PDA

View Full Version : Quản lý 1 server, website, host ngay tại cơ quan

hoatrongbao
03-01-2003, 12:47
Giả sử tui có 1 doamin, có server, thuê lease line từ vnn.

Bây giò tui muốn làm 1 server đặt tại cty để host cho web và cách dịch vụ Internet cho cty. Người ngoài xem được website.

Thì với 1 máy server trắng (không có gì cả) , cần làm tất cả những gì để thực hiện việc trên?

help me

SaLanHost.com
03-01-2003, 16:14
Bạn không cho biết OS của server bạn dùng là gì sẽ rất khó để trả lời câu hỏi trên của bạn.

Theo ý tôi: Nếu làm chơi cho vui và học hỏi thì không thành vấn đề, nhưng nếu làm để hosting thật thì bạn nên tìm người setup giùm hoặc tìm các tài liệu hướng dẫn.

hoatrongbao
03-01-2003, 16:43
server dùng win 2000 server.

À! Chỉ là server phục vụ web cho cty thôi, chứ khônc có hosting.
Hổ trợ mail server cho nhân viên , share internet, bảo quản web cty mà thôi.

Vậy cần làm sao? Hoặc xem tài liệu ở đâu?

vikhoa
03-01-2003, 16:48
Share Internet thì có thể dùng Internet Connection Sharing của Windows, hoặc cài ISA Server hoặc các chương trình proxy khác nhưng vikhoa prefer ISA hơn, hơi khó config hơn 1 chút nhưng hay hơn các ct khác rất nhiều.

Web server thì trên Windows 2000 Server đã có sẵn IIS 5.0 rồi. Mail server thì có thể dùng MDAEMON, không nên dùng Exchange nếu bạn chỉ dùng mail mà thôi. Chỉ nên dùng Exchange khi nào bạn áp dụng Collaborative Solutions cho hệ thống của bạn.

Tốt nhất bạn nên đọc thêm sách về IIS và ISA vì tutor trên này không thể hướng dẫn kỹ cho bạn được. Mấy cái đó mà chỉ đọc sơ sơ, làm sơ sơ thì nguy hiểm lắm, trục trặc ko biết đường đâu mà sửa. Nên đọc thêm về DNS để biết cách set domain name cho trang web.