PDA

View Full Version : 1 Vài Thắc Mắc Về DDOS

shinichikudo0686
09-05-2006, 22:41
Mình đi một vòng khắp các diễn đàn hack và bảo mật, thấy diễn đàn nào cũng làm một trang face: Nhấp vào đây để vào diễn đàn. Thực ra mục đích của trang face đó để làm gì và có tác dụng gì trong việc chống DDOS hay không? Mình thấy hva cũng làm một trang như vậy mà cũng bị DDOS lên bờ xuống ruộng nên không biết trang face đó có tác dụng gì?

phong_robin
10-05-2006, 11:52
Theo ý kiến chủ quan của mình thì trang đầu tiên có dòng [Kích vào đây để vào diễn đàn] có tác dụng hạn chế DDOS thôi. Bởi vì dung lượng của trang đó là rất nhỏ.
Ví dụ: bandwidth (băng thông) host/server của bạn là 1000 MB/1 tháng. Nếu trang đầu tiên (trang chủ) website của bạn có dung lượng là 10 MB thì chỉ cần 100 lần query (100 lần truy cập vào trang chủ) từ 100 client thì đã hết bandwidth rồi. Nếu > 100 lần query thì host/server của bạn sẽ "lên bờ xuống ruộng" thôi! DDOS sẽ làm cho server của bạn điêu đứng vì không có khả năng trả lời tất cả query từ client!
Bạn có thể đỡ được 1 quả bóng được đá từ 1 người. Nhưng nếu có 100 người cùng lúc đá 100 quả bóng về phía bạn, liệu bạn có đỡ được?!

shinichikudo0686
10-05-2006, 14:32
Theo ý kiến chủ quan của mình thì trang đầu tiên có dòng [Kích vào đây để vào diễn đàn] có tác dụng hạn chế DDOS thôi. Bởi vì dung lượng của trang đó là rất nhỏ.
Ví dụ: bandwidth (băng thông) host/server của bạn là 1000 MB/1 tháng. Nếu trang đầu tiên (trang chủ) website của bạn có dung lượng là 10 MB thì chỉ cần 100 lần query (100 lần truy cập vào trang chủ) từ 100 client thì đã hết bandwidth rồi. Nếu > 100 lần query thì host/server của bạn sẽ "lên bờ xuống ruộng" thôi! DDOS sẽ làm cho server của bạn điêu đứng vì không có khả năng trả lời tất cả query từ client!
Bạn có thể đỡ được 1 quả bóng được đá từ 1 người. Nhưng nếu có 100 người cùng lúc đá 100 quả bóng về phía bạn, liệu bạn có đỡ được?!
Ủa trước giờ nghe băng thông mình cứ tưởng là độ lớn của dung lượng thông tin trên đường truyền chứ ?? Băng thông bạn nói sao giống như mấy isp đo dung lượng download vậy?
Còn cái câu cuối cùng quả bóng... Ý này của bạn có liên quan gì tới vấn đề mình đang hỏi về trang face không, mình không hiểu.

bkis
10-05-2006, 15:09
Nói như vậy là hiểu sai về đốt học, vậy bạn làm 1 trang index.html rồi tạo duy nhất 1 chữ và 1 link vào bên trong xem nó có còn đốt được không

shinichikudo0686
13-05-2006, 13:15
Rút cuộc là sao? Mình vẫn chưa hiểu rõ về vấn đề này. Ai hiểu rõ thì vô nói cho mình hiểu đi. Anh vi khoa đâu rồi, vô giúp em một tay đi.

lybinh
13-05-2006, 17:54
bạn vào đây tìm hiểu thêm nè
http://www.ddth.com/showthread.php?t=90736

khuongCOMPUTER
13-05-2006, 19:48
Chính xác là vầy:
trang fake ddos của ddth là một trang php viết dựa trên cơ sở cookie, và nó sẽ bị vô hiệu hóa khi sử dụng vài mẹo nhỏ (không nói ra àh nhe).
Một cách khác chống ddos rất hay là xài Password Protect Dir trong Cpanel (tự nghiên cứu nhe, dễ lém)

Àh, có thể xem thêm ở http://www.a2toiyeu.com/music/ cũng y chang thôi hà.
Còn vụ tạo file html thôi thì hông ăn thua gì ráo : tui ddos vô trang /forum/index.php thì trang chủ làm gì tui ? :D

shinichikudo0686
14-05-2006, 18:17
À nói như bạn khuoncomputer tui cũng đã phần nào hiểu về vấn đề này rồi, cám ơn bạn rất nhiều.
Bữa nay mình hỏi một vấn đề khác: Mình truy cập vào một diễn đàn và nó báo lỗi bandwith limit exceeded. Có phải lỗi trên cho biết diễn đàn đã bị DDOS đúng không? Và một vấn đề nữa có phải các trang web có sử dụng đến database thì khả năng bị ddos cũng cao hơn các trang web sử dụng HTML thuần túy đúng không?

giangson88
14-05-2006, 22:34
theo em biết thì bandwith (băng thông) là 1 thuật ngữ tin học, dùng để diễn đạt số lượng dữ liệu được truyền đi trong 1 khoảng thời gian nhất định...

nohack
14-05-2006, 22:41
theo em biết thì bandwith (băng thông) là 1 thuật ngữ tin học, dùng để diễn đạt số lượng dữ liệu được truyền đi trong 1 khoảng thời gian nhất định...

Thế thì đi tìm hiểu lại "Thế nào là bw" được rồi đó em ;) Vế trên thì đúng, vế sau thì sai !

P/s : Directory Protection không ăn thua đâu. Và không phải chỉ có host sử dụng Cpanel ( Linux server ) mới có chức năng này !

Sinarale
14-05-2006, 22:45
http://en.wikipedia.org/wiki/Bandwidth
In website hosting bandwidth is the amount of information downloadable from the webserver over a prescribed period of time. In essence it is the rate [data/time], but the time in this case is not seconds but rather a month or a week. So this rate is not like 56K or broadband etc which are also bandwidth but are measured per seconds. Web hosting companies often quote a monthly bandwidth limit for a website, for example 2GB/month. If visitors to the website downloaded a total of 2GB in one month, the bandwidth limit would have been exceeded.

shinichikudo0686
14-05-2006, 23:44
Cám ơn bạn rất nhiều. Nhờ các bạn mà mình đã hiểu rõ hơn những phần mà mình còn lờ mờ. Hy vọng các bạn khác cũng cùng vào đặt câu hỏi và có những bạn trả lời như vậy để làm sáng tỏ những vấn đề mà mình quan tâm.

giangson88
17-05-2006, 02:49
thx anh nohack nhắc nhở :D. Chắc em vẫn nhầm giữa BW trong hardware và BW của website hosting ^^