PDA

View Full Version : Vài suy nghĩ từ vụ HVA và DantruongX

coldheart
03-05-2006, 21:30
Trong giới CNTT mỗi người hãy tự nhìn lại xem bản thân có phạm tội không? Quá nặng nữa là khác.
Toàn là dân dùng phần mềm lậu, chương trình lậu nếu đem so sánh với chuyện Hack, DDOS như thế thì thiệt hại tài chính bên nào hơn? Nếu đem ra xử phạt thì số tội phạm hằng hà sa số!!!
Chẳng trách là luật quyền sở hữu trí tuệ còn bị bỏ ngỏ. Mỗi người, thậm chí hacker đang phạm tội mà cứ nghĩ là "chuyện thường ngày ở huyện", đến khi xảy ra sự cố thì luật sư sẽ bào chữ thế nào đây... Nếu bắt hacker thì bắt luôn dân sử dụng phần mềm lậu???
Than ôi! Nếu cứ trách là dân ta còn nghèo thì chả bao giờ CNTT Việt Nam có lối thoát cả.

addme
03-05-2006, 21:51
Làm gì thì làm miễn đừng để bị CA bẳt là được !

teleit
03-05-2006, 23:00
cái gì đã trở nên phổ biến thì nó luôn đúng (sử dụng phần mềm chùa chẳng hạn), giống như ngày xưa lên án quan hệ tình dục trước hôn nhân, nhưng bây giờ nó phổ biến quá rồi nên nhà nước cho phép... sống thử. ai ai cũng xài đồ chùa thì thử hỏi ai đứng ra định tội được (mọi người đều có tội như nhau) vì thế nên ko ai lên tiếng, nếu lên tiếng thì người bị thiệt thòi trước tiên là mình chứ ai (ngậm máu phun người mà) chỉ tội cái là không phải thằng nào biết hack, nên có thằng hack thì lại bị lên tiếng... có ai đang ăn cơm mà đã không từng uống sữa. thiết nghĩ hack là một nghệ thuật mà hacker là các nghệ sĩ. Tin rằng sau thời gian tung hoành gian hồ thì các hacker mũ đen sẽ mệt mõi và thay bằng chiếc mũ trắng ích nước lợi nhà, cái gì cũng vậy... bài học có giá trị nhất chính là bài học mà bản thân tự kinh nghiệm lấy chứ không phải nghe người khác bảo thế này thế nọ. cứ hack thoải mái anh em ơi, theo tôi quan niệm: ví dẫu đường đời bằng phẳng cả, anh hùng hào kiệt có hơn ai.... vỏ quýt dày có móng tay nhọn. có thế nền cntt vn mới phát triển chứ. điều này là chắc chắn và không thể chối cải. hay là các bạn sợ rằng cái thiện không chống nỗi cái ác, hacker mũ trắng không chịu nổi sự tấn công ồ ạt của hacker mũ đen.... không bao giờ có chuyện đó... trời sinh voi sinh cỏ mà. ka ka ka

nolateforbegin
04-05-2006, 00:21
Nói vậy cũng hổng phải lắm, ông hack tùy ông, nhưng lại đi hack mấy trang TMDT, đó là phá hoại doanh nghiệp, đạp đổ bát cơm của người ta vậy ông cho đó là bước đầu, đợi nó thành mũ trắng rồi thì bao nhiêu người ra đường ở vì nó đây? Tui ko biết ông trình độ cỡ nào nhưng có câu: "có tài mà ko có đức là vô dụng", tài ông tui chưa biết mà đức thì...

teleit
04-05-2006, 09:36
ha ha, nói phải lắm... nhưng ai biểu treo mở trước miệng mèo làm chi. Doanh nghiệp lấy CC của người ta thì phải đảm bảo an toàn chứ, nói vậy trên đời này toàn người tốt hết sao??? he he, em xin chịu làm người xấu để cuộc sống thêm phong phú vậy. em thích bác addme đấy, làm gì làm, đừng để CA bắt là được :D

bác nói vậy xin hỏi bác là xài phần mềm lậu là có phá hoại doanh nghiệp không??? và hỏi bác là bác có xài phần mềm lậu không??? vậy thì cái đức của Bác to tới cỡ nào lận.... :D to hơn cái của em không ????

Cá Kiếm
04-05-2006, 09:59
ha ha, nói phải lắm... nhưng ai biểu treo mở trước miệng mèo làm chi. Doanh nghiệp lấy CC của người ta thì phải đảm bảo an toàn chứ, nói vậy trên đời này toàn người tốt hết sao??? he he, em xin chịu làm người xấu để cuộc sống thêm phong phú vậy. em thích bác addme đấy, làm gì làm, đừng để CA bắt là được :D

bác nói vậy xin hỏi bác là xài phần mềm lậu là có phá hoại doanh nghiệp không??? và hỏi bác là bác có xài phần mềm lậu không??? vậy thì cái đức của Bác to tới cỡ nào lận.... :D to hơn cái của em không ????

Đọc bài của bạn này mình bức xúc quá. Ăn nói ngu ngốc, bốc mùi.
Đúng là trên đời này không ai dám bảo là mình hoàn toàn tốt. Ai cũng vừa tốt vừa xấu. Nhưng có một giới hạn về mặt đạo đức mà người ta gọi là pháp luật đấy. Nếu vượt qua ngưỡng luật pháp cho phép tức thì sẽ bị xã hội lên án thậm chí là tiêu diệt.
Theo tôi bạn teleit nên về "đi chết" đi! Ý thức như thế sống làm gì cho hại đời hại nước!
Điều mà bạn nói chỉ là sự ngụy biện cho cái sự xuống cấp về đạo đức của bạn mà thôi.
Mình xin lỗi mọi người vì đã phát biểu như vậy nhưng quả thực rất bực mình.

Spirit
04-05-2006, 14:05
Cái vụ phần mềm lậu là ko tránh khỏi ... ông giỏi thì bỏ tiền mua cho tôi cái disk Adobe Photoshop Cs2 tôi design free cho ông cả năm ... chưa kể disk windowxp sp2, v.v. bao tiền mới đủ ?

embroidery
04-05-2006, 15:21
yes, ***** software la dieu ko the tranh khoi, ban nao co tien cu bo ra vai nga`n USD de mua may chuc phan mem co' ban quyen , co`n tui nha` nghe`o , tien an con ko du , mua ban quyen a`? nham nhi'

vnskyline
09-05-2006, 16:42
Tui hổng biết là tui có xài phần mềm lụi hông nữa, tui chỉ biết mua mấy cái CD 7.000đ ở Thúy Vy Computer thôi hehehhehehehe

1 CD 7.000đ chạy ra phết đấy chứ, ủng hộ bác embroidery, bác nào dư dả thì xài license còn tụi "em" nhà nghèo, tiền mua cái máy vi tính hết gần 10tr, bây giờ còn phải bỏ ra vài trăm USD để mua cái Windows XP license heheh (còn chưa tính mấy cái phần mềm linh tinh và game nữa đấy nhá), cái này coi bộ "Mision Impossible", chắc là bác Cá Kiếm xài toàn phần mềm license ko đấy nhỉ mới dám nói thế hihihihihi, hay là bác Cá Kiếm là cán bộ Nhà nước nà sao mở miệng ra là bày đặt luật với mà chả pháp, nếu như bác cũng xài phần mềm chùa như tụi tui thì bác làm ơn câm cái mõm dog của bác lại dùm đi, đó là tình hình "THỰC TẾ", không phải công nghệ thông tin ở Việt Nam đang phát triển ồ ạt sao? tui sợ nếu bắt chước người ta xài phần mềm license thì có nước mà đi ăn mày. hahahahahahahha

CNX
09-05-2006, 18:52
Phá phách đôi khi cũng có lợi chứ, conmale suốt ngày vật lộn chống DDos nên cái forum HVA được nhiều người ghé học hỏi ^.^
Học hỏi nhiều thì trình độ bảo mật sẽ được nâng cao, cứ an phận thì không tiến bộ và sẽ bị đào thải...
Để khỏi bị ngỡ ngàng khi web của mình bị 1 ai đó lạ hoắc cho đo ván (như vụ 1 thằng Thổ cho hàng chục website chính phủ đi du lịch chẳng hạn)
và cuối cùng là cứ sau mỗi vụ scaldal thì nạn nhân sẽ nổi lên như cồn cho mà xem (YV và ddth là ví dụ) ^.^

shinichikudo0686
09-05-2006, 22:51
Nói vậy cũng hổng phải lắm, ông hack tùy ông, nhưng lại đi hack mấy trang TMDT, đó là phá hoại doanh nghiệp, đạp đổ bát cơm của người ta vậy ông cho đó là bước đầu, đợi nó thành mũ trắng rồi thì bao nhiêu người ra đường ở vì nó đây? Tui ko biết ông trình độ cỡ nào nhưng có câu: "có tài mà ko có đức là vô dụng", tài ông tui chưa biết mà đức thì...
Mình đồng ý với quan điểm của bạn teleit là phải tập tành hack này kia thì mới tiến bộ được okie nhưng hack không đồng nghĩa với phá hoại. Bạn tìm được lỗ hổng bảo mật của trang này trang kia cũng tốt nhưng đừng lợi dụng vào việc tìm được lỗ hổng rồi phá phách người ta thôi. Sau khi hack xong bạn cũng có thể thông báo cho admin về lỗi đó cũng tốt hoặc là im luôn chỉ mình mình biết coi như mình chinh phục chính mình. Chứ hack được xong rồi bạn vào đó phá phách xóa dữ liệu hoặc không phá mà đem những gì mình biết được nói cho người khác để phá thì bó tay.

yuna_admirer
10-05-2006, 00:44
Có 2 phạm trù cần phân biệt rỏ nhé:

1. Sử dụng phần mềm Pirate: Ở nước ngoài, đặc biệt là Thụy Điển là vua của các chương trình P2P file sharing. Bạn lên Bittorrent hoặc Piratebay.org mà tìm thì không có application nào là không có cả. Tụi Mẻo cũng rất ư là pirate mà thui.

Có 3 dạng:
a. Người biết IT nhưng không dùng vì họ cũng sản xuất phần mềm. Những người này thường lớn tuổi. Những người này thường self-esteem và rất rất ư là đứng đắng (có khi cứng đầu)
b. Người biết IT dùng: Cũng là dân phần mềm, dân IT chuyên nghiệp dùng cho cá nhân mà thôi, dạng này thường trẻ tuổi và consider Microsoft = EVIL. Dạng này thông dụng nhất trong các anh em tiêu thụ phần mềm pirate. Nhiều lý do: không có tiền, tiếc tiền, rip off mấy đại gia cảm giác rất sướng ..etc
c. Người không biết IT: Có thì dùng, không thì thui.

d. Riêng ở Việt Nam thì có loại thứ 4: Bố chẳng care, bố cứ dùng vô tư, mua à ? mua ở đâu giờ

2. Kinh doanh phần mềm Pirate: Loại này thì chỉ có Việt Nam là 1st ! Bán khắp nơi ! Thiên đường luôn :D.

----------------------------------

Xu hướng bản quyền toàn cầu hóa sẽ dẹp loại 2 đi (sắp rồi). Loại 1a thì dần sẽ già rồi chết hết, ít có thằng trẻ nào lại trở thành loại 1a nửa :D (cũng có, nhưng không đến mức ngu vậy). Loại 1b thì sẽ giới hạn về số lượng, tại P2P ngày càng khó xài, firewall ..etc. Loại 1c thì từ từ ít dần và trở thành 1a hoặc 1b. Loại 1d thì chắc sẽ trở thành loại 1b hết -> được như vậy cũng tốt, ít ra tự biết cách download xuống mà xài. Nếu khó khăn quá thì tự viết ra mà xài, hoặc kẹt thì dùng Opensource.

Xì tóp, thread này về DantruongX mà :D

lyhuuloi
10-05-2006, 06:15
Toàn là dân dùng phần mềm lậu, chương trình lậu nếu đem so sánh với chuyện Hack, DDOS như thế thì thiệt hại tài chính bên nào hơn? Nếu đem ra xử phạt thì số tội phạm hằng hà sa số!!!
Dân dùng phần mềm lậu là ai vậy bạn, chúng ta hả :D Bạn ơi, nói thiệt nghe, bây giờ tôi có tiền tôi cũng chẳng biét chổ để mua phần mềm có bản quyền nữa đấy :)) Nếu dùng phần mềm ngoài nước thì không có thẻ tín dụng Visa, Mastercard ---> dùng ***** :p Nếu dùng trong nước thì ở xa nơi bán :( Bạn thấy đó !

Bởi thế việc này phụ thuộc 100% vào luật của nhà nước thôi :)

whitepenguin
21-05-2006, 12:24
Ừhm các anh thực tế chút đi ,em ở nước ngoài luôn nè , vậy mà phần mềm lậu cũng xài luôn ,riêng có cái XP và Offiice là có License thôi .Còn mấy cái như 3D studio Max , VC++ 2005 PhotoShop em down lậu trên mạng về xài chùa mà ,tại em nhà đâu có tiền mà mua , với lại em cũng thích học Máy tính ,nếu không đao lậu làm sao mà học hà anh :D

hacmuli
24-07-2006, 15:49
tui cũng xài toàn phần mềm free hoặc ***** thôi nghèo mà lại muốn học hỏi mờ. Thôi thông cảm vậy cũng như đánh nhau phải tập luyện mới khoẻ có lỗ hổng mới có chỗ và bảo mật chứ. Thôi thì cùng phá, cùng xây cho phát triển.

bkiss
24-07-2006, 16:48
Vấn đề rất đơn giản. Dân VN rõ ràng không thích sài đồ lậu nếu nó hợp lý
1. Phần mềm có bản quyền rẻ ngang hay rẻ hơn phần mềm lậu
2. Nếu thu nhập của US trung bình dân IT là 200.000 USD 1 năm thì 10000 $chi cho phần mềm là 1/200 vè nếu dân IT vietnam thu nhập TB 20 triệu VND 1 năm mà chi 1/2000 là 100.000 VND là hợp lý. Tôi tin chắc ở đây các bạn hàng năm chi hơn 100.000 cho phần mềm là cái chắc (lậu hay không thì cũng là chi cho phần mềm)
3. Vấn đề là các Cty nên thấy rõ bản chất này mà giảm giá thành xuống ngang mức sống của người VN thì không còn cảnh sài đồ chùa nữa
4. NHiều người mua máy tính về bị cài đồ lậu lên mà ko biết nên cứ thế dùng
5. Nhiều người muốn mua bản quyền nhưng họ không bán lẻ mà chỉ bán OM
6. Chốt lại : nếu phần mềm có bản quyền rẻ ngang đồ lậu, thì có thể đầy lùi hàng lậu, nếu vẫn chưa đẩy lùi thì các nhà sản xuất nên tặng quà khách hàng ví dụ ai mà dùng phần mềm chính hãng, ngoài miễn phí ra thì được tặng thêm 1 con xe HONDA CIVIC chẳng hạn, tôi tin dân VN sẽ không sài hàng lậu nữa

ttc7582
08-09-2006, 11:33
Chưa trả chi phí phần mềm mà nhiều doanh nghiệp còn lỗ chết thì sao mà họ không dùng lậu? Dùng mục đích học tập thì tiền nào mà mua cho nổi, nếu không dùng lậu thì trình độ CNTT của nước ta cũng không có như ngày nay? Giá 1 số phần mềm ở trên trời sao phù hợp túi tiền dân ta? Cái gì cũng có mặt xấu mặt tốt.

tin_truc22
30-09-2006, 23:03
Sai rồi "nếu không dùng lậu thì trình độ CNTT của nước ta cũng không có như ngày nay?". Giờ mình thử hỏi lại. Giả dụ không có đồ lậu thì nước ta không có ngày nay rồi. Đang là 1 trong những nước ăn cắp bản quyền nhiều nhất thế giới chắc đang tranh vị trí với lại Trung Quốc. Nhưng nhà nước người ta chắc ít lâu gì cũng nhường ngôi vị chưởng môn lại. Bạn đã thấy hậu quả của việc sử dụng thẻ tín dụng chùa chưa? Giờ đi đâu trên web thanh toán trực tuyến mà đụng tới VN là nó đuổi hơn đuổi tà. Nghĩ thử xem mình chỉ dùng ở đây và mình nói ai cũng dùng tội gì mình không dùng? Nhưng lúc đó những người nước ngoài sẽ cảm nhận gì về con người VN. Liệu mai mốt khi lên ngôi vị đầu bảng rồi đi ra nước ngoài để làm việc bạn có tự hào khi nói lên tiếng VN hay không? Nếu không có phần mềm có bản quyền thì tôi tin chắc rằng người VN cũng đủ sáng tạo và khả năng để viết được những sản phẩm cho chính riêng mình. Dù không đánh bại các đại gia như Microsoft nhưng cũng tự hào với người khác là mình có riêng 1 nền công nghiệp phần mềm. Chẳng lẽ người Việt lại không làm được như vậy?
Các lập trình viên ở VN đã bị giết bởi chính các bạn. Giữa 1 phần mềm mạnh và tốt + tiền ít với lại 1 phần mềm yếu hơn hẳn do các lập trình viên VN viết ra để bán thì bạn sẽ chọn cái nào. Theo phong cách của người Việt thì mình đoán sẽ có rất nhiều người chọn con đường mua đồ c-r-a-c-k. Thử hỏi nếu nhà nước kiên quyết hơn thì sẽ sao.
Cái này không phải là vấn đề độc quyền bảo trợ các công ty trong nước như cái vụ ôtô. Mà sẽ được rất nhiều công ty ủng hộ. Hãy học hỏi Nhật Bản. Nền ôtô đã phát triển rất lớn mạnh cũng chỉ vì ý thức của mỗi người dân đã sử dụng sản phẩm của nước họ sản xuất. Từ đó các công ty đã không ngừng phát triển và đang trong danh sách những công ty đứng đầu thế giới.
Tất cả vì đất nước VN ta. Hãy suy nghĩ lại và thay đổi ý thức của mình.

accacc
06-11-2006, 11:17
Tôi đồng ý với Bliss, ở chỗ tôi nhiều người sắm được cái máy Second hơn 1tr là đã mừng rồi, giàu như thằng VNPT mà nó có thèm mua bản quyền đâu !

VnComputerJobs
06-11-2006, 16:19
Chắc một số bác làm nhà nước, có time không biết làm chuyện gì nên tỏ ra thế này thế kia. Hack, dùng CC chùa và phần mềm Crac.ked là những vấn đề khác nhau. "Bill Gates: Mặc dù có khoảng 3 triệu máy tính được bán ra mỗi ngày tại Trung Quốc nhưng người dùng lại không trả tiền cho phần mềm. Tuy nhiên một ngày nào đó, họ sẽ trả. Chừng nào còn nạn đạo phần mềm, chúng tôi vẫn muốn phần mềm bị đạo là của Microsoft. Rồi khi người dùng "mắc nghiện" sản phẩm, chúng tôi sẽ tìm cách thu tiền của họ". (Về nạn sao chép phần mềm tại Trung Quốc, tháng 7-1998)."

nguyenhungitvn
10-11-2006, 15:00
Vấn đề rất đơn giản. Dân VN rõ ràng không thích sài đồ lậu nếu nó hợp lý
1. Phần mềm có bản quyền rẻ ngang hay rẻ hơn phần mềm lậu
2. Nếu thu nhập của US trung bình dân IT là 200.000 USD 1 năm thì 10000 $chi cho phần mềm là 1/200 vè nếu dân IT vietnam thu nhập TB 20 triệu VND 1 năm mà chi 1/2000 là 100.000 VND là hợp lý. Tôi tin chắc ở đây các bạn hàng năm chi hơn 100.000 cho phần mềm là cái chắc (lậu hay không thì cũng là chi cho phần mềm)
3. Vấn đề là các Cty nên thấy rõ bản chất này mà giảm giá thành xuống ngang mức sống của người VN thì không còn cảnh sài đồ chùa nữa
4. NHiều người mua máy tính về bị cài đồ lậu lên mà ko biết nên cứ thế dùng
5. Nhiều người muốn mua bản quyền nhưng họ không bán lẻ mà chỉ bán OM
6. Chốt lại : nếu phần mềm có bản quyền rẻ ngang đồ lậu, thì có thể đầy lùi hàng lậu, nếu vẫn chưa đẩy lùi thì các nhà sản xuất nên tặng quà khách hàng ví dụ ai mà dùng phần mềm chính hãng, ngoài miễn phí ra thì được tặng thêm 1 con xe HONDA CIVIC chẳng hạn, tôi tin dân VN sẽ không sài hàng lậu nữa

em nghĩ bác đang mơ,nếu Phần mềm có license rẻ bằng hàng lậ­u thì PSV,LAC VIET,or FPT software phá sản cả .Chưa kể Microsoft cũng đi lun,biết đâu bác Bill lại vào đây 8 với anh em mình,keke

nguyentanlong
18-11-2006, 23:52
Tình hình trước mắt thì dùng phần mềm lậu đã. Sau này hẵng hay.

taolabodoiday
25-12-2006, 12:29
hê hê orion là chocopie mà chocopie cũng là orion
mũ màu gì thì cũng là... đội mũ
hê hê ... không động đến các địa chỉ thuộc nhà nước , chính phủ , tỏ chức fi chính phủ có máu mặt
hêh đặc biệt ko hack FBI.com hahha

acquydeptrai
25-12-2006, 13:27
Cách đây 1 năm thì là 100% lậu, giờ mới có cái xpsp2 có bản quyền, còn lại lậu hết! :D tiền đâu mà mua!

chep
15-01-2007, 13:53
các bác đúng là vớ vẩn .

tại sao phải xài lậu ? tại ...1,2,3,4,5 ...1000 lí do .

tại sao lại có lậu ? tại làm lậu bán lời hơn .

có ai đặt ngược lại vấn đề không ? họ bán máy hay bán phần mềm ? cái máy mới là quan trọng ,phần mềm cũng như xăng hay nhớt thế thôi ...biết người ta dùng lậu nhưng vẫn " mắt nhắm mắt mở " cho dùng ...==> đỡ tốn tiền quản cáo .Đó là lí sự cùn .

Còn nói về mức quốc gia á? nếu bill gate chẳng có lợi gì trong việc chống xài lậu phầm mêm MS hay Win tại 1 nước nào đó ..xin lỗi ...nhìn qua cũng chẳng thèm nữa là lên tiếng .

Còn VN á ? có luật đấy nhé ..
nhưng sorry , bill nhé ..
chúng tôi đang rất cố gắng trong việc " trả tiền" cho ngài , ngài thấy đấy ..chúng tôi đang cố gắng ,chúng tôi đang có hẳn 1 chương trình "tóm gọn " bọn xài chùa :D..chỉ có điều chúng tôi có kinh phí eo hẹp quá ..ngài tài trợ cho chúng tôi chứ ???

Bill mà trả lời câu này được thì em xin chết

superthin
29-01-2007, 19:02
Nhà nước mà xử lý những ai xử dụng phần mềm nhan nhản ngoài thị trường (lậu ấy) giống như xử lý đốt pháo thì có lẽ chúng ta không bị xem thường và bị bọn nước ngoài phỉ báng đâu.

Xài phần mềm lậu như chơi trò đốt pháo ngày trước ấy? Theo các bác thì pháo rẻ hay đắt? Người nghèo thì Tết họ có đốt pháo?

Cấm tiệt 100% phần mềm lậu người ta sẽ dùng phần mềm hợp pháp bằng cách không mua một bản phần mềm chính hãng nào => các hãng muốn bán phần mềm họ phải giảm giá thôi, không giảm thì người ta dùng "lậu" đồ Open Source lúc đó thì chưa biết điều gì sẽ xảy ra?

ttai_info
30-01-2007, 00:44
Mua 1 cái máy khoảng 30 triệu là "nhót", vậy nên mua hết các soft chuyên dụng đủ để xài thì khoảng hàng tỷ VND. Vậy dân Việt Nam chắc loe hoe vài chú xài máy tính. Mỗi cty trung trung ở Việt Nam chắc chỉ sắm 1 cái máy duy nhất cho .. cả cty xài!

rokemon
06-02-2007, 15:42
cái gì cũng nên thử
bị hack và hack sẽ thấy rõ vấn đề hơn

Yêu Máy Tính
06-02-2007, 17:24
Người Việt mình còn nghèo nhưng lại yêu khoa học công nghệ, thử hỏi không xài đồ chùa thì làm gì có cái gọi là : Cuộc thi trí tuệ Việt Nam, hay chăng giải thưởng phần mềm ứng dụng ... ?
Âu cũng là cái lẽ tất nhiên thế nên giờ trở thành thói quen rồi các bác ạ.
Có lẽ các pác như Microsoft, Adobe cũng thấy mình nghèo nên cũng chỉ đưa ra lời khuyên NÊN DÙNG PHẦN MỀM CÓ BẢN QUYỀN, hoặc khi cài win SP2 chưa Cr**** lại hiện lên thông báo : BẠN ĐANG LÀ NẠN NHÂN CỦA VIỆC SAO CHÉP ...
Nói tóm lại em hay nhiều người khác nghèo nên được con cá mè lè dè kiếm thêm con cá trắm, những người như bin gết sinh ra là để cống hiến cho nhân loại rồi, nước Mỹ no đủ thì cũng phải share cho anh em Việt Nam mình một tí chứ. Sau này Việt Nam mình pro cống hiến lại thế là hóa nhé... hi hi.
Các anh thông cảm, em cũng chỉ yêu nước thôi, cái gì cũng nên cố gắng, mình đủ rồi, no rồi ắt hẳn cũng sẽ theo trào lưu DÙNG PHẦN MỀM CÓ BẢN QUYỀN mà thôi.

Happy New Yeah:
Năm hết tết đến
Rước lộc vào nhà
Quà cáp bao la
Mọi nhà no đủ
Vàng bạc đầy tủ
Gia chủ phát tài
Già trẻ gái trai
Xum vầy hạnh phúc
Cầu tài chúc phúc
An khang thịnh vượng.

Chúc bạn có 1 bầu trời sức khỏe
Một Biển cả tình thương
Một Đại dương tình bạn
Một Điệp khúc tình yêu
Mười Người yêu chung thủy
Một Sự nghiệp sáng ngời
Một Gia đình thịnh vượng.

Chúc cả gia đình bạn vạn sự như ý
Tỉ sự như mơ
Triệu triệu bất ngờ
Ko chờ cũng đến.

duyphian
08-07-2007, 16:58
Đọc bài của bạn này mình bức xúc quá. Ăn nói ngu ngốc, bốc mùi.
Đúng là trên đời này không ai dám bảo là mình hoàn toàn tốt. Ai cũng vừa tốt vừa xấu. Nhưng có một giới hạn về mặt đạo đức mà người ta gọi là pháp luật đấy. Nếu vượt qua ngưỡng luật pháp cho phép tức thì sẽ bị xã hội lên án thậm chí là tiêu diệt.
Theo tôi bạn teleit nên về "đi chết" đi! Ý thức như thế sống làm gì cho hại đời hại nước!
Điều mà bạn nói chỉ là sự ngụy biện cho cái sự xuống cấp về đạo đức của bạn mà thôi.
Mình xin lỗi mọi người vì đã phát biểu như vậy nhưng quả thực rất bực mình.
Xài phần mềm lậu = Phạm pháp ( Luật sở hữu trí tuệ )
Hacking = Phạm Pháp ( Luật Công Nghệ Thông Tin )
Cướp giết hiếp = Phạm pháp ( Luật Hình Sự )
Mà mọi văn bản pháp luật đều có hiệu lực như nhau. Mọi người dân đều có quyền và nghĩa vụ trước pháp luật.
Từ đó suy ra :
Hacking = Xài phần mềm lậu = Cướp giết hiếp
Mà :
Xài phần mềm lậu theo ý thằng ngu kia nói là không bị xã hội lên án, không bị tiêu diệt
Suy ra
Hacker cũng không bị xã hội lên án, không bị tiêu diệt
Cướp giết hiếp không bị xã hội lên án, không bị tiêu diệt
Suy ra
Pháp luật = Số 0

babylearnit
09-07-2007, 12:21
trời, nhà khảo cổ thế hệ mới :D

eyes_on_me
09-07-2007, 12:58
Mà mọi văn bản pháp luật đều có hiệu lực như nhau. Mọi người dân đều có quyền và nghĩa vụ trước pháp luật.
Từ đó suy ra :
Mà :
Xài phần mềm lậu theo ý thằng ngu kia nói là không bị xã hội lên án, không bị tiêu diệt
Suy ra
Suy ra
Pháp luật = Số 0

so sánh nhảm sh!t.
Cái phạm pháp của bạn gọi chung là như thế, nhưng từng trường hợp mà cái phạm pháp đó sẽ khác nhau, do vậy bắc cầu như bạn cho mấy đứa tiểu học coi nó sẽ vỗ tay khen anh này hay đó.
Nói như bạn thì :
giết người : phạm pháp => nặng sẽ tử hình.
ăn trộm : phạm pháp
xài phầm mềm lậu : phạm pháp
... : phạm pháp
=> tử hình hết à.

galzo
09-07-2007, 13:44
em nghĩ bác đang mơ,nếu Phần mềm có license rẻ bằng hàng lậ­u thì PSV,LAC VIET,or FPT software phá sản cả .Chưa kể Microsoft cũng đi lun,biết đâu bác Bill lại vào đây 8 với anh em mình,keke

@nguyenhungitvn: FPT Software chuyên đi làm gia công phần mềm cho nước ngoài, có bán sản phầm nào cho dân ta dùng đâu bác?

Mình nhớ là tổng thống một nước nào đó ở châu Mỹ đã từng nói với Bill Gates khi ông ta sang thăm nước họ rằng: "nhờ có phần mềm lậu của Microsoft mà công nghệ thông tin ở nước tôi mới phát triển". Nếu không nhầm thì hình như là Chaves.

Hiện giờ rất nhiều nước đang phát triển, cả nước mình cũng thế, đang tính đến phần mềm giá rẻ phù hợp với người dân. Có thể những hiệu quả của nó tới nay chưa đi đến đâu (ví dụ bản Vista Basic rẻ nhưng chẳng ai muốn dùng), nhưng dần dần mình nghĩ là sẽ có tác dụng nhất định. Nếu một chương trình Antivirus tốt mà bán có bản quyền ở VN với giá khoảng 200K/năm thì mình cũng sẵn sàng sử dụng (BKAV hiện giờ chưa đủ tiêu chuẩn lắm :P). Đắt quá thì lại ngựa quay đường cũ ^^. Mình thấy rất nhiều công ty phần mềm lớn hiện nay có license free cho home/student - hợp lý vì đối tượng như vậy lấy đâu ra tiền mua những sản phẩm thương mại lớn với mục đích học tập/thử nhiệm/(dùng chùa ra sản phẩm nhỏ nhỏ ^^), nếu họ cố tình tính phí thì chính những sinh viên đó sẽ tìm cách ***** sản phẩm của họ và chia sẻ cho người khác dùng.

ITS
09-07-2007, 16:21
@nguyenhungitvn: FPT Software chuyên đi làm gia công phần mềm cho nước ngoài, có bán sản phầm nào cho dân ta dùng đâu bác?

Có chứ, FPT vẫn làm nhiều soft tại VN mà, tại bạn không biết đó thôi.

tin_truc22
09-07-2007, 19:09
xài Internet Security của Kingsoft đó=)). Sính đồ ngoại thì chơi đồ trung quốc đi. Lý do FPT không sản xuất software bán cho người tiêu dùng vì biết bán cho ai. Bây giờ em là sinh viên nghèo không có tiền học. Em liền đi ra đường. Cầm dao chặn đường chỉ để cướp tiền. Khoảng 5 triệu đóng học phí thôi cướp xong nói câu cảm ơn nói mai mốt khi nào có tiền thì không ăn cướp nữa mà sẽ tự làm lấy tiền đóng học phí. Nếu như thế bị bắt thì sẽ bị buộc tội gì. Còn nếu không cầm dao cướp mà chỉ trấn lột thôi thì sao? Hãy tưởng tượng software cũng có giá 5 triệu đồng.

binh_boong
09-07-2007, 20:00
Từ đó suy ra :
Mà :
Suy ra
Suy ra
Pháp luật = Số 0
Nói vớ vẩn ,chẳng ăn nhập gì với nhau .
mình chỉ có 1 câu :) dân ta còn nghèo

tin_truc22
10-07-2007, 15:47
vậy là câu đúng rồi bần cùng sinh đạo tặc. Chừng nào nước còn nghèo thì vẫn còn kẻ cướp hả. Ai nghèo cũng đi ăn cướp sao?

noob.123
10-07-2007, 16:41
Lấy của người giàu chia cho kẻ nghèo.
Chương trình người nghèo có ruộng :D

vohinhtrennet
12-07-2007, 14:50
tui cũng xài toàn phần mềm free hoặc ***** thôi nghèo mà lại muốn học hỏi mờ. Thôi thông cảm vậy cũng như đánh nhau phải tập luyện mới khoẻ có lỗ hổng mới có chỗ và bảo mật chứ. Thôi thì cùng phá, cùng xây cho phát triển.

Chính xác nghèo thì kiếm đâu ra $$$$ để mà mua phần mềm bản quyền chứ ,xài đồ Free cũng tốt mà đâu cần phải cứ đồ mua là tốt cả .Ai có khả năng thì Hack trang web cho biết nhưng đừng hack trang của nhà nước là được ===>> dính vào pháp luật = die

funvn
19-07-2007, 08:34
Cứ thế này CNTT Viet Nam tới bao giờ mới phát triển được cơ chứ

tranhaanh
19-07-2007, 08:47
hic...Cướp-Giết-Hiếp. pa này diển ta ghê quá

themes4yahoo
19-07-2007, 09:31
Nói chung hãy cố gắng sống tốt nhất như mọi người có thể là được rồi!

iamhatinh
20-07-2007, 13:06
hê hê .túm lại là " VẪN XÀI HÀNG CHÙA " + ko lăn tăn gì hết :D

kendo
20-07-2007, 22:40

Kết nhất câu này của pác bkiss, nếu nó trở thành sự thật, iem sẵn sàng tặng lại pác ngay chiếc xe đó, trên xe có dòng chữ "Tưởng nhớ người đưa ra ý tưởng vĩ đại thành công nhất trong thế kỷ 21"... :lick:

Nhưng đến lúc đó, pác ráng mà đợi nhá, kẻo mang xe đến mà người nhận "đang ở nơi xa lắm" thì... :whistling

meoden8x
23-07-2007, 01:42
Có chứ, FPT vẫn làm nhiều soft tại VN mà, tại bạn không biết đó thôi.

Đó là mấy phần mềm cho nhà nước và doanh nghiệp bác ạ:).

meoden8x
23-07-2007, 02:15
Cái vụ phần mềm lậu là ko tránh khỏi ... ông giỏi thì bỏ tiền mua cho tôi cái disk Adobe Photoshop Cs2 tôi design free cho ông cả năm ... chưa kể disk windowxp sp2, v.v. bao tiền mới đủ ?

Em hoàn toàn đồng ý với bác, giới mình mà không dùng phần mềm chùa thì thử hỏi sống bằng cái gì, win xp thì chẳng nói làm gì, em không thể sống mà không có Dreamweaver được, rồi còn SQL Server, rồi Visual Studio... Nếu ai coi xài đồ lậu là ... phi đạo đức thì làm ơn mua hộ tôi bộ Adobe Dreamweaver CS3 giá $399 đi, chứ có bóp cổ tôi, tôi cũng không ngồi gõ bằng notepad đâu.

vbox
23-07-2007, 15:09
Dù gì thì cũng nên "có tình và có lý".

themes4yahoo
23-07-2007, 15:44
DDos DDos, bọn đó cho đi tù hết đê, cấm xài máy tính 100 năm luôn.