PDA

View Full Version : [Q] Hỏi về Delphi

cauberungxanh
03-01-2003, 18:11
*Xin hỏi mình có nên viết riêng mã tiếng Việt trong Delphi hay là dùng chung vietkey (hoặc bất cứ phấn mềm xử lý tiếng Việt nào) khi viết chương trình ?
*Đã có Delphi 6 chưa ?
*Mình có cuốn "Giáo trình lý thuyết và bài tập Delphi" nhưng nó chỉ dạy chung chung. Nghĩa là chỉ dạy lắp ráp các form, thêm thắt mã vào mã có sẵn của Delphi....chứ không dạy lập trình thủ công. Có bạn nào chỉ giùm sách dạy lập trình thủ công (rẻ, gần Biên Hòa) ?

cauberungxanh
03-01-2003, 19:05
À, xin nói lại là đã biết có Delphi 7.
Vậy một câu hỏi nữa : Delphi 6, 7 có cải tiến gì so với Delphi 5 ?

Mach2
04-01-2003, 08:49
Có nhiều... nhưng mà tôi chưa xài tới thành ra chẳng biết là nó ra sao cả. Bạn đọc What's new... in help của Delphi là biết mà? Mà bạn thắc mắc làm gì nếu như mới bắt đầu học Delphi?

cauberungxanh
06-01-2003, 15:20
Tâm lý thôi mà....
Bởi vì mình muốn dùng phiên bản mới nhất, hiệu quả nhất nên mới hỏi về Delphi 7 thôi. Chuyện này thì ai mà chẳng thế, đúng không ?
Vậy có bạn nào biết thì giúp mình chút đi mà....
Cũng tại hôm bữa không chịu hỏi cho kỹ, mình đã bỏ 80.000 ra mua cuốn giáo trình Delphi 5. Bây giờ mới biết là đã có Delphi 7, tiếc đứt ruột!

Mach2
06-01-2003, 21:39
5 với 7 thì có khác gì nhiều đâu, tôi cũng thấy cái 7 mua về xài cả mí tháng nay rùi mà chẳng bao giờ đụng đến mí cái mới của 6 chứ đừng nói 7... Sách thì xài chung thui, có sách 7 nữa à? Theo tui biết chỉ có 1 cuốn tiếng Anh thui, tên gì quên rùi mà đọc sơ thì thấy y như cuốn 6 cùng tên. (Delphi 7 Developer hay sao á...)

vophi
07-01-2003, 23:12
Chào các bạn !
5 với 7 khác ít và nhiều !!!

a) khác ít : 5 và 7 vẫn là Delphi (Pascal windows), những components standard không thay đỗi.

b) khác nhiều và mới mẽ
Từ Delphi 6, Borland có thêm phần mới tên là WebServices, trong Delphi 7, Webservices dễ xữ dụng hơn trong 6.

Có vài phần mới như Rave component đễ cho in ấn, Intraweb component đễ làm Intraweb etc...

vophi
08-01-2003, 18:14
Cáo lổi,
...Intraweb để làm chương trình Intranet.

Mach2
08-01-2003, 22:10
Hèn gì tôi ko biết, tôi chưa bao giờ đụng đến mí cái mới đó cả. Merci vophi :)

cauberungxanh
10-01-2003, 17:42
Còn ngôn ngữ Object Pascal dùng trong Delphi 7 có cải tiến, thêm thắt gì không ?

Xin giải thích rõ :
+property.
+Ưu điểm của chuỗi kết 0.

Mach2
11-01-2003, 19:15
property là thuộc tính của component, còn ưu của chuỗi kết 0 là nó gần gần giống cấu trúc của C...

cauberungxanh
14-01-2003, 19:29
Có sách nào nói về API (dành cho Delphi) không ? Giá ?

conanct
15-01-2003, 09:47
Hi!!!
Tôi nghĩ là API là chung cho các chương trình trên Win chứ không cho riêng ai cả. Tuy nhiên mõi ngôn ngữ lập trình có cách gọi hàm API khác nhau. Trong Delphi thì bạn phải dùng một hàm gì đó (tôi không nhớ rõ) để gọi thực thi API. Bạn có thể xem help phần MAPI, ISAPI và cả MSDN nữa để có thêm kiến thức về API.
À, tôi nhớ là có cuốn sách về lập trình Windows, bạn nên kham khảo
Bye!!!

Mach2
15-01-2003, 21:35
Hầu hết các API thông dụng đều được Delphi khai báo sẵn, nếu bạn ko thấy thì dùng khai báo trong các unit chuẩn dll của Windows.
Về API ko có sách nào viết riêng cho Delphi cả. Cuốn Lập trình Windows nói đủ dùng rùi, còn muốn tra cứu thì lên photo cuốn Windows API Bible hay gì đó ko biết trên thư quán ĐHKHTN hay ĐHBK TpHCM.

conanct
16-01-2003, 09:07
Nếu bạn muốn kham khảo sách tiếng Anh bạn có thể kham thảo thêm cuốn Win32 API.

traitimthongay
23-01-2003, 13:50
Sách về Win API cho Delphi thì nếu biết tiếng Anh thì có thể xem phần Windows SDK trong menu help của Delphi còn bổ ích hơn là xem sách tiếng Việt.....

cauberungxanh
25-01-2003, 14:35
Mình có 1 sự cố : Khi biên dịch thì được nhưng khi cho chạy (F9) thì thấy thông báo là "missing or not registered file BORDbk70.dll" (nhớ mang máng là như vậy). Vậy thì phải làm sao ?

lgthanh
23-05-2003, 19:55
Mình thấy trên thị trường có bán cuốn sách nói về Windows API đấy, hình như là sách dịch thì phải (vì mình xem thôi chứ mình không mua). Bạn có thể ra quầy sách xem thử.
Bạn nào dùng Delphi 7 không biết có chú ý điều này không: mình thấy trong Delphi 7 có thuộc tính làm cho Form trong suốt đấy! (Giống như mấy chương trình ứng dụng có giao diện đồ hoạ ấy mà) nhưng lại không cần 1 tí lệnh nào cả....! Nếu ai có phát hiện gì mới thì cung cấp thêm....

Mach2
23-05-2003, 20:05
Sách API tiếng Việt chuối kinh khủng, in chữ bự tổ chảng (dù Mach2 có 4 mắt nhưng bự như thế thì để cách 10m cũng còn thất ;)), mua tốn xiền lém, xem help của Win cho rùi, sẵn dịp nâng cao trình độ dân trí luôn, hì hì.
Form Delphi7 transparent chỉ làm được trong WinXP, wìnk hay WinMe (winMe thì ko rõ lém) thui, Win98 ko làm được.

jiSh@n
26-05-2003, 04:47
thuộc tính form trong suốt có từ thời delphi 6 rùi, cái đó gọi là alpha blend. Nhưng thuộc tính này chỉ có tác dụng trên platform Win NT thui.

ewsd
29-05-2003, 22:12
Hay lắm, đọc bài của các bạn mình thấy cũng khá sôi nổi, sao không thành lập CLB Delphi, mình khóai nó lắm nhưng không có người để hỏi và thảo luận về nó. Híc tiếc quá

ninja_boy
13-06-2003, 13:46
Cuốn giáo trình mà cậu bé rừng xanh đang có giá là 125.000 đồng việt nam phải không, nếu là đúng thì cuốn đó là nhất đó, nhưng có ai biết ở TP.HCM có nơi nào dạy học Delphi không ?