PDA

View Full Version : cần giúp gấp lắm về HDD

redhorse
10-05-2006, 10:32
chào mấy bác, em có 1 cái HDD không biết bị gì mà không thể đụng tới nó được, không thể xóa dử liệu trên đó, không thể format được, nói chung là không thể làm gì được, vào dos chạy fdisk delete hết máy cái partition đó đi củng không được (delete xong khởi động máy lại củng như nguyên không thay đổi, thử dùng hết mấy chương trình trong hirent'boot->partition củng không được, khi format băng patition magic thì nó nói cái gì không nhớ nhưng đại khái là cái HDD đặt ở trạng thái chỉ đọc. em right click vào HDD đó và bỏ chọn phần Read only đi, nghỉ là ok rồi, nhưng format hay delete patition củng không đựơc nưa, bác nào có cách chỉ em với, em củng thử dùng fdisk /mbr trong dos mà sao không thấy cái gì hết
Còn việc này mới quan trọng, trong khi làm em quên mất delete ngay cái disk của em có chứa win và rất nhiều dử liệu (bằng fdisk), không biết có soft nào phục hồi lại không (em chưa dám đụng gì vào máy nửa đề phục hồi được) xin mấy bác giúp nhan nha thank U ( tiện thể cho hỏi save MBR bằng cách nào xin mấy bác chỉ với) thank rất nhiều

Il_VK
10-05-2006, 11:45
Bạn cho biết thêm HDD của máy đesktop hay laptop , dung lượng ổ cứng bao nhiêu , được chia làm mấy partition , chia theo Fat32 hay NTFS , hiện giờ khi khởi động máy ( bios ) còn nhận được đúng tên ổ cứng không ?

redhorse
10-05-2006, 13:44
HDD desktop Maxtor dung lưọng 10G, vào win thấy đầy đủ, chia 2 partition Fat32, đọc ok chỉ không xoá và không làm gì dược cả, cái này là hdd của thằng bạn nên không biết nó làm cái gì mà hdd nó lỳ vậy, mong mấy bro giúp dùm, à mình low format nó cùng không được luôn ( format xong hết rồi, vào lại vẩn thấy như củ không thay đổi gì hết) bó tay, à chỉ mình cái soft cứu lại cái mbr của mình đi, mình lở delete lộn cái ổ của mình rồi (ổ này dang là raid 0), thank rất nhiều

duy007vn
10-05-2006, 21:18
Đúng là 1 con ổ cứng "ma". LLF mà cũng ko được thì pó tay thật. Tốt nhất bro mang ra tiệm cho chắc chắn đi...

redhorse
11-05-2006, 05:49
mình nhỉ cái ổ đó không biết có jumper nào chống ghi chép không (không biết trên đời này có dạng đó không) hay bị hư phần điều khiển chứ chắc không phải vì mấy cái thuộc tính trên đỉa nhỉ, mà cái mình cần hơn là cái ổ Raid0 của mình đó, có bro nào biết cách phục hồi không, hu hu hu

tình hình là cái ổ của mình đả phục hồi lại được, dùng testdisk trong hiren'. phục hồi được partition sau, còn cái đầu chứa win thì không được, mình có ghost rồi nên cùng không sao, còn cái hdd trời đánh kia mong anh em giúp dùm thank rất nhiều

lthanhson
15-05-2006, 21:28
Mình bị 1 tình trạng y chang với HDD laptop 12G IBM, khi vào win thì báo là "can't write to C" hoặc "can't write to D" (HDD mình có 2 partion C và D).
Format duoc 100% nhung sau do van bao loi "can't write"
FDISK được nhưng khởi động lại thì y như cũ.
Test badsector được, ko có bad,

nói chung bình thường nhưng chẳng làm gì được, READ được nhưng write ko được.

Các bạn góp ý dùm được ko.

Ở TPHCM, chỗ nào sửa HDD uy tín vậy?