PDA

View Full Version : ổ cứng maxto 40gb lỗi gì đây

hainh
11-05-2006, 11:25
tôi có 1 cái ổ cứng 40gb, không hiểu lỗi gì đây, lỗi của nó là:khi cài đặt HĐH xong để đến hôm sau khởi động lại thì báo lỗi là thiếu cái file gì đó về khởi động trong thư mục Winnt\system32...tôi đã tiến hành format mức thấp lại rồi dùng DiskEdit để xóa đi track 0 rồi cài lại nhưng tình hình vẫn không có gì cải thiện cả, không hiểu tôi phải làm sao đây? Cao nhân nào có cách gì chỉ giáo dùm tôi đi, cám ơn!! xin liên lac với tôi ngohanghai@yahoo.com

addme
11-05-2006, 12:46
Câu hỏi nghe sao mơ hồ quá

Thiếu file gì ?
Bạn format mức thấp rồi cài lại HDH ?

Nếu lỗi trong win thì có thể do đia cài đặt bị hư, bạn nên thử 1 đĩa khác xem

duy007vn
11-05-2006, 17:00
Đĩa cài Win của bạn ko còn tốt nữa nên trong quá trình cài đặt có 1 số file ko thể copy được. Bạn kiếm 1 cái đĩa tốt hơn mà cài nhé.

MinZU
11-05-2006, 17:07
cách tốt nhất vẫn là cài lại Win thôi
nhưng bạ nhãy thử khởi động qua Dos và xem trong windows
hình như nó thông báo thiếu file gì có kí tự đầu là h... phải không - chắc vậy

DaveMustaine
11-05-2006, 19:02
Kiểm tra RAM thử xem

duy007vn
11-05-2006, 22:38
Kiểm tra RAM thử xem
Rõ ràng là máy báo lỗi thiếu file cần thiết cho quá trình khởi động mà bác này nói kiểm tra RAM làm cái gì.
--> Kiếm đĩa WinXP tốt tốt mà cài lại Win thôi.

DaveMustaine
11-05-2006, 23:00
À, tôi quên nói rõ, trong trường hợp đĩa CD cài ko bị lỗi thì kiểm tra HDD và RAM, vì ở đây xem như đã loại bỏ yếu tố ổ cứng thì ...

SyphonFighter
11-05-2006, 23:07
Có phải thiếu cái File goi là HAL.dll mising phải không?
hỏi lai trong Máy của Bác có mấy HDH???
trả lời rồi tui hướng dẫn cách giải quyết
Peace

Batigol_vn
13-05-2006, 13:12
tui cũng bị một cái lỗi giống thế nó báo chính xác là file config trong folder system 32 hỏng cần phải restore lại nhưng kô được. Phải cài lại thôi. Vấn đề ở đây đúng là cái ổ cứng chứ kô phải là cái đĩa win XP. Tui đã phải xóa sạch tất cả các Partition rồi chia lại, format lại toàn bộ. Coi như mất sạch dữ liệu. :((

tran_phong
13-05-2006, 16:46
oạch ông đừng làm tui buồn batigol hic đang có 1 cái điên điên giống vậy nè

duy007vn
13-05-2006, 20:37
tui cũng bị một cái lỗi giống thế nó báo chính xác là file config trong folder system 32 hỏng cần phải restore lại nhưng kô được. Phải cài lại thôi. Vấn đề ở đây đúng là cái ổ cứng chứ kô phải là cái đĩa win XP. Tui đã phải xóa sạch tất cả các Partition rồi chia lại, format lại toàn bộ. Coi như mất sạch dữ liệu. :((
Vậy thì mình chỉ cần format ổ C thôi chứ. Đâu cần format toàn bộ các partition còn lại đâu..

Batigol_vn
14-05-2006, 10:26
Vậy thì mình chỉ cần format ổ C thôi chứ. Đâu cần format toàn bộ các partition còn lại đâu..
vấn đề là cái disk nó bị chập chập điên điên nên nếu chỉ có format partition C thì cũng chẳng giải quyết được gì. Khi đã bị thì tất cả các partition đều bị, bởi vậy mới phải xóa hết rồi làm lại. Nhưng bác Tran-Phong chớ có dại mà làm như em. Nếu có thì phải copy sang một cái disk trước đã.

xpvuol
14-05-2006, 17:37
Tui nghĩ có thể hư CD-ROM hoặc dĩa cài có vấn đề...

hainh
16-05-2006, 10:41
chà chà cám ơn các bạn rất nhiều, mình sẽ thử lại cách của Ban Batigol_vn có khả quan, bởi vì mình loại trừ được tất cả các trường hợp, như hỏng ổ CD_Rom, đĩa cài đặt..vv, cám ơn mọi người nhiều nhé! mà ban nào có cái tool cứu dữ liệu nào hay gửi mình xin 1 cái nhe!! cám ơn nhiều!!!!

Il_VK
16-05-2006, 12:51
Set làm slave găn qua computer khác khởi động vô windows coi thấy không , nếu thấy thi chép . Không thấy thì tính tiếp .