PDA

View Full Version : Bệnh: Không khởi động được, đèn ổ cứng sáng

nguyencaophuong
13-05-2006, 16:48
Cái máy bệnh hoạn nhà em bị sao ý: Bật lên đèn ô cứng sáng choang, màn hình nhấp nháy, numlock nhấn không sáng, tắt đi bật lại mấy lần không lên, rút nguồn ra cắm lại không biết sao, để một thời gian sau (1h sau, 1 ngày sau v.v...) thì có khi bật lại lên, em để ý hình như sáng thi bị chiều thì không sao hay sao ý, em nghi tại nhiệt độ nóng quá nhưng chiều nay mưa lạnh thế này mà bật cũng không lên, nhờ mấy bác sĩ ICare coi em bị sao với. Em đang cần dùng máy mà thế này chắc die quá!

khoabeo108
13-05-2006, 20:02
Bạn tháo máy ra, lấy cồn lau hết lại chân RAM và VGA 1 lần, làm vệ sinh tổng quát hết đi, cắm lại các chân cắm, rồi khởi động lại xem nào

nguyencaophuong
13-05-2006, 21:24
bác ơi, lau có phải chú ý gì kô, em là ngu phần cứng cực kì luôn, tháo những thứ gì hả bác. Bác bảo em hết cách vệ sinh máy với! T_T, mua 2 năm mà chưa 1 lần em lau chùi bên trong!

xpvuol
14-05-2006, 17:53
Có 1 bệnh hết sức ngớ ngẩn, đó là khi ko bít phải làm gì, bạn có thể lấy máy sấy tóc sấy cho nó khoảng 3s (Cái này đã áp dụng và thành công, còn tại sao thì tui thua, có lẽ bị shock điện chăng ??? !!!)

voquy
15-05-2006, 14:03
trời ạ, thế mà không biết bị gì hả. Xem lại tất cả các thiết bị ở trong mãy kỹ chưa vậy. Nều xong rồi thì thử lại xem có được không. Cái này phải kiểm tra thực tế mới biết được

SyphonFighter
15-05-2006, 20:04
Khí hậu bên ViệtNam là nóng ẩm, có thể computer của bạn bị ẩm. Như một bác bên tren đã nói, dùng máy sấy tóc sấy một hối thì chạy chứng tỏ là bị ẩm hơi nước, cái này rất nguy hiểm có thể bị cháy CPU bất cứ lúc nào. Tháo rời máy ra, lau chùi vệ sinh sạch sẻ, khô ráo hy vong sẻ khong bị lổi nữa. Nên để máy nơi kho ráo không nên che đậy Computer bàng mấy tấm vải, nếu sợ bụi bặm thì lâu lâu tháo thùng ra hút bụi..
good luck