PDA

View Full Version : Thế hệ 9x thế này sao ?

babymaster
05-05-2006, 09:43
_http://www.thanhnienvn.com/van.htm
Hỏng hết cả 1 thế hệ vì ai ?

dly
05-05-2006, 10:23
Đáng sợ. đáng ngại và buồn.......

Arkain
05-05-2006, 10:42
Trước khi bình luận thì tớ muốn xem điểm + lời phê bình của cô giáo. Nói thật chứ vì giáo viên ngày nay thi đua kéo điểm nên cho dù bài này được 7 điểm thì tớ cũng chẳng ngạc nhiên gì.

Sinarale
05-05-2006, 11:07
Bài này chắc cha nào vui tính bịa ra thôi. Học sinh lớp 8 nào câu cú lại hay thế được.

yuna_admirer
05-05-2006, 13:07
hơ hơ, viết như thế ít ra đọc cũng thấy khác biệt 1 chút , nhớ ngày nào học văn viết toàn điều tốt đẹp :D, cũng chán

Polly
05-05-2006, 21:29
Văn vẻ như thế thì đúng là sợ thật, nhưng mà còn sợ hơn khi mà từ hồi bé tí, trẻ con đã bị dạy (hay đúng hơn là bị bắt nói ra những điều không như nó nghĩ :().
Hồi em còn bé, em bị dạy văn tả con lợn rồi con mèo, huhu, nói các bác không tin, chỗ em không có lợn, thế mà em vẫn phải bịa ra một bài hay ầm ầm.
Rồi tả bố mẹ, ông bà... :) cái này thì tất nhiên là em tả đựoc. Nhưng mà em không tả như cô giáo em dạy là da dẻ ông em hồng hào, ông lúc nào cũng chăm lo cho chúng em, rồi buổi chiều ông đi tập thể dục với các cụ ... Vì ông em mất rồi. Thế là em cố gắng tả tất cả những gì em nhớ về ông, mà hoành tráng nhất là em tả lễ tang của ông.
:( mỗi tội, bài đấy bị bêu ra trứoc lớp vì tả ông không giống cô giáo tả :D
EM nói thật, nếu mà còn dạy trẻ con kiểu này thì sẽ còn cho ra nhiều bài hay hơn bài này nhiều.
Từ bé,chúng nó đã bị học theo kiểu nhồi sọ, từ bé, chúng nó đã không được nói theo cái mà chúng nó nhìn. Lớn lên, hi hi, chúng nó sẽ... không biết nói gì cả.
Đấy là lý do tại sao người ta bảo học sinh Việt Nam thụ động, nhút nhát.

Trẻ con là cái tuổi hồn nhiên nhất, người ta phải cho chúng nó nói theo cái mà chúng nó nghĩ, chúng nó tưởng tượng, như thế mới phát huy được khả năng quan sát, tư duy mà mô tả hình ảnh hiện tượng của nó.... Và qua đó, nếu nó nhìn nhận, phát ngôn sai lệch (như bài vừa rồi) thì phải uốn nắn nó. ĐẰng này, để cho gọn, người ta uốn nó ngay từ bé, bảo con Bò thì biết là con Bò, nếu chẳng may con đấy không phải là con Bò thì trẻ con vẫn bô bô đấy là con bò :-O

Trước một hiện tựong, nó nghĩ thế này, nhưng lại bắt nó nghĩ thế khác. Một bài văn, thầy cô bảo hay, trò nó lại bảo không hay (vì văn học là cảm nhận của cá nhân). Nhưng các thầy cô bắt nó nói phải là hay thì hỡi ôi, nó sẽ nói bài văn đấy rất hay. Nhưng khi bắt nó bảo một bài văn bất kỳ là hay hay dở thì .... đố thầy biết vì từ bé, nó chỉ biết có mỗi từ hay thôi.
Thôi , ko nói nữa, cái này ai cũng biết.
KHổ lắm, nói mãi.

dly
05-05-2006, 22:48
Điều đáng sợ là cuộc sống chung quanh như thế nào khiến đứa bé liên tưởng bông hoa và xylanh cánh hoa và người nghiện. Buồn lắm thay. Thưở nhỏ nơi tôi sống cũng toàn người nghiện hút nhưng mình có giỏi bằng các em ngày hôm nay đâu

babymaster
06-05-2006, 08:03
Thế ko ai còn bài văn nào hay hơn thế này sao.
Thế hệ đầu 8x thì đâu giỏi như thế này, hồi đấy cuộc sống khó khăn, cái ăn còn chưa đủ thì nói gì đến nghiện. Bây giờ thì ... :(

thagnv
06-05-2006, 21:55
Ko dám tin đó là sự thật, khủng khiếp quá!
Lớn lên rồi nó sẽ như thế nào?
Hy vọng đây là trò đùa của ai đó... :(

babymaster
07-05-2006, 11:02
tôi nghĩ chắc là trò đùa thôi. Vì chả thấy lời phê của cô giáo đâu cả, mới lại nhìn chữ viết thì chắc gì đã là trẻ con lớp 8:D

nguoimoi
07-05-2006, 11:26
Chắc không phải gì ghê ghớm nếu đó là sự thật bởi :

1. Tại vì học sinh này vào khi làm bài thì có gì trong đầu đâu mà làm.

2. Chữ xấu là do cả chục năm Bộ GD - ĐT đã "cải cách" chữ viết đó.

3. May mà bỏ ra cả tỷ đồng để cho chữ "E" lên trước chữ "A" mà không thành đấy, chứ thành công thì toi

4. Thằng anh học hơn thằng em có một lớp vậy chưa năm nào nó dùng lại được sách của anh nó. Vì SGK thì thay đổi hàng năm - còn sách bài tập, thì anh nó đã làm trực tiêp vào đó rồi còn đâu. Do đó bố mẹ nó năm nào cũng phải mua đủ cả hai bộ sách.

nobie
07-05-2006, 11:38
Đùa hay không thì cũng là một phút suy nghĩ về nền giáo dục VN. Lão Bộ Trưởng Bộ Giáo Dục có hơi ngu hơn so với giới hạn được nhân dân cho phép nhưng dù gì cũng là người của Đảng. Bỏ đi không được. Người giỏi thì không phải là người của Đảng. Nhiều khi cơ chế nó cũng tiến thoái lưỡng nan là như vậy.

Quốc hội đang bàn thảo về cơ chế dùng người ngoài Đảng, không biết có xuôi không?

Chứ cứ dùng Đảng viên để cải cách giáo dục thế này thì chết.

neplic
07-05-2006, 15:17
giời, tớ thấy phương pháp dạy của ta chẳng thực tế tí nào cả, cụ thể là môn Lý lớp 12 học đủ thứ trên trời dưới dất, nào là quang, điện, lực... rồi thi ĐH xong chẳng thấy dùng được ở đâu cả, cũng chẳng làm được gì cả, phải chi cả cấp 3 chỉ học vài cái, học cái nào áp dụng được cái đó chẳng hạn như học điện 1 chiều thì làm được cục pin, bây giờ cục pin 500 cũng phải mua của TQ, nếu ko làm được thì cũng phải biết cấu tạo thực tế, ko tin bây giờ tìm 1 SV hỏi cấu tạo của cục pin là gì, chắc gì trả lời được (ngoại trừ SV về vật lý hoặc ngành nào có liên quan trực tiếp). Các cậu xho ý kiến xem có đúng ko nào?

Ak.8
07-05-2006, 23:45
đọc xong sốc luôn, tiện tay gửi cho mấy đứa bạn cùng đọc, bài này cứ như đùa , chả biết có thật ko .