PDA

View Full Version : MONG CÁC BẠN CHỈ GIÁO DÙM!

today
03-01-2003, 16:32
Thân chào các bạn!
Hiện nay tôi đang gặp một vấn đề nan giải tôi mong mọi người hãy giúp tôi .
Tôi chuẩn bị tốt nghiệp ngành cơ khí chế tạo máy , và hiện tại tôi cũng đang học ngành IT trường KHTN sang học kì tới là tôi bắt đầu vào chuyên ngành ,nhưng hiện tại tôi thì chưa biết gì về chuyên ngành nào sẽ phù hợp với ngành tôi chuẩn bị tốt nghiệp .
Mong các bạn cho tôi lời khuyên để tôi có thể chọn ngành phù hợp
Tôi chân thành cảm ơn

vikhoa
03-01-2003, 16:51
Sao giống như bạn nhờ người khác chọn ...vợ cho bạn vậy ?

Tốt nhất, bạn nên tự mình tìm hiểu xem các chuyên ngành của trường bạn sẽ học cái gì, học xong ra sẽ làm gì, làm như thế nào. Như vậy bạn sẽ chọn được ngành thích hợp cho mình. Đừng tiếc thời gian ! Thà bạn bỏ ra 1 tuần nghỉ học để định hướng cho mình, còn hơn phải bỏ phí cả mấy năm sau này vì học không đúng hướng -> chán -> bỏ hoặc học ko ra gì.

Năng khiếu của bạn thế nào, sở thích của bạn thế nào, cách học của bạn thế nào thì chỉ có mình bạn biết rõ mà thôi.

Hãy tự chọn ngành cho mình, sau đó thì vào đây hỏi xem nên học ngành đó như thế nào. :) Chúc may mắn !

bebe_yeux
03-01-2003, 19:01
Bài viết được gửi bởi vikhoa
Sao giống như bạn nhờ người khác chọn ...vợ cho bạn vậy ?

Tốt nhất, bạn nên tự mình tìm hiểu xem các chuyên ngành của trường bạn sẽ học cái gì, học xong ra sẽ làm gì, làm như thế nào. Như vậy bạn sẽ chọn được ngành thích hợp cho mình. Đừng tiếc thời gian ! Thà bạn bỏ ra 1 tuần nghỉ học để định hướng cho mình, còn hơn phải bỏ phí cả mấy năm sau này vì học không đúng hướng -> chán -> bỏ hoặc học ko ra gì.

Năng khiếu của bạn thế nào, sở thích của bạn thế nào, cách học của bạn thế nào thì chỉ có mình bạn biết rõ mà thôi.

Hãy tự chọn ngành cho mình, sau đó thì vào đây hỏi xem nên học ngành đó như thế nào. :) Chúc may mắn !
Ủng hô câu nói quá hay, bạn nên tự suy nghĩ để chọn ngành, để mai sau đừng hối hận và đỗ lỗi cho ngừơi khác:rolleyes:

jacklieu
03-01-2003, 20:55
MÌnh ngĩ bạn tốt ngiệp khoa đó rùi thì dừng nên học cái kia làm gì ! Bạn nên học một khoá về điện thì hơn ! Mình chỉ góp ý thôi !
Còn bạn quyền quyết định là ở bạn !

QuanNguyen
13-01-2003, 20:18
Chào bạn !
Nghe bạn kêu than tôi thấy khổ sở quá.
Việc đầu tiên bạn cần làm là tìm hiểu trường KHTN đó có bao nhiêu phân ngành học cho CNTT và các hướng đi chuyên sâu của chuyên ngành đó có phù hợp với hướng đi của bạn không là một vấn đề cần phải suy nghĩ.
Theo tôi biết thì các phân ngành học chung sẽ có hướng đi như sau :
- Phần mềm ứng dụng
- Phần mềm hệ thống
- Mạng máy tính
- Cơ sở dữ liệu và thiết kế hệ thống
Hy vọng là bạn có được một hướng đi đúng và cần thiết cho chính mình. Biết đâu đấy chuyên ngành thứ hai này lại là chuyên ngành chính trong cuộc sống của bạn sau này.
Chúc thành công. Chào thân ái
======
Nguyễn Lê Quân

Ali33n40Girls
14-01-2003, 08:47
Nếu bạn học CNTT để bổ sung cho chuyên ngành cơ khí của bạn thì bạn có thể học về phần cứng, lập trình hệ thống để có thể làm việc với các công nghệ mới áp dụng trong cơ khí như PLC, CNC, CAD/CAM...
Còn nếu bạn có ý định học CNTT như một chuyên ngành hoàn toàn tách biệt thì bạn có thể học bất cứ phân ngành nào bạn cảm thấy phù hợp với bạn. Nhưng khi đã chọn thì bạn nên theo đến cùng, vì chỉ có đam mê thật sự thì bạn mới có thể học tốt được.

Đây chỉ là gợi ý cho bạn thôi. Lựa chọn và quyết định là ở bạn. Chúc thành công!

40tencuop
14-01-2003, 10:36
Vâng học - học - học nữa - học không bao giờ là thừa cả không luc này thì lúc khác mình phải sử duingj nó đúng không các bạn.

Nhưng trước khi mình quyết định học một cái gì thì ít ra mình cũng phải nhìn ra cái mình học nhằm mục đích gì.

Thứ nhất: Học để biết.

Thứ hai: Học để kiếm tiền.

Nhưng quả là khập khiễng khi bàn bạc về hai vấn đề trên. Nhưng theo tôi thì chung quy lại thì đều phục vụ vào mục đích thứ hai.

Còn đối với bạn thì khi tốt nghiệp có trong tay một tấm bằng kỹ sư cơ khí thì việc bạn theo học thêm một ngành IT nữa thì cũng tốt thôi nhưng theo mình thì bạn phải xác định là bạn đi kiếm tiền bằng tấm bằng nào đi cái đã.

Nếu như bạn muốn học tin để phục vụ cho công việc của bạn tức là tin học liên quan đến cơ khí thì nói như Ali33n40Girls có lý đấy nhưng cái tốt nhất là bạn nên tìm hiểu cái trường bạn học chuyên ngành tin bao gồm cái gì có có cái mà bạn đang quan tâm hay không không thì lại tiền mất tật mang.
QuanNguyen nói cũng đúng đấy nếu là thuần tuý về CNTT thì nó chung quy lại bao gồm các ngành như vậy thôi.

Không biết bạn tốt nghiệp ngành chế tạo máy ở trường nào chử ở trường mình DHBKHN thì trong khoa cơ khí có rất nhiều ngành và ở trường mình có thêm cái nghành CƠ TIN không biết ở trường bạn như thế nào mà nếu có thì theo mình bạn học cái ngành đó là phù hợp nhất bởi nếu bạn đi theo tin thuần tuý thì cái bằng trước của bạn để rồi làm cái gì???

Còn nếu bạn yêu thích tin học thì bạn có thể học các môn về đồ hoạ phục vụ cho công việc của bạn như photoshop, cad, 3d...nhiều thú nũa nếu bạn quan tâm.

Chúc bạn luôn may mắn trên con đường sự nghiệp của mình và tìm ra cho mính một con đường đi thích hợp.
Thân.

ixx
15-01-2003, 06:11
Để khỏi hối hận về sau thì theo thiển ý của mình thì
1. Trước hết bạn phải định hướng hiện tại , tương lai ngành CNTT sẽ đi về đâu . Cái này rất quan trọng vì nếu xác định đúng thì túi tiền của bạn sẽ có điều kiện cần để đầy .
2. Người hiểu rõ khả năng , điều kiện , môi trường của bạn không ai khác ngoài bạn . Dựa vào những thông tin này bạn so sánh với thông tin bước 1 thế là đủ điều kiện cần và đủ .

PS: theo mình thì nếu bạn học CNTT thì nên học Quản trị DN . Một nhà quản lý tài ba có thể sản sinh ra hàng trăm kĩ sư CNTT còn điều ngược lại thì mình chưa thấy chứng minh .
Mình học KT nè , chẳng biết mấy về CNTT , nhưng mình đang cố gắng , mong ngày nào đó sẽ thành công và bạn cũng vậy nha

jacklieu
15-01-2003, 18:57
Cũng đúng !! bạn nên học thật tốt những gì bạn đang học đã ! còn về chuyện học thêm về CNTT thì mình là bạn nên để sau đã !!

hoahongtrang
16-01-2003, 08:35
Nên nghe ý kiến của người già và trẻ nhỏ, nhưng người quyết định là bạn.
Nghề nghiệp = Năng lực + niềm say mê

woopmyass
16-02-2003, 06:07
Vậy thì khioan học, đi tìm hiểu 1 vài năm rồi quyêt định học. Củng giống như cưới vợ thôi.

jacklieu
20-02-2003, 10:01
Thế bạn đã có quyết định chưa vậy ? Sao không thấy bạn trả lời ? BẠn phải nêu ý kiến của mình thì bọn mình mới biết đường mà mò chứ !!

yuna_admirer
07-04-2003, 09:27
Chọn lựa kỷ càng - Quyết định dứt khóat

It's best to follow your heart .

Where there's a will, there's a way .

Ban_be_4_phuong
18-04-2003, 16:02
Hoc chuyen nganh gi ban thich hoc la duoc roi, biet nhieu nghe cang tot chu sao lai hoi xem co chuyen nganh gi phu hop voi tam bang cua ban vua cho ra doi dau a. Ma ban muon biet thi ban phai noi truong ban dang hoc co nhung chuyen nganh gi thi moi nguoi moi giup ban duoc chu a. Thoi vay thoi nha, co gi noi sau. Chuc ban som quyet dinh.

it_email
25-04-2003, 17:44
nên lựa chọn kĩ càng đi
tốt nhất là vẫn theo ý bạn

thihao
23-11-2007, 11:59
Topic này vui quá, em phải tham gia mới được