-05-2006, 11:18
Mình đã convert được DVD. Nhưng vcd file có đoạn giới thiệu của nhà làm dvd đó thì có tiếng, riêng phần cảnh quay thì không có tiếng nào cả. Kiểm tra trên dvd thì cảnh đó vẫn có tiếng. Mình không biết làm sao nữa. Có cách nào đơn giản nhưng hiệu quả không? Vừa có tiếng mà hình ảnh chiếu trên tivi và đầu player không bị bể/nhoà????

khungtanthoi
18-05-2006, 12:04
1. Đơn giản nhất thì dùng Procoder để làm nhưng chất lượng hơi xấu.
2. Bác xem lại các bước làm xem có bị xót phần nào không?

1and2
19-05-2006, 02:25
Cách làm phim VCD hay SVCD từ DVD dơn giản và nhanh nhất là :
1- Dùng DVD shrink Chọn Re-Author lấy phim chánh bỏ vào. Dùng Auto commpression set Custom cho main title có size <3gb. Burn (Back-up)ra thành folder trong HD.
2- Dùng Nero vision make CD (VCD hay SVCD tùy theo bạn muốn) load video file từ VOB file cũa Folder bạn dã tạo ra ở phần 1.
Burn thành CD.

Tất cả 2 giai đoạn trên không tốn quá 1 tiếng đồng hồ. Không cần phải diều chỉnh Frame Sever, frame rate, Video ,Audio chi cả. Tất cả đều tự động sẵn. Dể và nhanh.

bác help em vấn đề này nhé! hix em đã làm theo như bác được step1 nhưng mà file nó đến 3GB lận bác à! thế thì làm sao mà em burn vào VCD được đây! hix help em! giỏi làm thì ra 2 VCD thui! vì này em convert đám cưới bác à!
Thanks

The Old Man
19-05-2006, 07:52
File VOB thì <3 Gb là OK.
2- mở Nerovision 4 chọn Make CD - Video CD - Add video file - vào nơi HD chứa Folder có VIDEO_TS - chọn VTS_01.1.vob OK Add video file. Nero Vision sẻ convert VOB file thành VCD video format rối cứ next cho tới khi burn ra CD

gome81
19-05-2006, 12:27
Thanks mọi người. Đúng là mình convert phim đám cưới của người chị. Do nhà không có DVD nên phải chuyển qua để người nhà xem được.

Nerovision 4 tìm ở đâu nhỉ? Có thể dùng Nero 7 được không? Mình đang dùng bản Nero 7 á.

1and2
19-05-2006, 14:56
Thanks mọi người. Đúng là mình convert phim đám cưới của người chị. Do nhà không có DVD nên phải chuyển qua để người nhà xem được.

Nerovision 4 tìm ở đâu nhỉ? Có thể dùng Nero 7 được không? Mình đang dùng bản Nero 7 á.

trong nero 7 đấy bác à! bác mở lên nhìn kỉ chút sẽ thấy! em đang convert nếu okie em sẽ thông báo cho bác hay

nino
19-05-2006, 16:06
Xin mọi người chỉ giúp mình down load phần mềm nào có thể convert DVD sang VCD (dạng xem trên đầu đĩa) mà chất lượng vẫn tương ứng như DVD không? Mình đã dùng DVD to VCD Ripper nhưng khi chuyển qua thì chất lượng hìh ảnh giảm quá trùi (xem bị bể ghe gớm). Ngoài ra, không convert được tiếng nên xem như xem phim câm vậy á.

Xin mọi người chỉ giúp. Xin chân thành cám ơn nhé.
Có rất nhiều phần mềm chuyển từ DVD sang VCD. Nhưng với yêu cầu chất lượng VCD sau khi chuyển ngang với DVD... thì chắc chắn không thể được, vì nếu được thì người ta chẳng xài DVD làm gì cho mất công, cứ tìm cái soft như bạn nói là... VCD cứ mà xài vô tư ....

nguyentheloi
19-05-2006, 20:23
Ủa mà cần chi chuyển bằng Nero, TMPGEnc,... cho phức tạp nhỉ, mình xài Imtoo DVD Ripper và No1 DVD Ripper thấy chất lượng cũng tốt lắm mà !

1and2
21-05-2006, 17:50

Mình đã tìm được phần mềm convert cool hương dẫn chi tiết, qua 4 bước chất lượng cũng tạm ổn, DVD to ra 2 VCD, 1 file convert 1.2 ~ 1.3GB nên cut ra làm 2 CD nói chung là hơn hẳng những cái như! Nero Vesion 4 sorry đến bác Old Man, vì em đã dùng thử và em thấy chất lượng có thể hơn! và chất hơn những cái Super DVD Ripper ạ
à bác cần thì PM cho em nhé!! vì em không có host mà up soft!

The Old Man
23-05-2006, 00:33
Gởi 1and2.
Đó chỉ là cách làm cho lẹ thôi. Đương nhiên ra convert thành 1 cd thì đâu thể nào hơn dược ra thành 2 cd. Tôi rất it khi convert từ DVD ra CD lắm. Thật ra bây giờ không còn hứng thú như mới lúc đầu. Thĩnh thoãng mới copy cái DVD ra thành DVD cho bạn bè thôi. Thật ra ai cũng làm được hết rồi. Hết vui rồi.