PDA

View Full Version : Hỏi về main

dathoacuc
04-05-2006, 15:25
Máy tính tui ko cài đc Win cũng như ko chạy đc bất kì ứng dụng nào trong DOS , ví dụ như cho đĩa boot vào thì ko thể giải phóng ra Ram 1 ứng dụng nào cả , khi muốn cài lại Win thì phải sang máy khác cài nhờ . Đến hôm kia thì ko chạy đc Win XP nữa mà chỉ chạy đc Win 98 . Tất cả các thiết bị trừ Main đã đc thử và vẫn chạy bình thường , cho hỏi Main bị lỗi gì và nếu sửa thì mất khoảng bao nhiêu tiền ?

dly
04-05-2006, 15:33
Ai giải được cấu đố này ta tui thua

con_traunuoc
04-05-2006, 15:56
Ai giải được cấu đố này ta tui thua
Vầy cũng trả lời mần chi??? thấy dly thích post bài lấy điểm admin thui

babymaster
04-05-2006, 16:54
Cấu hình máy của bạn ?
Bạn ở đâu ?

SyphonFighter
04-05-2006, 19:58
Máy tính tui ko cài đc Win cũng như ko chạy đc bất kì ứng dụng nào trong DOS , ví dụ như cho đĩa boot vào thì ko thể giải phóng ra Ram 1 ứng dụng nào cả , khi muốn cài lại Win thì phải sang máy khác cài nhờ . Đến hôm kia thì ko chạy đc Win XP nữa mà chỉ chạy đc Win 98 . Tất cả các thiết bị trừ Main đã đc thử và vẫn chạy bình thường , cho hỏi Main bị lỗi gì và nếu sửa thì mất khoảng bao nhiêu tiền ?

Cái này không phải lổi CD drive thì còn là cái gì nửa. Cài Windows hoàn toàn không được hay bị lổi khi đang cài. Không cài được windows nhưng vẩn chạy được Windows kể ra cũng đáng là cao thủ rồi.
Đem qua mày khác cài windows rồi đem về máy mình sai thì làm sao ma boot trong khi Máy mình không có mày cái INI files????
Peace

dly
04-05-2006, 20:36
Vầy cũng trả lời mần chi??? thấy dly thích post bài lấy điểm admin thui

ặc! lấy điểm em gái nào còn ham, admin sơ múi gì, câu đố lạ quá thì tui nói tui thua :D

duy007vn
05-05-2006, 00:09
Mình nghĩ là do RAM thôi. Có thể RAM yếu nên ko đủ để load Hiren's & WinXP, nhưng đủ để chạy Win98 ??? :-)
Nói thật là hơi khó hiểu đấy.

Il_VK
05-05-2006, 02:51
Bạn cho biết thông tin về Computer của bạn đi , tên mainboard , ram bao nhiêu , tốc độ CPU ...Cài Win mà lại mang sang máy khác cài nhờ , chuyện lạ à nha .

dathoacuc
05-05-2006, 10:01
Cảm ơn các bác đã quan tâm đến em , nhưng thức sự tình trạng máy là như vậy , hiện bây giờ em vẫn đang dùng Win 98 , Main em là Main Intel 845 GV , Ram 256 , tốc độ 2.26 , HDD Maxtor 40 Gb.
Ram của em ko sao cả , thử sang máy khác chạy ngon ơ , cho Ram khác vào cũng ko thể chạy ứng dụng trong DOS đc , ổ CD cũng ko sao cả . Lưu ý các bác là tất cả các bộ phận khác đều đã thử và cho kết quả tốt m chỏ có main là ko dám thử vì ko biết gì cả. Các bác cố tìm đúng bệnh giúp em với , dùng Win 98 chán quá . Còn việc sang máy khác cài Win XP em vẫn làm thường xuyên , chẳng sao cả vì cài vào ổ chứ có cài đi đâu đâu mà , máy nào cài chẳng đc.

Cấu hình máy của bạn ?
Bạn ở đâu ?
Mình đang trọ học tại Hà Nội

Cái này không phải lổi CD drive thì còn là cái gì nửa. Cài Windows hoàn toàn không được hay bị lổi khi đang cài. Không cài được windows nhưng vẩn chạy được Windows kể ra cũng đáng là cao thủ rồi.Đem qua mày khác cài windows rồi đem về máy mình sai thì làm sao ma boot trong khi Máy mình không có mày cái INI files????
Peace?
Hoàn toàn ko vào đc để cài win.

SyphonFighter
05-05-2006, 20:12
" Hoàn toàn không vào được để cài WinXP"???? Sao lạ vậy, Khi cài thì boot bằng WinXp CD, nếu không boot được bàng CD thì có thể là CD của Bác là đồ Copy không có Bootable .exe File. Cái này Bác có thể nhờ người ta Build cho bác một cái rồi dùng cái bootable CD này để boot, sau đó bỏ WinXP vào format lại HDD rồi cài HDH XP.

Good Luck.

xpvuol
05-05-2006, 21:17
Dung phuong phap thu, loai tru... Do la cach nguoi ta thuong dung...

dathoacuc
06-05-2006, 07:10
" Hoàn toàn không vào được để cài WinXP"???? Sao lạ vậy, Khi cài thì boot bằng WinXp CD, nếu không boot được bàng CD thì có thể là CD của Bác là đồ Copy không có Bootable .exe File. Cái này Bác có thể nhờ người ta Build cho bác một cái rồi dùng cái bootable CD này để boot, sau đó bỏ WinXP vào format lại HDD rồi cài HDH XP.

Good Luck.
Nếu sự việc hỉ đơn giản như vậy thì lại chẳng phải nhờ đến các bác , hiện tại trong nhà em có khoảng 10 chiếc đĩa Boot và WIn XP , tất cả số đĩa này đều chạy ngon ơ ở các máy khác( trừ máy em), việc tạo đĩa boot em đều có kinh nghiệm cả rồi .Mong các bác tiếp tục góp ý

lee_huynh306
06-05-2006, 09:37
Lỗi gì mà kỳ lạ nhỡ. Phải nói là bó gối dzí cái trường hợp này luôn đó nghe. Bồ check lại cái ổ CD của bồ chưa? Cũng có thể là do BIOS bị lỗi nên ko điều khiển được ổ CD chẳng hạn.
Ah uh, ổ cứng SATA hay là ATA? Nếu là ATA thì check lại cái Master mí slave vì hình như dòng main có đuôi GV chỉ có mỗi một cổng ATA thì phải.

SyphonFighter
06-05-2006, 12:16
Bác check lại cái dây Cable cũa CD coi, nêu nó lỏng hoặc gảy chân thì CD-Drive sẻ có vấn đề, Còn nếu như bác nói tất cả đều tốt nhưng lại không cài được Windows thì tui nghỉ là Bác đang đùa coi Anh Em trong này..
Tui hết ý rồi, chỉ còn một lời nủa nhưng biết là bác không muốn nghe đó là "Đem liệng xọt rác mua cái mới về sài"

Peace

tran_phong
06-05-2006, 12:20
trờii ơi có gì khó. Mượn 1 bộ đò lòng khác gắn vô cái main đó coi cài được XP không, nếu vẫn tình trạng cũ thi main chuối rồi

lee_huynh306
07-05-2006, 15:50
Bác check lại cái dây Cable cũa CD coi, nêu nó lỏng hoặc gảy chân thì CD-Drive sẻ có vấn đề, Còn nếu như bác nói tất cả đều tốt nhưng lại không cài được Windows thì tui nghỉ là Bác đang đùa coi Anh Em trong này..
Tui hết ý rồi, chỉ còn một lời nủa nhưng biết là bác không muốn nghe đó là "Đem liệng xọt rác mua cái mới về sài"

Peace
Bậy nè, hổng có được vứt mấy đồ đó bậy bạ đâu nghe, bị bắt đó:emlaugh: . Bất quá đem bán ve chai chứ!:buck:

nbviet
14-05-2006, 02:46
cho đĩa boot vào thì ko thể giải phóng ra Ram 1 ứng dụng nào cả

Vấn đề là đây, cho đĩa boot vào máy thông báo như thế nào?

Thực ra, tớ ko nghĩ máy bạn bị hư phần cứng (kể cả mb).

htpga
27-05-2006, 16:45
loi la do mainboard rui
bac dem di sua di khoang duoi 100 ngan
neu ban o thanh pho ho chi minh thi mang den 12 tran dinh xu
q1