PDA

View Full Version : Máy đang chạy bật mình hình xanh chết chóc!!

kiamoto_85
04-05-2006, 15:04
Em đag dùng 2 con ram sd123mb trong đó có một con tản nhiệt đoàng hoàng.Khoản 2 tuần nay tự dưng máy có hiện tượng đagn chạy thì nổi màn hình xanh.Các bác coi "nghiên cứu" giùm em, em đang làm dở đồ án.Em xin cảm ơn!!!

dly
04-05-2006, 15:42
Bỏ bớt ra một cây sẽ lòi ra cây gây lỗi, Thường mấy cây có tản nhiệt dỏm lắm đó

kiamoto_85
04-05-2006, 15:51
Em bỏ con tản nhiệt rồi nhưng nó vẫn báo lỗi.

dly
04-05-2006, 15:58
Bạn thay đổi từng cây một. Lúc cây này, khi cây kia, Dôi khi windows bị lỗi cũng xẩy ra hiện tượng trên. Vào mục tư vấn thị trường đọc bài "cách kiểm tra phần cứng đơn giản" xem có lỗi nào giống giông trường hợp bạn đang gặp không

tran_phong
04-05-2006, 21:39
à còn nữa HDD lỗi cũng xanh chết chóc giống vậy nhưng dễ lầm tưởng là ram

duy007vn
04-05-2006, 22:41
He...he...
Hôm bữa gắn thêm 1 ổ ASUS Combo vao` --> bụp --> BSOD ngay. Chán!

Batigol_vn
05-05-2006, 04:03
à còn nữa HDD lỗi cũng xanh chết chóc giống vậy nhưng dễ lầm tưởng là ram
thì lỗi phần cứng thì thường là hiện màn hình xanh, nhưng phải đến 90% là do RAM. Ổ cứng thì cũng chưa mấy khi mình thấy gặp hiện tượng này cả. Nếu bị thì nó hay báo là chạy CHKSKC để restore lại. Kô biết có phải cái mà Tran Phong nói kô.

benhnoinhieu_au
05-05-2006, 08:23
Nói chung thì màn hình xanh hiện lên là do lỗi phần cứng.Có thể cũng là do Chip.Nếu chip nó nóng quá (do quạt tản nhiệt chạy ko tốt)thì cũng dẫn đến việc màn hình xanh lè.

blackhawk@
05-05-2006, 10:21
bạn tháo cả hai thanh Ram ra rồi làm vệ sinh mấy chân Ram xem sao.Tui cung từng bị trường hợp này rồi

duy007vn
05-05-2006, 16:56
BSOD cũng có thể là do lỗi hệ điều hành chứ ko nhất thiết lúc não cũng do phần cứng...

lee_huynh306
06-05-2006, 11:19
Trong đĩa HirenBoot có phần mềm Memory Test. Dùng nó thử xem. Chỉ cần 1 bit nhớ của RAM bị lỗi thì RAM cũng trở nên vô dụng dưới Windows.
Cũng nói thêm, quên set master/slave ở HDD và optical driver cũng gây nên màn hình xanh.
Gần đây tui cũng bị màn hình xanh với thông báo: Pool_caller_error. Biết là gì chết liền luôn á.

tran_phong
06-05-2006, 12:27
thì lỗi phần cứng thì thường là hiện màn hình xanh, nhưng phải đến 90% là do RAM. Ổ cứng thì cũng chưa mấy khi mình thấy gặp hiện tượng này cả. Nếu bị thì nó hay báo là chạy CHKSKC để restore lại. Kô biết có phải cái mà Tran Phong nói kô.

đại khái là nó có câu. Phần cứng của bạn có lỗi.....

Nhưng câu cuối mới độc:
become dump phisical memory : đếm từ 1-100 :D
nhưng bị như thế cũng gần 5 cái HDD có lỗi, mới đầu không tin thay ram cũng bị, đem HDD ra check có lỗi 1 loạt. Hên là còn bảo hành. Vừa mới hôm qua bị cái nữa nè :D
bữa nào có bị chụp 1 bô post lên cho bà con coi :D

saudiec
06-05-2006, 13:53
Tôi có thanh ram Kingmax DDR bus 266, 256MB, mua năm 2003, còn 2 tháng nữa hết bảo hành. Gần đây khi khởi động máy vào đến Win XP thì xuất hiện màn hình xanh, restart vẫn bị.
Tôi đã tháo thanh ram vệ sinh các chân cắm bằng cục gôm như hướng dẫn trong ddth --> vẫn bị.
Vệ sinh các slot cắm trong mainboard và thử cắm RAM vào tất cả các slot cắm --> vẫn bị.
Mượn thanh RAM của người bạn cắm vào bất kỳ slot nào --> OK.
Khi mang đến HL để bảo hành, nhân viên của HL cắm vào máy của họ thì OK. Do đó tôi không được bảo hành.
Do công việc cần gấp, tôi vẫn phải mượn thanh RAM của người bạn để tiếp tục làm việc. Xin các bạn giúp ý kiến: Có cách nào sửa được thanh RAM hư? Hay tôi phải mua RAM khác?
Rất mong nhận được tư vấn của các bạn.Cám ơn rất nhiều

duy007vn
06-05-2006, 21:29
RAM của bạn ko có vấn đề gì cả (vì khi bảo hành ko bị sao cả). Cái này là do slot trên MAIN ko tiếp xúc tốt với mấy thanh RAM đó (nhưng hoàn toàn có thể tiếp xúc tốt với RAM khác bạn mượn nên mới chạy bình thường).

Có thể nói tóm lại là: "slot & RAM của bạn ko đủ tiếp xúc với nhau" --> đây là việc rất cần đến may mắn, tức là bạn có tháo RAM ra rồi lắp vào lại cả trăm lần ko chạy nhưng chỉ cần 1 lần khớp với nhau là hoàn toàn chạy được, nhưng đây lại ko an toàn vì biết đâu 1 ngày nào đó nó lại lỏng ra. Do đó tốt nhất là bạn nên thay RAM. Khi đi nên vác theo máy để test độ "khớp" của RAM & slot.

saurom163
07-05-2006, 00:01
test làm sao đc đây,khi máy của em cũng bị như vậy.Cứ khoảng 1 tháng mới bị màn hình xanh một lần,dạo này dình mãi chưa thấy mà đang làm dở đồ án,lo quá,nó ngắt giữ chừng chắc chết mất.Mỗi khi bị vậy em khởi động lại hoặc tráo đổi vị trí ram là lại ngon lành>làm thế nào để đc bảo hành khi mang lên công ty chưa bao giờ xuất hiện màn hình xanh.Hay hỏi một cách khác :làm thế nào để khi đi bảo hành có màn hình xanh xuất hiện(hehehe).Mai của em là gigaIK1100,ram kingston 512 cả hai đã dùng 1,5 năm đến 2 năm rồi

duy007vn
07-05-2006, 01:33
làm thế nào để khi đi bảo hành có màn hình xanh xuất hiện(hehehe).Mai của em là gigaIK1100,ram kingston 512 cả hai đã dùng 1,5 năm đến 2 năm rồi
Cái này thì pó tay...
Bạn chịu khó sống chung với mấy thanh RAM này vậy. Lâu lâu mới bị thì cũng ko đến nỗi lo lắm. Nhắc bạn 1 điều là lỗi BSOD cũng có thể do lỗi hệ điều hành gây nên đấy --> do đó lâu lâu bạn nên ghost lại máy, hoặc ko có file ghost thì có thể cài lại hệ điều hành (biết đâu đấy là 1 nguyên nhân :-)

tran_phong
07-05-2006, 09:36
đã bảo mấy bác ghi rõ cái lỗi màn hình xanh lên đây thì bà con giúp đỡ dể hơn. Màn hình xanh do nhiều lỗi gây ra nên khó xác định được.

saudiec
07-05-2006, 11:28
Do bị hư đột ngột, tôi không kịp ghi lại thông điệp báo lỗi, chỉ lo loay hoay sửa. Chỉ còn nhớ đại khái như sau:
...Window has stopped automatically to protect your computer from damage...
...please disable NetBIOS...
Câu cuối cùng: Beginning to dump physical memory. Dump completed...
Và thêm điều nầy nữa: khi đem thanh RAM từ HL về nhà, tôi cắm thử vào máy thì hoàn toàn không khởi động được, đèn led màn hình chuyển sang màu cam, màn hình đen thui. Cắm vào slot khác cũng vậy. Tháo ra thì chạy OK -->Pó tay.com.
Đành phải mua RAM mới.Cám ơn các bạn đã tư vấn giúp. Dù sao nếu có ý kiến gì khác, xin post lên đây để tôi và các bạn khác cùng cảnh ngộ có thể học hỏi thêm.

tien_no_1
07-05-2006, 13:10
Theo tui là lỗi phần cứng, thường là RAM hoặc card màn hình,Có lẽ do 2 con ram khác hãng nhau nên mới bị thê'.
Bạn thử tháo 1 con ra rồi chạy 1 con thôi,chắc là tìm ra nguyên nhân thôi
Chúc may mắn

saurom163
07-05-2006, 13:52
không phải đâu bác ạ.Máy em thì hai thanh kingston cùng hãng,cùng chip,cùng bus,mua cùng lúc.Nhưng hiện tượng cũng như mấy anh em cùng cảnh ngộ,ko màn hình xanh đâu.kịp đọc đâu vì toàn loay hoay khởi động lại,với lại mấy lần đều như nhau,ko thấy có gì khácem chỉ nhớ thêm là có cái gì đó mà :nếu ko đc bạn dùng lệnh chskd\ check lại phần cứng mới hay driver mới trong khi mình hoàn toàn ko có gì thay đổi.Hiện tượng này hay xảy ra khi làm việc nhiều tiếng mà không khởi động lại,hoặc sau những lần làm việc lâu(có thể thế thôi chứ em ko dám chắc),Cái này rất khó ăn khó nói với bảo hành vì rõ ràng mang lên cty máy chạy bình thường thậm chí hai ngày ,3 ngày khi ở trên đó

lee_huynh306
07-05-2006, 15:36
Tui nói là Bad_pool_caller sao không giúp tui hở Tran_phong ?

tonybrown
07-05-2006, 16:49
bấm chuột phải vào My computer, chọn properties -> tab Advance -> chọn settings của mục Startup and Recovery. nhìn xuống mục system failure, bỏ chọn Automatically restart. nó sẽ hiện lên màn hình xanh cho mình đọc mà ko tự động restart máy khi gặp lỗi.

saurom163
07-05-2006, 18:35
cảm ơn bạn tonybrown.tôi luôn làm thế mỗi khi cài win xong nhưng khi hiện màn hình xanh mình lại ko them đọc,bây giờ ý thức được đọc là quan trọng rồi thì nó lại ko hiện ra,tôi hứa lúc nào nó hiện ra là phải chép lại,hic.Đi sửa bao nhiêu máy rồi nhưng cứ đến máy mình là toi,bó tay.com