PDA

View Full Version : CNTT thì học Masster thôi hay học PhD??

Ilovesing
03-05-2006, 00:46
Hic... cái này mình chọn lựa mãi mà kô biết chọn cái thằng nào để tiến hành xây dựng lại cái bảng điểm cho nó ngon lành.
Theo các bro ở đây CNTT có nên đi học PhD kô? hay chỉ cần master là quá đủ rồi?
Thanks

mtt333
03-05-2006, 01:34
Hơ hơ, chú nói về học Master và Phd cứ như là học một cái chứng chỉ tin học ở ngoài trung tâm chợ giời nào vậy, chưa kể còn nói ngọng

Thực ra hình thức Master và Phd ở VN khá nhiều (không phải tất cả) cũng đang dần tiến đến dạng chứng chỉ tin học ở một cái trung tâm chợ giời nào đó.

Và khi đã là chứng chỉ chợ giời thì học đến mức nào chả được, (thực tế hoặc theo quan điểm của chú) thực chất thu được thì như nhau, mà cái Phd thì nghe nó oai cóc cụ hơn đấy.

Chán chuyện cái sự học.

Ilovesing
03-05-2006, 11:27
chết chết... bro chỉ chỗ nói ngọng của em cái nhỉ :d để em còn sửa...

Căn bản em chán ghét học ở VN quá rồi... đã đi thì đi cho trót... và đã apply thì apply cho nó một thể để lần sau đỡ phải apply lại :D hiihihi... (nghe có vẻ tinh vi nhỉ hihihhi...)

Hôm qua có tìm hiểu 1 chút về cái PhD, một số người bạn nói là không nên học PhD đối với CNTT nếu như chỉ là đi làm... còn đi dậy và nghiên cứu thì có tốt hơn... mà đối với ở VN thì đi dậy còn đc chứ nghiên cứu có lẽ không có "chân" trong Viện CNTT VN đâu :(. Nghiên cứu chỗ khác thì... chán như con dán...
Không biết ở VN có không nhưng ở nước ngoài (đêm qua tìm hiểu thằng NUS) nó cho phép học thẳng từ BcS thành PhD ngay, khỏi cần qua McS nữa... tuy nhiên phải học 5 năm...
Vì vậy em muốn hỏi ý kiến tham khảo các bro ở đây xem có nên học thằng PhD hay chỉ là McS thôi.... để còn gia công cái bằng ĐH sắp tới đây (hiện em đang "học" cái gọi là Bachelor of CS tuy nhiên với 50$/môn là gia công cái bằng của mình từ Trung bình thành khá, giỏi, xuất sắc :D đơn giản như đan rổ nhưng lại viêm màng túi hihiihhihi...) em được nhận. Nhưng muốn mọi người góp ý xem có lên không để còn cắn răng mà làm lại cái bảng điểm :(

Thnks các bro nhiều

Mà để xin học bổng thì cần cái bằng nó tầm nào có thể được chấp nhận học bổng vậy các bác? Khá có được không vậy hay phải là giỏi trở lên?

lannguyen
04-05-2006, 02:38
Lạy chúa, con là kẻ ngọai đạo mà vẫn buột miệng gọi!
Bài 1. có nên chứ kô phải có lên
Bài 2. trót chứ kô phải chót, trở lên chứ kô phải chở lên

Học như vậy thì học làm chi, tấm bằng như vậy thì dạy ai và nghiên cứu như thế nào?
Muốn học lên PhD thì phải có Master.

Ilovesing
04-05-2006, 09:22
trời ạ... thế mới gọi là Nga "ngố" nếu không gọi thế làm j ;))

lynx
04-05-2006, 09:38
Mô phật, lynx cũng ngoại đạo mà phải thốt lên!
Định không nói gì nhưng mong bác phải chú ý chính tả. Nếu đi làm, đơn xin việc của bác sẽ bị từ chối vì các lỗi chính tả cơ bản. Đi dạy, học sinh hoặc sinh viên sẽ cười vào mũi vị giáo viên, giảng viên, tiến sĩ như bác.

Bài 3. con gián chứ kô phải con dán!

Ilovesing
04-05-2006, 13:46
hic... rồi em sửa xong hết rồi... các bác comment cho em nhé

quabi
17-05-2006, 12:20
Một trong những sai lầm lớn nhất đối với việc học graduate là chạy đua theo thời trang, thấy người ta học thì mình cũng học, mà không xác định được mục tiêu của việc học đó. Nếu dự định bỏ ra 3 đến 5 năm để làm PhD (nếu như nói "học PhD" thì rõ ràng bạn chưa hiểu PhD là cái gì rồi) mà không biết tại sao thì có thể nói bạn chưa có trách nhiệm với chính bản thân mình rồi.

xX_Azncute_xX
19-05-2006, 05:40
ở vn, chúng ta cùng có nhiều tiến sĩ giấy lắm đó các bác biết không ? học ra trường mà chả biết làm đét gì...học chỉ lấy le thôi ..

ngocquang19877
19-05-2006, 09:55
Đúng rồi,trong lớp tớ có thằng cha thạc sĩ (hay lòi sĩ) mà ngu như ... lợn vậy ,được cái thằng chả quăng bom khiếp thật .Cứ mỗi lần mình chỉ ra điểm sai của ổng,ổng lại quăng bom cỡ như trình tui là thạc sỹ blah blah blah ,nên nói gì thì các em phải nghe blah blah . Tui đúng ,các em luôn sai blah blah.

Sự học vietnam chán lắm rồi.

Mình khuyên bạn ,có học lên cao thì kiếm đường sang nước ngoài học ,học master với lại ph.D ở vietnam blah blah lắm .

Ilovesing
19-05-2006, 23:41
sao lại là lớp tớ nhỉ? bác ngocquang học cái j thế? đang học ở đâu?
đồng ý là học ở vn rất chán nhưng khổ nỗi tiền kô có + học kô phải là giỏi (nhưng làm thì rất là khá) thì lấy đâu ra tièn đi học đây các bác? làm tiến sĩ cho nó bằng anh bằng em :D các bác thấy thế có đc kô? nếu kô em từ bỏ

quabi
20-05-2006, 02:00
anh bạn Ilovesing nói chuyện chán thật !! đã tự nhận học ko giỏi mà còn đòi làm tiến sỹ, định làm 10 năm à? còn nữa, học ko giỏi lấy đâu ra học bổng, trong khi đã nói ko có tiền. càng nói càng mâu thuẫn. viết có 1 cái post ngắn tí mà logic đá nhau trèo trẹo thế, đòi làm nghiên cứu, viết báo, lấy PhD <-- chết cười. chắc tưởng làm tiến sỹ cũng như học đại học, ngồi đó hết 4, 5 năm rồi ra trường <-- ấu trĩ quá !!

tự cho mình làm khá thì cố gắng trau dồi thêm nghề nghiệp mà thăng tiến là được rồi, đua đòi làm gì...

xX_Azncute_xX
20-05-2006, 05:03
sao lại là lớp tớ nhỉ? bác ngocquang học cái j thế? đang học ở đâu?
đồng ý là học ở vn rất chán nhưng khổ nỗi tiền kô có + học kô phải là giỏi (nhưng làm thì rất là khá) thì lấy đâu ra tièn đi học đây các bác? làm tiến sĩ cho nó bằng anh bằng em :D các bác thấy thế có đc kô? nếu kô em từ bỏ

bác này nói chuyện là biết tuơng lai cũng là mấy người học đại học hoạc tiến sĩ nhung trong ruột trống rõng, đâu có biết đét gì về đúng nghĩ chữ học.

Dân vn mình đa số là khoái cái chữ bằng cấp, chính vì thế mà xuất hiện tệ nạn học vẹt, học tủ, mua bằng cấp, khốn nạn thay là thêm mấy cái thằng con ông cháu cha già thi trường nào là đậu trường đó, trong khi những người học giỏi it tiền, không chức quyền thì lại không dược học. Từ gia đình trung bình tới khá là cứ mơ mộng làm kĩ sư bác sĩ....Học thì giã giối, còn nói tào lao thì nhiều. Tôi phải nói một tiếng là tội nghiệp cho những người thấp cổ bé giọng mà học giỏi.

Các bác thấy rồi đấy ra trường mà cũng đâu có việc làm đét gì đâu, tai sao? tại vì thằnng nào cũng muốn làm thầy, đâu thằng nào chịu làm thợ. Cầu vượt cung thì có nước cả lũ húp cháo. Thàng không ra gì cũng ra trường hãnh diện với cái bằng học đại, thạc sĩ, lồi sĩ==> nghĩ cho cùng không biết họ có tự xấu hổ với cha ông ta trước đây khong ?