PDA

View Full Version : Xem giùm em mấy lỗi này do đâu ?

green_apples002
02-05-2006, 19:18
Máy cấu hình
Main Intel 915GAV
CPU Intel P4 630
RAM 256MB x2 KingMax
ổ DVD Combo ASUS
HDD Seagate 80GB
VGA Gf6600 128MB PCI-E
Ko hiểu sao khi làm việc một lúc, nó xuất hiện màn hình xanh, báo là lỗi phần cứng hay phần mềm,... rồi kêu kiểm tra, máy bị treo phải restart lại bị nhiều lần lắm rồi !! ??? Ko biết có phải lỗi RAM ko nữa, cách khắc phục ra sao mấy anh giúp với !
Một vấn đề nữa là khi cho đĩa vào ổ Combo đọc rất thường hay báo lỗi, treo máy, phải lấy đĩa ra rồi lau mới đọc bình thường, như vậy có phải ổ đĩa bị kén đĩa ko? Có nên đem đi đổi lại ko ?
Cảm ơn !

SyphonFighter
02-05-2006, 20:35
Cái này có thể là do Hardware conflick dó, Bác thử vào Device Mânger coi có cái dấu hỏi màu vang nảo không, nếu có thì thữ install driver lai cho cái device đó.
Còn lý do thứ hai có thễ là hệ thống làm mat của CPU có vân đề, cho nên sau khi lảm viêc một lúc mới có vấn đề.
Bác nên nói cụ thể hơn là Máy báo lỗi gì, khi báo loi thì đang dủng chương trình nào, hư vậy moi người sẻ gop ý cho Bác dễ hơn.

Peace

dly
02-05-2006, 21:00
Bạn chịu khó đọc cái này may ra giúp gì được

http://www.ddth.com/showthread.php?t=84251&highlight=Ki%E1%BB%83m+tra+ph%E1%BA%A7n+c%E1%BB%A9 ng

green_apples002
02-05-2006, 21:07
Driver mình cài đầy đủ, còn màn hình xanh đó hiện ra báo lỗi rất là chung chung, nó nói đại ý là nếu đây là lần đầu tiên thì coi chừng virus rồi sau đó kiểm tra phần cứng, phần mềm có xung đột ko,..., hình như cũng có nhiều người gặp vấn đề này rùi, nghe nói là do RAM, mình ko rõ, nên hỏi cách khắc phục !

luuthanhthoa
03-05-2006, 22:55
Vấn đề này kể ra thì cũng thường thôi.Bạn dùng windowsXp đúng không?Nếu cài windows khác thì không sao đâu.Thường thì lỗi này do RAM.Nếu mượn được ai cái RAM mà thử thì tốt.Hỏi thật cấu hình này do bạn tự mua hay thằng bán hang khuyến cáo ha?Máy của bạn chạy không ộn định là đúng rồi.Máy thế mà RAM 256 kể cũng phí.Bet ra cũng phải 512Mb chạy mới ộn định được
Thân

nintama
04-05-2006, 00:31
ổ cứng cũng góp phần cho lỗi màn hình xanh, trc day có xài 1 con 40gb maxtor trâu bò 4 năm, dạo gần đây nó lên màn hình xanh liên tục, đổi cái hdd mới thì nó hết hẳn... ram cũng là một phần nhưng thử hdd xem

The Old Man
04-05-2006, 00:44
Khi có màn hình màu xanh thì lổi được đã hiện lên trên đó luôn.
Tại sao lại phải đoán mò. Đọc kỹ trong màn hình ghi lổi xuống miếng giấy, rồi Post cái lổi đó lên mạng. Sẽ có người biết mà giúp. Chớ cứ nói cái màn hình màu xanh mà không biết là gì thì làm sao ai biết mà doán.
Câu trả lời mà tôi thấy luôn luôn cho màn hình màu xanh là :
1. RAM
2. HD
3. Win (HDH)
4. Main
Trả lời như thế thì cũng như không trả lời vì có lổi nào mà không qua 4 cái lý do đó đâu.

nguyenvuhoang
04-05-2006, 06:14
Vấn đề này kể ra thì cũng thường thôi.Bạn dùng windowsXp đúng không?Nếu cài windows khác thì không sao đâu.Thường thì lỗi này do RAM.Nếu mượn được ai cái RAM mà thử thì tốt.Hỏi thật cấu hình này do bạn tự mua hay thằng bán hang khuyến cáo ha?Máy của bạn chạy không ộn định là đúng rồi.Máy thế mà RAM 256 kể cũng phí.Bet ra cũng phải 512Mb chạy mới ộn định được
Thân
Căn cứ vào đâu mà bạn bảo máy của người ta chạy không ổn định? màn hình xanh thì có thể do 1 thiết bị phần cứng nào đó bị lỗi, điều đó không ảnh hưởng đến việc lựa chọn cấu hình máy, tất cả các máy pentium4, 256 Mb đều có khả năng chạy ok win xp, thậm chí P3 128 mb cũng chạy win Xp được. Điều thứ 2 là bạn hình như không hề đọc kỹ cấu hình máy của người ta mà đã vội phán linh tinh, ngay từ đầu người ta chẳng đã viết Ram kingmax 256mb x 2là gì ?

dly
04-05-2006, 08:18
Theo tôi thì do bộ nguồn nhiều hơn. Nguồn thiếu ổn định. Đã đưa link cho chú đọc để tìm lỗi tương ứng nhưng con người ta không thích tìm hiểu thì phải.

Hình như ai cũng muốn nắm tận tay, day tận mặt.

green_apples002
04-05-2006, 09:05
đã đọc bài của Dly rùi đấy chứ, bạn nói là do nguồn dzỏm hoặc là do RAM, nhưng hiện giờ đang thi HK nên ko rảnh test được ! ^_^ !
Nếu nguồn dzỏm thì thay nguồn thôi, mình chỉ muốn biết chắc chắn để mà đem đi bảo hành dễ ăn nói ấy mà !!
Thanks all !

dly
04-05-2006, 09:11
Test quá đơn giản mà bạn, Rút bớt dây nguồn của các thiết bị như CD, Fdd, máy không bị lỗi nữa là chính hắn

babymaster
04-05-2006, 14:03
Trời ơi!!! Tại sao ko ghi lại toàn bộ các thông báo trên màn hình ra giấy rồi post lên thì anh em mới có kết luận chính xác được. Cứ như thế này chỉ có đoán mò thôi. Cả Windows 98 -> XP đều xuất hiện lỗi màn hình xanh nhưng nguyên nhân lại hoàn toàn khác nhau. Nguyên nhân thì có cả phần cứng lẫn phần mềm.
Túm lại là ghi lại lỗi rồi post cho anh em là được

duy007vn
04-05-2006, 23:26
Khi có màn hình màu xanh thì lổi được đã hiện lên trên đó luôn.
Tại sao lại phải đoán mò. Đọc kỹ trong màn hình ghi lổi xuống miếng giấy, rồi Post cái lổi đó lên mạng. Sẽ có người biết mà giúp. Chớ cứ nói cái màn hình màu xanh mà không biết là gì thì làm sao ai biết mà doán.

Mình thấy lỗi của BSOD toàn là mã địa chỉ ko à. Có đọc cũng chưa chắc mấy ai hiểu được. Có lúc báo lỗi Win, lỗi RAM cụ thể thì hiểu, còn ko thì pó tay luôn