PDA

View Full Version : Bkis - Hoạt động theo mô hình nào ????

nguoimoi
09-05-2006, 11:31
Như chúng ta đã biết khi sự việc ở PMU18 vỡ lở người ta mới thấy được mô hình "Nửa xôi - Nửa chè" của nó (Quyền hạn thì lớn mà trách nhiệm thì ít). Chính cơ chế này đã tạo điều kiện cho Bùi Tiến Dũng mang hàng triệu USD nguồn vốn ODA của Nhà nước đi vay mà đem đi đánh bạc. Mà số tiền đó sau này Nhân dân sẽ phải è cổ mà trả nợ (Tính cả trẻ em mới đẻ mỗi đầu người nợ gần 36 USD)

Cũng như vậy tôi vẫn tự hỏi Bkis hoạt động theo mô hình nào :

1. Nếu hoạt động theo mô hình là một doanh nghiệp (Chịu sự điều chỉnh của Luật doanh nghiệp) thì các cơ quan thuế làm sao có thể theo dõi được doanh thu của Bkis ( Từ việc bán BKAV2006 Pro và eOFFICE và các hoạt động khác) Khi mà hầu hết các khách hàng đều không được nhận được bất kỳ loại hóa đơn hay chứng từ nào. Như vậy đây sẽ là kẽ hở cho việc trốn thuế và các nghĩa vụ tài chính khác.

2. Nếu BKIS hoạt động như một đơn vị "hành chính có thu" thì số tiền mà BKIS thu được đã và sẽ được các cơ quan chức năng giám sát như thế nào. Số tiền ấy được sử dụng đúng theo các nguyên tắc tài chính hay không ??? và có đúng với mục đích hay không. Vì đó là một trong những nguyên nhân gây nên sự thất thoát đang là nghèo đất nước.

Bởi vì chúng ta đã có quá nhiều bài học đắt giá từ những mô hình "Xôi chẳng ra xôi - Chè chẳng ra chè" lắm rồi.

blackterran
09-05-2006, 11:56
Không hiểu sao nguoimoi chưa được lên làm mod nhỉ?
Bài viết cũng nhiều.
Soi mói cũng giỏi. Oánh hết từ 911, FPT, VNNIC, BKIS..
Mà lại hợp với quan điểm của admin.
Đến cái YM cũng là nguoimoiddth.

Xin giơ 1 tay bầu nguoimoi lên làm super mod của DDTH :)

Có điều xem bài này thì đủ biết tầm của chú này đến đâu :
http://www.ddth.com/showthread.php?t=90516
=))

belthazor
09-05-2006, 11:59
bác đừng "đề cử" thế, nguoimoi mà được lên thật thì bác lại khổ :)

VietDuc
09-05-2006, 12:01
Xôi chè gì thì họ cũng ăn ráo rồi con đâu nữa mà bàn với chả tán. Một tổ chức như BKIS làm gì có chức năng kinh doanh mà hóa mới chả đơn. Còn nếu là "hành chính có thu" thì có lẽ đến giờ này Quảng cũng chưa có đọc cái báo cáo thuế nào bao giờ. :-??

belthazor
09-05-2006, 12:08
Xôi chè gì thì họ cũng ăn ráo rồi con đâu nữa mà bàn với chả tán.
ý anh là BKIS "ăn hết" rồi phải không ? thu chi của họ thế nào anh đâu có biết mà anh dám nói thế chẳng hóa ra là ... nói láo hay sao ;)

vngoogle
09-05-2006, 13:31
"tôi nghĩ các bạn đi quá xa rồi, đây là diễn đàn tin học nên tán cái gì nó có thông tin một chút, toàn nói những chuyện "vỉa hè" vậy, lâu dài vô tình đã biến nơi đây thành nơi tán ngẫu chuyện chân trời góc bể.
Bkis hoạt động như thế nào thì kệ họ, họ sai pháp luật sẽ làm việc, nên chấm dứt cái kiểu "lời ra tiếng vào vớ vẩn" này đi.

"Xôi chè gì thì họ cũng ăn ráo rồi con đâu nữa mà bàn với chả tán. Một tổ chức như BKIS làm gì có chức năng kinh doanh mà hóa mới chả đơn. Còn nếu là "hành chính có thu" thì có lẽ đến giờ này Quảng cũng chưa có đọc cái báo cáo thuế nào bao giờ. :-??

Cái cu VietDuc này nữa, cậu đanh quảng cáo phản cảm về công ty mình làm rồi đấy. Tôi làm giám đốc chắc cho cậu làm kênh "săn tin vỉa hè" hoặc cho cậu về nhà nghỉ họp với 3 "mụ đàn bà" thì thành một cái chợ.

Tin học dù sao cũng là ngành khoa học chứ đâu phải cái chợ đàm phán không có chủ đề liên quan gì cả.

Sinarale
09-05-2006, 13:52
Hờ hờ, lại một vụ ăn ốc nói mò nữa.
Thực ra cũng hơi nản vì những bạn chẳng biết gì cũng bình luận lung tung rồi (chắc không phải nêu tên ra đây nhỉ) nhưng thôi cũng cố vào góp vui vậy.
Thứ nhất bác nguoimoi đặt câu hỏi này cho ai. Nếu là cho BKIS thì liệu đây có phải là nơi thích hợp?
Thứ hai, hình như trong nội quy của diễn đàn, trước khi đặt câu hỏi thì tự mình cũng nên tìm hiểu vấn đề cái đã. www.google.com, www.bkav.com.vn để làm gì.
Thứ ba là nếu mọi người không biết, tốt nhất đừng nên đoán mò, suy luận linh tinh rồi khẳng định này nọ, người biết chuyện người ta coi thường.

Thông tin về BKIS, mọi người có thể tìm được dễ dàng trên website, mọi người ai thích thì cứ điều tra.

Có một điều nói riêng với bạn nguoimoi. Tôi thấy bạn lập nhiều thread để nói xấu, tung tin đồn nhảm về BKIS mà lại chẳng đưa ra được lý lẽ, bằng chứng nào cả, thậm chí bạn tạo topic cũng như kiểu đem con bỏ chợ, tạo xong cũng chẳng vào tranh luận gì nhiều. Có lẽ bạn nên bớt các việc làm đại loại như vậy đi.

@VietDuc: Không biết bạn với nick LastTime có liên quan gì đến nhau không. Hôm trước thấy LastTime post 1 bài, 1 lúc sau nhìn lại thì người post đã là VietDuc. Có thể hôm đấy tôi nhìn nhầm, nhưng cũng post ra hỏi bạn cho chắc.

VietDuc
09-05-2006, 13:56
Vậy mà cái chợ này có thêm một mụ vngoogle vào xàm đó, xàm sai chính tả nữa. Cty tôi chả ăn cắp xu nào của nhà nước, làm việc đàng hoàng, đóng thuế đàng hoàng nhé.

Chuyện BKIS sao lại ko liên quan, tôi đi làm kiếm tiền, đóng thuế cho nhà nước, nhà nước rót tiền đi đâu tôi là dân tôi phải quan tâm chứ, đâu phải cái loại vô tâm há miệng chờ sung như ai đó. Anh bạn chắc còn nhỏ nên chưa ý thức quyền lợi và trách nhiệm công dân nhỉ. Cậu chưa biết tôi bao nhiêu tuổi mà cu này cu kia thì cái khoản lịch sự và trên dưới của cậu cũng thuộc loại "vỉa hè" mà thôi.

To Bethazo: Tôi ko có ý đó, đơn giản là số tiền dự án rất lớn và thời gian dài trôi qua mà nhìn vào cơ sở vật chất cũng như những gì BKIS đã làm rõ ràng ko phản ánh đúng mức độ tài chính đã được đầu tư. Cách nói trên của tôi chỉ là chơi chữ. Mong bạn ko hiểu một cách ngớ ngẩn như anh bạn kia.

Thân

@VietDuc: Không biết bạn với nick LastTime có liên quan gì đến nhau không. Hôm trước thấy LastTime post 1 bài, 1 lúc sau nhìn lại thì người post đã là VietDuc. Có thể hôm đấy tôi nhìn nhầm, nhưng cũng post ra hỏi bạn cho chắc.Tôi có biết lasttime tham gia DDTH từ ngày có vụ iCMS nhưng ko quen và đúng là có 1 lần tôi xóa lộn bài LastTime nên dùng nick mình post lại.

belthazor
09-05-2006, 14:04
@VietDuc: "Xôi chè gì thì họ cũng ăn ráo rồi con đâu nữa mà bàn với chả tán." <~ anh ko có điều kiện cũng như vị trí để thấy cơ sở vật chất của họ mà anh dám kết luận một câu xanh rờn "họ ăn ráo rồi" <~ em ko hiểu phải hiểu theo cách nào cho khỏi ngớ ngẩn đây.

Tôi có biết lasttime tham gia DDTH từ ngày có vụ iCMS nhưng ko quen và đúng là có 1 lần tôi xóa lộn bài LastTime nên dùng nick mình post lại.
vậy ra anh là 1 mod trên ddth ? hay thật

vngoogle
09-05-2006, 14:19
"Vậy mà cái chợ này có thêm một mụ vngoogle vào xàm đó, xàm sai chính tả nữa. Cty tôi chả ăn cắp xu nào của nhà nước, làm việc đàng hoàng, đóng thuế đàng hoàng nhé" cậu cho rằng cậu hơn tuổi, nhưng tính khí như vậy, viết bài như vậy thì cùng tự đặt mình vào vị trí đó.

"Chuyện BKIS sao lại ko liên quan, tôi đi làm kiếm tiền, đóng thuế cho nhà nước, nhà nước rót tiền đi đâu tôi là dân tôi phải quan tâm chứ" hoan nghênh, nhưng xưa nay chí có chỉ ra chỉ vào chứ kẻ làm thường ít. hàng tỷ đô la PMU18 sao không nói, chứ mấy đồng vào Bkis đáng bao nhiêu. Hay quyền công dân của cậu chỉ quan tâm đến cái nhỏ nhỏ vậy sao.

"Cậu chưa biết tôi bao nhiêu tuổi mà cu này cu kia thì cái khoản lịch sự và trên dưới của cậu cũng thuộc loại "vỉa hè" mà thôi"

Xin lỗi cậu đoạn này vì đã nói không đúng nếu cậu cho rằng mình nhiều tuổi hơn.

"Cty tôi chả ăn cắp xu nào của nhà nước, làm việc đàng hoàng, đóng thuế đàng hoàng nhé" ăn nói như vậy cũng thể hiện "đoàng hoàng" của bạn.

Xin lỗi diễn đàn vì đã nói nhưng chuyện vớ vẩn ở đây, vì chủ đề này nó không có tính thông tin gọi là phát triển gì cả.

nguoimoi
15-05-2006, 12:44
Hờ hờ, lại một vụ ăn ốc nói mò nữa.
Thực ra cũng hơi nản vì những bạn chẳng biết gì cũng bình luận lung tung rồi (chắc không phải nêu tên ra đây nhỉ) nhưng thôi cũng cố vào góp vui vậy.
Thứ nhất bác nguoimoi đặt câu hỏi này cho ai. Nếu là cho BKIS thì liệu đây có phải là nơi thích hợp?
Thứ hai, hình như trong nội quy của diễn đàn, trước khi đặt câu hỏi thì tự mình cũng nên tìm hiểu vấn đề cái đã. www.google.com, www.bkav.com.vn để làm gì.
Thứ ba là nếu mọi người không biết, tốt nhất đừng nên đoán mò, suy luận linh tinh rồi khẳng định này nọ, người biết chuyện người ta coi thường.

Thông tin về BKIS, mọi người có thể tìm được dễ dàng trên website, mọi người ai thích thì cứ điều tra.

Có một điều nói riêng với bạn nguoimoi. Tôi thấy bạn lập nhiều thread để nói xấu, tung tin đồn nhảm về BKIS mà lại chẳng đưa ra được lý lẽ, bằng chứng nào cả, thậm chí bạn tạo topic cũng như kiểu đem con bỏ chợ, tạo xong cũng chẳng vào tranh luận gì nhiều. Có lẽ bạn nên bớt các việc làm đại loại như vậy đi.

Định không nói, nhưng nhân tiện diễn đàn bị hack làm bài cho vui.
Thật ra tôi không trách gì về "Tầm nhìn" của bạn và rất mong bạn sẽ có thể nâng cao trong quá trình công tác. Nhưng hãy cho tôi một lý do để chứng tỏ rằng tôi luôn "nói xấu" đi. Có những cử nhân tốt nghiệp ngành báo chí và có thẻ nhà báo đấy, nhưng cũng chỉ là những người "Bồi bút" thôi. Bạn hãy đọc cái này
http://www.thanhnien.com.vn/Thegioitre/2006/5/2/148554.tno
http://www.thanhnien.com.vn/Thegioitre/2006/5/2/147303.tno
có nói về PCC và VietKar đấy. Đọc xong tôi chắc rất nhiều người có những cảm giác khác nhau...

Bạn đã mua BKAV2006 Pro hay chưa? Nếu bạn mua rồi bạn có nhận được một cái gì đó tương tự như "Hóa đơn" hay không? Bạn có nghĩ rằng tôi có thể Post được câu hỏi này tại wwww.bkav.com.vn hay không? Cho dù có post được thì liệu tôi có bị sử phạt vì các tội khác hay không?

Thân mến,

Sinarale
15-05-2006, 18:02
Sorry, tôi chẳng hiểu bạn định nói gì về "tầm nhìn" của tôi. Tương tự như vậy là 2 bài viết trên thanhnien, không hiểu nó liên quan gì đến mô hình hoạt động của BKIS và chuyện chúng ta đang bàn luận ở đây???

Bạn đã mua BKAV2006 Pro hay chưa? Nếu bạn mua rồi bạn có nhận được một cái gì đó tương tự như "Hóa đơn" hay không? Bạn có nghĩ rằng tôi có thể Post được câu hỏi này tại wwww.bkav.com.vn hay không? Cho dù có post được thì liệu tôi có bị sử phạt vì các tội khác hay không?
Lại thêm 1 ý nữa chứng tỏ bạn hiểu rất mơ hồ, thậm chí không nắm được chút thông tin gì về BKIS.
Thứ nhất trên trang web của BKAV không có forum để cho bạn post câu hỏi, chỉ có mấy dạng hỏi đáp, góp ý qua mail, vì vậy bạn chẳng thể post lên trang web của BKAV 1 thứ gì cả (vậy nên cũng không lo bị xoá và phạt nhé). Bạn muốn hỏi gì BKIS thì có thể hỏi qua điện thoại hoặc đến tận nơi.
Thứ hai, tôi cũng hỏi bạn chính câu hỏi "Bạn đã mua BKAV2006 Pro hay chưa"? Tôi khẳng định là có hoá đơn đỏ cho khách hàng yêu cầu. (nếu muốn bạn có thể mua thử hoặc gọi lên BKIS hỏi thêm thông tin)
Còn nếu bạn cứ nghĩ là thanh toán qua thẻ là không kiểm soát được thuế thì đi mà hỏi mấy ông mobifone, vinafone xem họ có phải nộp thuế không.

Tôi quote lại mấy câu tôi viết phía trên để nguoimoi nếu chưa đọc hoặc đọc mà chưa hiểu lắm thì suy ngẫm lại xem.

khamphatg
10-04-2009, 18:32
Bới topic này lên phát.
Nói đi nói lại, cuối cùng ko biết BKIS theo mô hình nào à

namduong8889
11-04-2009, 17:33
Đây là mô hình hoạt động của BKIS
http://i727.photobucket.com/albums/ww278/1987aye/mohinhhoatdong.jpg

luanth
11-04-2009, 18:40
Dạo này nhiều người xông vào đỡ đạn, đánh lạc hướng cho BKIS nhỉ!

Bác nguoimoi chắc là vừa mua cái BKAV pro mà không có tờ giấy nào lận lưng nên sinh ra thắc mắc thôi.

Vina, Mobi nó bán thẻ không hóa đơn thật, nhưng có thể đối soát cước để tính doanh số và đánh thuế. BKAV bán sản phẩm không hóa đơn thì [e rằng] không làm điều tương tự vậy được. Thắc mắc của nguoimoi về BKIS, cụ thể qua sản phẩm BKAV pro là rất liên quan trog diễn đàn tin học này, nên thắc mắc trong ddth là hoàn toàn chính đáng.

Ai có thể cho ra câu trả lời thỏa đáng thì lên tiếng, còn việc chỉ trích nặng người hỏi như vậy mới là không phù hợp với ddth của chúng ta.

wabiwabi
12-04-2009, 13:38
sặc, dạo này phong trào đào mộ rầm rộ quá, mới thấy cái mộ từ 2004 đc khai quật hôm trước, hôm nay lại thêm 1 mộ cổ từ 2006

hehehe , mình cũng tham gia làm khảo cổ cho vui

chesterben
12-04-2009, 14:19
trời trời, lại là ông nội wabi..., mình toàn bới mộ sau ổng là sao ta :|

wabiwabi
12-04-2009, 22:38
trời trời, lại là ông nội wabi..., mình toàn bới mộ sau ổng là sao ta :|

eh eh, cái mộ này ko phải tôi đào nhe, tố bậy bạ mod band nick tôi ah. Mà cái mộ này chưa xưa đâu. Còn 2 cái mộ năm 2002 mới dc khai quật lại kìa

zmt264
13-04-2009, 01:11
Tôi vừa hỏi 1 bác dùng BKAV Pro, có hóa đơn đấy, cũng hướng dẫn các thứ hoành tráng (xét từ góc độ của bác đó).

Nhưng bác ấy cũng hay dính những loại virus mà "nó" bó tay :D

kaizvn
13-04-2009, 07:50
bác black nói ít mà ý nghĩa hơn là bác ngườimoi ấy nhỉ :D.