PDA

View Full Version : xin anh em giải đáp dùm thắc mắc!(mega vnn)

mrlazy
26-04-2006, 20:42
nhà mình đang xài mega vnn wa line điện thoại,cở 2 tháng nay khó vô mạng đc lắm,mình xáì modem speedtouch 516,modem nhà mình có 4 đèn power,ethernet,dsl,internet,2 đèn đầu tiên khi mở máy lên thì chắc chắn sẽ sáng,có vô mạng đc hay o thì 2 đèn cuối phải sáng,những lúc ngồi đợi mòn mỏi mà 2 đèn sao o sáng ,bực wá mình bấm số gọi cho kĩ thuật(điện thoại bàn để ngay bàn vi tính),điện thoại vừa đổ chuông thì 2 đèn cuối sáng lên,mình cúp máy điện thoại liền vì đã vô mạng đc rồi,mình gặp trường hợp này cở 4,5 lần nhưng mình cứ nghĩ là trùng hợp thôi,nhưng mấy bữa nay mình mới phát hiện ra đc mỗi lần o vô mạng đc mình lấy điện thoại bàn gọi vô di động của mình thì chút xíu là 2 dèn còn lại sáng lên và vô mang đc,xin mấy bro rành về mạng giải thích dùm mình,và mấy anh em trong forum này có xài mega vnn thì mỗi lần o vô mạng đc thì lấy điện thoại bàn gọi cho người yêu hay 113 là vô mạng đc liền,"kakkakaka",xin cám ơn dã dọc bài viết của mình!

addme
26-04-2006, 21:53
Bệnh này lạ quá
Thế thì mỗi khi không vào được bạn cứ bấm 18001260 trò chuyện với mấy cô hay anh hỗ trợ KT gì đó cho vui !

Khi nào tìm ra nguyên nhân thì lên đây reply cho mọi ngừoi biết nhé :D

vodanh1010
26-04-2006, 23:24
Àh!! Tình trạng của bạn như thế có thể là tại đường dây đó. Bạn thử kiểm tra lại những thứ này xem nha:
1/ Kiểm tra bộ chia Router
2/ Khi kết nối mạng xong tín hiệu điện thoại có bị è không?
3/ Khi đang nối mạng nhấc điện thoại có bị rớt không?

adn
27-04-2006, 16:14
Àh!! Tình trạng của bạn như thế có thể là tại đường dây đó. Bạn thử kiểm tra lại những thứ này xem nha:
1/ Kiểm tra bộ chia Router
2/ Khi kết nối mạng xong tín hiệu điện thoại có bị è không?
3/ Khi đang nối mạng nhấc điện thoại có bị rớt không?

Nếu như 2 và 3 là bị như bạn đoán thì phải xử lý thế nào vậy?

Cảm ơn trước.

mrlazy
27-04-2006, 20:55
đường dây điện thoại nhà mình bị è từ trước khi lấp megavnn rồi,o biết đó có phải là nguyên nhân o,khi đang nói mạng thì mình vẫn nói chuyện điện thoại được bình thường o có vấn đề gì !khó hỉu thiệt?

vodanh1010
01-05-2006, 00:40
Nếu như 2 và 3 là bị như bạn đoán thì phải xử lý thế nào vậy?

Cảm ơn trước.

Nếu vậy thì đơn giản thôi! Bạn chỉ việc gọi đt cho VNN tụi nó sẽ xuống xem dùm cái line điện thoại. Nó đo thấy line yếu sẽ kết hợp bên điện thoại sửa lại cho bạn!!Hic...nhưng mình báo trước là cái số đt hỗ trợ kĩ thuật của tụi VNN bạn gọi...100 cuộc chắc cũng được một cuộc. Rồi tụi nó sẽ nói đủ lí do và kêu bạn kiểm tra lại máy, modem...Tụi nó nói gì thì kệ miễn nó chịu xuống kiểm tra dùm thì mới chịu cúp đt. Hic hic cố gắng đi!!!!

vubalan
04-01-2007, 21:09
bạn sai` đường dây riêng = ko bị vậy

all4country
04-01-2007, 21:36
Bạn mua 1 bộ chia (Spliter) có đường ra ADSL & PHONE riêng là OK thôi, nhớ là từ ADSL ra thẳng Modem & đường vào LINE là đường thẳng từ ngoài đường vào.

someone
06-01-2007, 22:55
Nếu như tôi đoán không nhầm thì lí do chính là do đường line điện thoại của bạn bị mối nối (dẫn tới bị rè,sè)và chất lượng mối nối này lại không đc tốt dẫn tới tín hiệu DSL bị suy hao nhiều. Trường hợp bạn phải nhấc máy gọi 1 phát modem mới bắt tín hiệu và kết nối đc là do khi thực hiện cuộc gọi ,dòng điện trên đường line đc tăng lên (vài chục đến 100v)và lúc này mối nối không tốt ấy trở nên đc kết dính hơn trong 1 khoảng thời gian tương đối và đó là lí do mà Modem có thể bắt đc tín hiệu do tín hiệu DSL trở nên mạnh hơn. P/S: Đây là kinh nghiệm xương máu đấy các bác ạh!!!
To Mrlazy: để giải quyết vấn đề của bạn , bạn nên báo bên điện thoại xuống kiểm tra lại đg line của bạn!(bồi dưỡng chú sửa đg line 1 tí rồi nói rõ tình cảnh để chú ấy làm kỹ cho!!)
Chào thân ái!!!!