PDA

View Full Version : Xin tư vấn dùm tui

tonybrown
26-04-2006, 09:49
Tui xài mainboard Asus P5GD1, bây giờ hay bị tình trạng khi khởi động không nhận ra HDD SATA, tui cũng đã thử thay PSU, thay cable, thay HDD luôn cũng vẫn bị. Đem đi bảo hành thì nó chạy bình thường, đem cái main lên SG bảo hành luôn, tụi bảo hành nói nó cũng chạy bình thường.

Bây giờ kỳ lắm, nếu sáng sớm khởi động máy lần đầu tiên trong ngày thì nó cũng không nhận ra HDD SATA, nhưng nếu bấm nut power lại lần nữa thì nó nhận ra HDD SATA, một khi đã nhận ra HDD SATA thì chạy cả ngày cũng không có vấn đề gì.

Không biết có phải do cái IDE SATA của cái main bị chập chờn không nữa? tức 1 cái là ở nhà thì bị, ra bảo hành nó lại chạy êm ru.

Bác nào biết xin tư vấn dùm tui.

dly
26-04-2006, 10:40
Bạn đã thay PSU nhưng cái sau của bạn vẫn thuộc dòng kém chất lượng. kiểm tra bàng cách bỏ hết CD FDD ra chỉ cho chạy riêng HDD nếu không bị nữa thì 100% tại nó

duy007vn
26-04-2006, 12:03
Mình nghĩ là cái cáp điện PSU của bro bị lỏng rồi, nó ko tiếp xúc tốt với ổ cứng nên mới bị như vậy. Bro thay cáp thử xem sao

tonybrown
26-04-2006, 14:25
Bạn đã thay PSU nhưng cái sau của bạn vẫn thuộc dòng kém chất lượng. kiểm tra bàng cách bỏ hết CD FDD ra chỉ cho chạy riêng HDD nếu không bị nữa thì 100% tại nó

Bạn có thể cho mình biết vài hiệu PSU hàng tốt đi. Mình ở Cần Thơ nên không có điều kiện đi lên SG lựa PSU, mình phải đặt hàng gởi về. Nếu bạn cho biết giá nữa thì mình cảm ơn.

dly
26-04-2006, 14:54
AcBel. Asus giá của hai loại này trên 33US tại SG

jollibee
26-04-2006, 18:48
Bạn tonybrown nên chọn PSU phù hợp với cấu hình máy của mình.
Kham khảo giá http://www.allison.com.vn/products.aspx?cateID=20&lnkMN=14

tonybrown
29-04-2006, 16:30
hic, tiêu rồi, hôm nay bi sét đánh, tiêu cái PSU , hên là ko tiêu cái gì nữa hết. mua cai nguồn hiệu ASUS ở SG tại đâu vậy? có thể đặt mua về cần thơ đuọc ko? cho tui biết với

PC của tui xài cpu 3ghz socket 775, 1 cai CD-RW,1 cai DVD, 1 HDD SATA, 1 HDD ATA, 1 cái Tivi card, 1 cái PCI-E Graphic N6600, cùng 1 số quạt của HDD và case. Vậy xài nguồn công suất bao nhiêu thì được? Cái monitor xài điện riêng rồi.

thấy mấy cái ASUS PSU cong suất 450W giá khoảng 50USD có mắc ko? nếu xài ASUS PSU 500W chắc tui bệnh luôn,

thanks all

jollibee
29-04-2006, 16:54
Cấu hình của bạn xài con COOLER MASTER RS-380W-PMAR ~39us là OK rồi, con Asus 450W ~51us thì quá ngon luôn.

Mua ở đâu thì chắc bạn kham khảo mục "danh sách các nhà phân phối trên TT" ở Box tư vấn thị trường

Yours truly.