PDA

View Full Version : ko thể format ổ đĩa !

monghoado
09-05-2006, 13:16
cái PC của mình là lắm. Lúc mình khởi động vào dos, boot từ CDROM. Ổ đĩa hiện thời đang đứng là ổ CDROM, thế mà ko thể format được ổ C ??? Tại sao lại thê ? :(

dinhkhiemmvt
09-05-2006, 13:27
co the bios da khong nhan ra o dia
con neu no nhan ra o dia ban co the dung cac tien ich trong hiren de format
chuc ban thanh cong

U.N.I.X
09-05-2006, 13:38
Partition FAT32 hay NTFS ?

khoabeo108
09-05-2006, 22:03
Theo mình dự đoán. Có lẽ ổ C của bạn để ở NTFS nên mới có hiện tượng như thế. Thực ra khi đó, máy nhận biết Ổ C là ổ CD-rom, chứ ko phải ổ C của HDD. Bạn có thể dùng một chương trình phân chia đĩa cứng bất kì (tốt nhất là dùng partition magic) để chỉ cho máy biết ổ C là ổ C của đĩa cứng chứ ko phải ổ C là CD-rom. Sau đó format bình thường.
Chúc bạn nhanh chóng cài đặt xong!

Còn bạn it_trang!
Bạn chỉ nói là "xây dựng mạng" mà ko nói rõ là mạng gì? Có bao nhiêu máy? Quyền hạn của từng máy? Mục đích của mạng là gì? thì làm sao mà nói được là phải chuẩn bị những gì.
Bạn hãy nói rõ để mọi người tham gia ý kiến!

lee_huynh306
10-05-2006, 20:04
NTFS thì liên quan gì ta. Format như thế là FORMAT cấp thấp, NTFS hay FAT gì cũng rụi hà. Xem lại HDD của khi ở đấy có tên gì đi bạn ơi.

monghoado
10-05-2006, 20:22
Hiện tại thì đang là FAT32, nhưng mình nghĩ FAT32 hay NTFS đâu quan trọng ??? (như lee_huynh cũng đã nói)

Mặc dù NTFS có bảo mật hơn so với FAT, nhưng ko lẽ trong trường hợp như thế này, mỗi lần FORMAT phải chuyển dùng partition nó qua FAT sao ???
Chưa thử nhưng thấy bất lợi nên nghĩ chắc ko phải thế ?

Nếu vậy thì tại sao nhỉ ?? :(

khoabeo108
10-05-2006, 20:33
Bạn tìm tài liệu nói về NTFS và FAT (FAT32/ FAT16) thì sẽ thấy được sự khác nhau khi format của ổ đĩa có file hệ thống là NTFS với các loại khác.
Còn tình hình máy của bạn ko format được, thì mình đảm bảo là do máy đã nhận ổ C là CD-rom (mà CD-rom thì làm sao mà format được!). Bạn cứ dùng cách của mình, là dùng 1 chương trình chia đĩa để chỉ cho máy thấy ổ C là ổ C của HDD, rồi sẽ format được!

duy007vn
10-05-2006, 21:41
Nói như bro "khoabeo108" là đúng rồi. Hồi mới đầu làm quen với PC mình cũng đã từng gặp trường hợp này rồi.

bro monghoado thử làm theo hướng dẫn của bạn ấy đi