PDA

View Full Version : ADSL có bị quay số quốc tế?

dieungoclongvn
14-05-2006, 20:20
Mình đang muốn lắp ADSL nhưng nghe trên đài nói nếu vô tình truy cập vô các trang web *** sẽ bị quay số quốc tế, không biết thực hư ra sao nữa Điện thoại nhà mình có đăng kí gọi quốc tế.

vit2148
14-05-2006, 21:11
theo tui biết thì ADSL sử dụng đường dây cáp gắn riêng ko bị đâu... chỉ có dial-up quan số sử dụng đường dây điện thoại (như dzậy mới quay số gọi được) thì mới bị...

Pagan
14-05-2006, 21:43
ADSL thì có liên quan gì đến điện thoại mà bị quay số hả bác?

ErrantGuy
15-05-2006, 16:25
Đúng rồi, chỉ có dialup mới bị thôi, vì modem dialup sẽ quay số điện thoại trực tiếp đến tổng đài và kết nối vào đó. Còn modem ADSL thì được thiết lập để kết nối thẳng tới server thông qua cáp nên không thể quay số đi quốc tế được. Tất cả các thông số của ADSL đều nằm ở tổng đài mà, bạn yên tâm đi.

U.F.O
15-05-2006, 20:45
Em tưởng ADSL của VNN qua dây điện thoại mờ ^_^

tềthiên
15-05-2006, 21:16
Em tưởng ADSL của VNN qua dây điện thoại mờ ^_^
Đúng là ADSL của VNN xài chung với dây điện thoại nhưng cái modem ADSL nó không biết .... quay số! :lick: Trừ khi bạn cám thêm vô đó một cái modem thường còn thì bạn cứ yên tâm.

ErrantGuy
16-05-2006, 11:07
ADSL thì cái nào cũng nối với dây điện thoại, trừ cái MediaNet thì nó nối với đường cáp truyền hình. Nhưng chỉ có modem dialup mới có chức năng quay số, còn modem ADSL không có chức năng này nên bạn có thể yên tâm là không bị quay số đi nước ngoài đâu. Nguyên lý của việc quay số đi nước ngoài sẽ là khi bạn đang online, 1 chương trình quay số quốc tế sẽ được gửi vào máy tính của bạn. Chương trình này sẽ ngắt kết nối của modem dialup, sau đó nó tự động redial với 1 dial number khác, tức là số quốc tế đã được thiết lập. Khi đó bạn sẽ bị quay số đi nước ngoài.

alan
16-05-2006, 11:29
ADSL thì cái nào cũng nối với dây điện thoại.
vớ vẩn,ai bảo thế????????????????

trinhykien
16-05-2006, 12:58
ADSL thì cái nào cũng nối với dây điện thoại, trừ cái MediaNet thì nó nối với đường cáp truyền hình. Nhưng chỉ có modem dialup mới có chức năng quay số, còn modem ADSL không có chức năng này nên bạn có thể yên tâm là không bị quay số đi nước ngoài đâu. Nguyên lý của việc quay số đi nước ngoài sẽ là khi bạn đang online, 1 chương trình quay số quốc tế sẽ được gửi vào máy tính của bạn. Chương trình này sẽ ngắt kết nối của modem dialup, sau đó nó tự động redial với 1 dial number khác, tức là số quốc tế đã được thiết lập. Khi đó bạn sẽ bị quay số đi nước ngoài.

vớ vẩn,ai bảo thế????????????????

Tôi cũng nghĩ như bác alan...:D

haphicong
16-05-2006, 13:20
Mình đang muốn lắp ADSL nhưng nghe trên đài nói nếu vô tình truy cập vô các trang web *** sẽ bị quay số quốc tế, không biết thực hư ra sao nữa Điện thoại nhà mình có đăng kí gọi quốc tế.
Dial-up và ADSL là 2 công nghệ khác hẳn nhau mà.
Trời ạ!

ErrantGuy
16-05-2006, 15:38
Bác alan không nhìn câu tiếp theo à? Sao lại bắt bẻ theo kiểu đau bụng uống nhân sâm ... thế?

tềthiên
16-05-2006, 20:41
Bác alan không nhìn câu tiếp theo à? Sao lại bắt bẻ theo kiểu đau bụng uống nhân sâm ... thế?
Mạng ADSL thì có VNN với Viettel có xài chung với điện thoại (vẫn có thể yêu cầu kéo dây riêng nhưng như vậy tiền lắp đặt sẽ gấp đôi). Còn FPT và Netnam không có cung cấp điện thoại nên ADSL của họ luôn luôn xài dây riêng.
Nếu xài dây riêng (của bất cứ ai) thì dù bạn có nối cái máy điện thoại vô đó cũng không gọi được vì đường dây này không có nối vô tổng đài. OK? :rolleyes:

prescott
16-05-2006, 22:09
Tôi nghĩ cái này các bác không nên tranh luận nhiều làm gì cho mệt. Chẳng bao giờ có chuyện dùng ADSL mà quay số quốc tế cả đâu

goforward
16-05-2006, 23:21
Đọc xong cười bể cả bụng nhưng lâu lâu vào diễn đàn có cái này cũng hay.

FINALFANTASYFAN
22-05-2006, 18:22
@goforward: Ai mà chẳng có lần đầu hả bác, quan trọng là người ta ham hiểu biết, bác biết thì chỉ bảo, giúp nhau cũng tiến bộ chứ ai lại phủ đầu nhau thế

Oriole7610
22-05-2006, 18:26
Ko bít thì hỏi, có gì đâu. Yên tâm đi, ADLS không bao giờ bị đâu bạn