PDA

View Full Version : [Q] Xin chỉ giúp bứơc đầu tiên khi muốn llập trình game

Mad Dragon
03-01-2003, 22:45
Em chưa biết bắt đầu từ đâu , xin các cao thủ chỉ giúp
Hiện giờ em biết sơ về PASCAL , C++ ,VB

CrazyBabe
05-01-2003, 19:35
Hic, mình hông phải cao thủ nhưng xin góp ý zới bạn một chút: cứ nắm tương đối vững một ngôn ngữ nào đó là ok, then next step...

thanhcong
06-01-2003, 20:07
Kế tiếp là gì hà CrazyBabe ?

Mad Dragon
06-01-2003, 22:29
Nói tiếp bước sau đi đại ca

guy
08-01-2003, 02:15
Các bác down cuốn Tricks of the Windows Game Programming Gurus về mà đọc . Nghiên cứu kỹ càng cuốn này có thể làm được vài games nho nho xinh xinh
Địa chỉ ở đây:
http://dvleo.hkgod.org/ebklist.htm

nnh
11-01-2003, 11:53
này, cậu có thể tham khảo thêm tại www.gamedev.net
Tớ nghĩ là nên viết game bằng c++ thì nhanh hơn đó.

CrazyBabe
13-01-2003, 15:33
Hì hì, bước tiếp theo (theo ý kiến của mình thui nha): Tìm kiếm một ý tưởng nào đó, biến ý tưởng đó thành hiện thực, ý tưởng này không nhất thiết phải hoàn toàn mới, bạn có thể chỉ cần lấy ý của người # rùi modify thành game của mình là ok, có thể làm lại một số game đã có.
Biến ý tưởng thành kế hoạch (flat-plane) : Theo một quy trình xây dựng phần mềm chuẩn mình được học sơ qua thì bước đầu tiên ko phải là nhảy vô viết ngay mà cần phải lập kế hoạch cho nó: thiết kế các mô đun object oriented, đầy đủ các method rùi mới bắt đầu viết. Nên viết từ các thành phần đơn giản và cơ bản nhất - tạm bỏ wa những thứ râu ria - Ví dụ như là thiết kế một game RPG - style Diablo hoặc RTS - style Warcraft, việc đầu tiên bạn nên làm là thiết kế cấu trúc World Map của game, làm sao cho wản lý các đơn vị được đơn giản, kết xuất linh động chứ ko phải làm cái giao diện trước ,ok ? :> Các thành phần cơ bản tạm ổn rùi bước wa thiết kế râu ria sẽ thoải mái hơn. Việc thiết kế dữ liệu cho game chỉ đòi hỏi của bạn một ít kiến thức về cấu trúc dữ liệu nhưng lại rất quan trọng đối với tính linh động và việc nâng cấp game sau này của bạn.
Graphic engine: cái này có thể là 2D hoặc 3D engine, phục vụ việc việc bạn vẽ đối tượng, giao diện ra màn hình; Có thể bao gồm cả một số thành phần như là check va chạm, check light click... graphic engine chủ yếu dựa trên nền GDI, DirectX, OpenGL hoặc SDL (Cho các hệ thống tương thích Linux-Window), graphic engine còn bao gồm các hiệu ứng cho game của bạn...
Game engine: Bao gồm "máy" xử lý tình huống cho game của bạn theo luật chơi, ví dụ như là game RTS-RPG : Bạn phải xử lý tìm đường, tấn công cho các đơn vị, xử lý nhập xuất command của các player...
AI engine: trong game, nếu có các đấu thủ máy thì AI engine là một thành phần cực kì wan trọng và khó cài đặt, nhất là với các game thời gian thực, cái này kinh nghiệm tui wá ít ỏi, chịu...
Network engine: với các game sự kiện (cờ quạt bài bạc..) chỉ cần nhận sự kiện của các đấu thủ và xử lý, gửi đi... còn với các game thời gian thực (RPG-RTS, FS, FPS...) thường xử lý theo cơ chế frame recover: máy bạn nhận thông tin, nếu tất cả các network player đều ok cho frame next >> frame next, send ready for next frame, ok?
Có một chú ý nhỏ: Nếu vít bằng cross flat-form DirectX, ko hỉu sao tui cứ tạo nhìu DirectDraw Surface (tổng cộng kích thước nhỏ xíu à) là gặp lỗi không handle chúng được. Nếu bạn có ý định vít dựa vào DX Draw thì nhớ là ghép hết các frame hình vào một surface nhé, nếu kô thì chịu khó vít lại các func cho draw (Hì hì, mình dùng cách này, chỉ dùng DX Draw để khởi tạo màn hình & lấy Buffer thui)
Ý kiến cho bạn nào muốn lập trình game: bạn nên vào một diễn đàn nào đó (lập site riêng nếu có điều kiện) tạo một thread cho mình, trình bày ý kiến, những khó khăn bạn gặp khi viết game, mọi người sẽ đóng góp ý kiến và giúp bạn, game của bạn sẽ đến được với người chơi, hoàn thiện hơn và công việc của bạn sẽ đơn giản hơn đó, right ? :>
Về việc lập trình bằng ngôn ngữ nào, mình xin có một ý kiến nhỏ: việc bạn lập trình bằng ngôn ngữ nào hay hơn là do cảm nhận của bạn, trình độ của bạn. Đây là lập trình theo ý thích của bản thân bạn chứ ko phải đi làm nên bạn cứ viết bằng ngôn ngữ nào bạn cảm thấy bạn rành rẽ, ko nhất thiết phải chú ý người khác dùng ngôn ngữ nào. Nếu có một ngôn ngữ hay hơn ngôn ngữ bạn đang dùng thật, xịn đến mức ai cũng dùng thì ngôn ngữ bạn dùng diehard lâu rùi, đâu còn đến nay ? He he.. nói thế thui ko cãi nhau to... Chúc các bạn thành công trong việc dev cho mình một game riêng. Hẹn gặp lại ! Sea du àgen....
Site hay: www.gamedev.net
www.gamasutra.com (or net, I don't remember exactly)
www.gameai.com
www.gametutorials.com
www.nehe.com
www.xehe.com
www.alegro.cc
www.delphigamer.com
www.cxf.com
www.flipcode.com
www.programmersheaven.com
www.delphi3000.com
www.codeguru.com
www.freecraft.net
www.sourceforge.net
www.opengl.org
www.openal.org
www.openil.org
www.meshcode.com
www.thefreecountry.com
www.delphigamerdev.com
http://turbo.gamedev.net
www.delphi-jedi.org
www.gamedeveloper.com
www.gfody.com
http://glscene.cjb.net
http://hyper64.cjb.net
www.graph64.miesto.sk
www.geocities.com/den_alex/graphics32.html
... and many many more, but I don't remember, so sozzy, have fun and go on, boys and girls ! I wish you successful ! I hope for our future light up ! Hope for VN game dev ! Hope for tomorrow !

Mad Dragon
13-01-2003, 22:17
Ok
Cám ơn rất nhiều

duongduchuy
18-01-2003, 18:47
Ôi trang game này thật phong nhã. Chương trình này do ai sáng tạo vậy các bạn.

CrazyBabe
21-01-2003, 15:00
Don't understand what you want to know ?

duckie
14-02-2003, 09:17
Làm game tốt nhất viết bằng VC++, các ngôn ngữ khác cũng được nhưng chật vật lắm, VB & PASCAL thì chết nhe răng ngay vì quá yếu, C# không khác chi VBasic về mặt lập trình game. Các bác cứ để ý mà xem, ngoại trừ engine sẵn ra, hầu như mọi thứ đều tập trung co Visual Studio, nhất là DirectX, mà VB & VC#, lập trình xong tốc độ & hiệu ứng hình ảnh chỉ = 1/2 ~ 2/3 VC++ thôi.

CrazyBabe
15-02-2003, 14:48
Không chỉ làm game, mà nói chung về mặt dev ý mờ, thì quan trọng là trình độ của programmer chứ không phải do công cụ, bạn có chắc chắn ai cũng giỏi VC hơn các ngôn ngữ khác không ? Hay bạn có chắc chắn ai bít VC cũng hơn những người biết các ngôn ngữ khác không ? Ở đây mình không hi vọng đánh giá sức mạnh của các ngôn ngữ hay là so sánh chúng, mình chỉ muốn bàn luận về thiết kế và lập trình game thôi. Thanks to read...