PDA

View Full Version : Những câu hỏi mạng

GiangPhiNgu
13-05-2006, 00:10
Mình có 1 số câu hỏi về mạng khá phức tạp và khó hiểu. Mong các bạn giải quyết giùm mình, thank yu so much

1.Theo bạn, trong hệ thống mạng gồm 1 server và 50 máy con ta thực hiện giải pháp nào tốt nhất để các máy con họat động ổn định

2. Theo các bạn hiện nay người ta sử dụng mailServer nào nhiều nhất? Bạn hãy cho biết sự khác nhau căn bản nhất giữa các chương trình mailServer.

3. Một hệ thống mạng gồm 2 Server SRV01 và SRV02 với 1 domain CNTTHV.com, 76 máy con được cài đặt winXP service Pack 2. Bạn hãy trình bày cách thiết kế tối ưu hệ thống mạng này biết rằng SRV01 là domain controller, SRV02 là Server Database
- website Server nằm trên SRV02
- mail Server nằm trên SRV01
Hệ thống mạng này được phép kết nối ra WAN thông qua 1 modem cable đơợc gắn vào SRV01
Đối với 2 server này theo bạn ta cần thiết lập bảo mật trên server nào?

4. Nếu ta có 3 website cùng chạy trên 1 server tại sao có những websiter ko chạy được?Hãy trình bày phương pháp khắc phục.

5. Khi setup sever 2003,trước hết ta cần chú ý những điểm gì?

6. Nếu server ko nối vào mạng ta có thể setup được win 2003 ko?

7. Per Seat Licence và Per Sever Licence khác nhau như thế nào?
Thế nào là open Lience?

8. Nếu CD key của server ko phải bản chính thức thì làm sao biết?

9. Sever 2003 khi cài xong sẽ là dạng nào?

10. Muốn sever 2003 chạy ổn định và nhanh nếu ta có HDD 250GB thì ta chia như thế nào
Nếu server này bao gồm tất cả các application thì nên chia partition ra sao?

11. Điều kiện cần và đủ để nâng win2k3 server lên Domain?”

12. Khi cài server 2k3 ,ta để IP động được ko? Nếu được DNS là bao nhiêu
Nếu server này có kết nối ra Wan thì tòan bộ địa chỉ IP như thế nào?

13. khi nâng 1 máy con lên domain of server ,hãy cho biết sự khác nhau giữa sever 2k và 2k3 ,tại sao có những lúc ta ko thể nâng lên domain được

14. ý nghĩa cûa restore password trong quá trình lên domain,hãy giải thích tại sao password lại bị đổi khi ta hạ domain xuống(tức bỏ domain)

15. khi máy con lên domain vào server,điều kiện của DNS là gì?

16. khi DNS bị hư, hãy trình bày trình tự khắc phục DNS,nếu DHCP bị hư ta có làm giống hay ko?

17. giữa thiết bị ko dây và có dây,bạn nên chọn dạng nào?

18. theo bạn nghĩ modem ADSL thực chất gồm mấy phần,bạn hãy phân biệt sự khác nhau giữa mạng workgroup và domain khi kết nối ADSL

19. hãy trình bày sự khác nhau giữa modem ADSL và modem cable, hãy trình bày cách lắp đặt vào 1 server có 3 máy con

Các bạn trả lời được câu nào thì ghi cho mình. Thank

ccie
20-05-2006, 00:47
Xin hỏi bạn đã có những kiến thức về mạng như thế naò? Nếu ban muốn biết tất cả để giải đáp những câu hỏi đó thì bạn phải có 1 kiến thức nhất định. Bạn cho rằng những câu hỏi của bạn khó và phức tạp,mình xin trả lơì những gì mình biết nhé:
4. Nếu ta có 3 website cùng chạy trên 1 server tại sao có những websiter ko chạy được?Hãy trình bày phương pháp khắc phục:ta cài IIS server trên 1 trong 2 may SRV01 hoặc SRV02,để giải quyết vấn đề này, tốt nhất là dùng host header,không chỉ 3 website mà còn có thể nhiêù hơn nưã.
5. Khi setup sever 2003,trước hết ta cần chú ý những điểm gì? : chỉ cần lưu ý cấu hình và chọn bản caì là bản nào, chẳng hạn enterprise hay web... vì 2003 có nhiều bản với nhiều hỗ trợ khác nhau.

6. Nếu server ko nối vào mạng ta có thể setup được win 2003 ko? : tất nhiên là được, không có vấn đề gì cả.
8. Nếu CD key của server ko phải bản chính thức thì làm sao biết? :chỉ cần update là biết thôi,vao IE,tools,windows update,nêú update được tất cả là có bản quyền,còn không là không bản quyền.
9. Sever 2003 khi cài xong sẽ là dạng nào? :dạng bình thường như bao nhiêu windows khác thôi,chỉ có điều là chaỵ nhiều chương trình hơn thôi.
11. Điều kiện cần và đủ để nâng win2k3 server lên Domain? :đó là phải có DNS server, DNS có thể chạy trên chính maý định lên domain,cũng có thể chạy trên máy khác,nhưng trong properties card mạng phaỉ chỉ Preferred DNS server về máy cài DNS server.
Còn những câu còn lại,thực sự không biết noí sao để bạn hiểu nữa,vì có quá nhiều kiến thức cần biết và câú hình phức tạp.Mong bạn hãy đọc sách nhiều hơn nữa,nâng cao kiến thức nhiều hơn nưã.Có quá nhiêù kiến thức chuyên môn bạn cần phải biết,vì trong 1 diễn đàn không thể naò mà hướng dẫn cụ thể và chi tiết được cả.Chúc bạn vui.

nbviet
21-05-2006, 00:24
đáng tiếc là ice đã post trả lời nhanh hơn, góp ý cho phần trả lời của tớ nhé:
1.giải pháp nào tốt nhất để các máy con họat động ổn định
-> disable card mạng.
2.khác nhau căn bản nhất giữa các chương trình mailServer.
-> được sx bởi các hãng khác nhau.
3. ...đối với 2 server này theo bạn ta cần thiết lập bảo mật trên server nào?
-> trên server nào mà GiangPhiNgu ngồi gần nhất.
4. Nếu ta có 3 website cùng chạy trên 1 server tại sao có những websiter ko chạy được?Hãy trình bày phương pháp khắc phục.
->tại 3 site đó là ***. đừng vào 3 site đó nữa.
5.Khi setup sever 2003,trước hết ta cần chú ý những điểm gì?
->bạn có PC ko hay PC có thiếu bộ phận nào ko (CPU chẳng hạn)?
6.Nếu server ko nối vào mạng ta có thể setup được win 2003 ko?
-->tùy bạn có biết setup hay ko.
7.Per Seat Licence và Per Sever Licence khác nhau như thế nào?
Thế nào là open Lience?
->khác nhau ở chữ Seat và Server. Là license mở.
8.Nếu CD key của server ko phải bản chính thức thì làm sao biết?
->hỏi VPDD của MS hoặc... Bill Gate.
9.Sever 2003 khi cài xong sẽ là dạng nào?
->Đừng giỡn chứ! Cái này là bí mật quốc phòng đó!!!

Tớ mệt quóa, ai đó giúp trả lời nốt phần còn lại đi....:(

daica
09-03-2009, 17:29
Ông Nbviet trả lời hài vãi ....... bác BillGate mà đọc được mấy dòng này chắc cười đau bụng chết mất