PDA

View Full Version : Hỏi: Khe cắm VGA có vấn đề?

ddid
04-05-2006, 02:50
Các bạn giúp mình giải quyết vấn đề này được không:

Dạo gần đây, máy tính mình lâu lâu đang xài thì bỗng bị tắt màn hình, đôi lúc khởi động lại thì màn hình đen thui và không chạy được nữa + máy kêu bíp bíp, hoặc là vào màn hình khởi động window được nhưng lúc vào wins thì màn hình lại tối đen, đôi lúc vào được windows thì hình chỉ hiện được mấy cái ô vuông trông như vỡ ra. Mình đem card màn hình đi thử máy khác thì không có vấn đền, màn hình cũng vậy, mình nghi là do khe cắm có vấn đề, vì mình giải quyết bằng cách lung lay hoặc ấn mạnh card màn hình một khoảng thời gian là máy chạy lại bình thường, nhưng vài ngày sau thì vấn đề vẫn trở lại như cũ. Máy mình khe cắm VGA là 4x nhưng mình xài card 8X, không biết có phải vì vậy mà khe cắm bị hỏng không, nhưng mà card ATI 8x này nó nói là tương thích với 4X. Các bạn hiểu biết chỉ giúp cho mình với, cảm ơn rất nhiều...

SyphonFighter
04-05-2006, 10:57
Làm gì mà có chuyện lỏng khi dùng 4x và 8x, cái khe cắm cho hai cái này giống y chang nhau và chỉ là một thôi. Nếu nó lỏng thì dùng con ốc vặn chặt nó lại, hoặc là tháo ra dùng gum tẩy chân cắm cho sạch rồi cắm vào đàng hoàng.

Làm thử cách này, Tháo RAM ra lau chùi sạch rồi cắm vào lại. nếu là hai thanh RAM thì thử chỉ dùng một thanh thoi coi còn hiện tuọng trên không.

Good luck.

nino
04-05-2006, 15:05
Có khả năng do RAM cao hơn, bạn cứ làm như SyphonFighter hướng dẫn rồi báo kết quả xem??

ddid
06-05-2006, 13:54
Theo như bạn SyphonFighter nói rồi, mình đã thử chùi Ram cho sạch sẽ, nhưng vẫn cứ bị, mình nghi ngờ là do khe cắm VGA của main bị lỏng, nhưng không biết như thế nào đây.

Cám ơn nhiều nhé.