PDA

View Full Version : Lỗi "Error Loading Operating System" (?!)

afv
04-05-2006, 16:39
Cho em hỏi về lỗi như sau:
Khởi động máy một lúc, không có biểu hiện gì, chỉ có thấy xuất hiện dòng thông báo: Error Loading Operating System, rồi thôi.

Em chưa từng gặp lỗi như thế này, cho hỏi có vấn đề gì về phần cứng hay không? Hay lỗi Windows?

Em đã thử cài lại win, định sử dụng chức năng Repair Windows xem sao, nhưng không thấy có chức năng đó nữa. Thông số ổ C: không thấy có gì, ngoài chữ "Unknown". Em đang format thì dừng lại xuất hiện màn hình xanh của windows thông báo là đã xuất hiện vấn đề với 1 file hệ thống (part..sys, em không nhớ rõ lắm!)
Em không hiểu chuyện gì xảy ra.

Các bác làm ơn cố gắng giúp được em thì tốt quá.

hdb3
04-05-2006, 16:44
ổ cứng die rùi.. Kiểm tra ổ cứng bằng cách gắn vào máy khác rùi tét

babymaster
04-05-2006, 16:46
Dùng đĩa hiren boot 7.x, sau đó vào File Manager/VC để kiểm tra ổ C lẫn ổ logic cài Win. Cũng dùng đĩa này nhưng chạy chương trình PQ để format ổ C (cho nhanh :) ) sau đó cài lại Win

afv
04-05-2006, 16:48
Máy em Pen III, dùng XP/SP1, HDD 20G, máy Toshiba đồng bộ chưa từng thay thế gì. Với lại, mày không làm cách nào tháo được. Trong BIOS detect ổ vẫn bình thường. Mà ổ D của em vẫn ngon, chỉ ổ C: xuất hiện thông số Unknown thui. Em quên nói những điều này, bổ sung lại!

babymaster
04-05-2006, 16:50
Bổ sung thì dùng Edit, định spam bài hay sao mà post kiểu này

SyphonFighter
04-05-2006, 20:07
Lý do rỏ ràng là HDD của Em có vấn đề. Nếu là một HDD mà có nhiều Partions thì có thể Partion C:\ có các Sector bị bad, Nếu có thể thì Em dùng WinXP CD để boot thử nếu đuọc thì cài HDH sang cái partion khác rồi format lạ cái Partion C: làm cách này Em có thể cứu lại đươc hầu hết các data quan trọng trong Partion C:
Chúc Em may mắn.

afv
05-05-2006, 09:40
Cảm ơn hướng dẫn của mọi người nhiều lắm. Em sẽ cố gắng thử xem. Nếu không được, mong mọi người tiếp tục không ngại chỉ cho em !

vuagatay
11-05-2008, 19:29
úi trời ơi mình làm rồi hok đc đâu,mình nghĩ là do phần cứng mên hoặc chip,khong thi bạn cứ thảo ổ cứng ra cài ở máy khác ý xem do cái gì

tanphuong85
12-05-2008, 18:17
úi trời ơi mình làm rồi hok đc đâu,mình nghĩ là do phần cứng mên hoặc chip,khong thi bạn cứ thảo ổ cứng ra cài ở máy khác ý xem do cái gì

Ổ C báo unknown sao lại lỗi do main hoặc chip được .
Nếu ổ D có dữ liệu quan trọng thì cắm vào máy khác sao lưu lại
Rồi dùng phần mềm Ontrack Disk Manager , phân chia lại thử .RỒi cài win, nếu vẫn bị lỗi thì dùng HDD Generation chạy cho nó fix bad , ban đêm chạy chương trình rồi ngủ , sáng dậy xong đó :D
Những máy đời cũ này ổ cứng cũng có vấn đề rồi , sửa xong sau này cũng sẽ bad lại , nên có khả năng phải thay ổ cứng thôi

Ngocpako
12-05-2008, 18:24
Ô may quá, ổ cứng của thằng bạn cũng tự nhiên không vào win được. Hắn nhờ em cứu ổ D nên em đem về gắn vào PC mình test. Giờ cứ Error Loading System...

congtongthai
06-12-2008, 14:55
chào các bạn mình là thành viên mới mong có thể giao lưu và học hỏi nhé
minh cũng dùng đĩa hiren boot để chia lại nhưng vẫn không vào được,cứ xuất hiện thông báo là Error loading OS! mong các bạn chỉ dùm ?thank nhe

ndddtph
06-12-2008, 15:15
Cái này bạn nên dùng mấy chương trong hardisk tool trong dĩa hiẻn để sửa bad sector chúc bạn thành công

thanhtamsk
07-10-2009, 13:29
phan vung lai o cung la NTFS la OK

nlk_mm
07-10-2009, 14:14
Bạn sủ dụng đĩa HR rồi vào Pation Magic, chọn format ổ C và check error ổ C xem còn lỗi không.Sau đó cài lại win thử xem.Đa phần ổ D còn sống thì bạn ra lệnh format ổ C sẽ cắt bad và sử dụng tiếp.
Tuy nhiên khi bạn đã từng làm tương tự nhiều lần thì phương án thay thế HDD là tốt nhất.
P/S : Không có máy nào là không tháo linh kiện ra được cả.Bạn có thể mang ra cty máy tính nào đó check giùm lỗi.

batgioi69
07-11-2009, 13:51
Cái này cũng có thể do nguồn. Nguồn bây giờ đa số sài đồ dỏm, sài 1 thời gian sẽ bị yếu, điện áp cung cấp ko đủ nên ảnh hưởng tới việc truy suất ổ cứng và gây ra lỗi error loading os..., bạn thử lấy 1 cái nguồn mới gắn vô là bik liền....

boy_9xhy
11-11-2009, 17:05
Cho em hỏi về lỗi như sau:
Khởi động máy một lúc, không có biểu hiện gì, chỉ có thấy xuất hiện dòng thông báo: Error Loading Operating System, rồi thôi.

Em chưa từng gặp lỗi như thế này, cho hỏi có vấn đề gì về phần cứng hay không? Hay lỗi Windows?

Em đã thử cài lại win, định sử dụng chức năng Repair Windows xem sao, nhưng không thấy có chức năng đó nữa. Thông số ổ C: không thấy có gì, ngoài chữ "Unknown". Em đang format thì dừng lại xuất hiện màn hình xanh của windows thông báo là đã xuất hiện vấn đề với 1 file hệ thống (part..sys, em không nhớ rõ lắm!)
Em không hiểu chuyện gì xảy ra.

Các bác làm ơn cố gắng giúp được em thì tốt quá.

theo tớ thì có thể là do HDD của bạn or dây cắm
bạn thử thay dây cắm xem sao . mình cũng bị mấy lần nhưng máy tớ chỉ thay dây là ngon :D còn HDD thì vô tư
chúc bạn may mắn

adam06
04-12-2009, 08:26
em cũng bị lỗi này luôn, do tò mò mún cài lại cái máy nhưng vô tình lai delete và fomat ổ c nên jo, máy khởi động cứ "error loading operating system", máy Laptop em cấu hình: ram 2GB, duacore, 160GB of memmory, 2.2Ghz,..
các bác chỉ Jup em với!!

thanhdoanh.nd
27-07-2010, 08:24
Bạn dùng đĩa boot vào parition magic rùi format ổ C đi rùi cài lại Win
Nếu không đc thì có lẽ bạn phải format lại tất cả!
thì mới đc!

duongha_0000
01-10-2010, 11:08
các bạn cho mình hỏi lỗi error loading operating system là lỗi gì vậy

emperor666
01-10-2010, 12:48
ko load đc hệ điều hành :D

dangkhoaonline01
01-10-2010, 14:37
Chào bạn, Đăng Khoa xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Lỗi này chủ yếu lỗi hệ điều hành và ổ cứng thôi, bạn kiểm tra lại ổ cứng và cable nối ổ cứng với main xem có vấn đề gì không. không thể do nguồn như bạn batgioi69 nói.
Trên đây là góp ý của mình về câu hỏi của bạn, hy vọng sẽ giúp ích cho bạn. Chúc bạn may mắn và thành công.