PDA

View Full Version : Giup minh voi may tit ngom rui`!

Vitway
26-04-2006, 09:43
Tui dang dung may thi chot bi out.rui man hinh tit ngom khoi dong lai khong thay len.thu man hinh khac cung vay.may khoi dong co ve binh thuong lieu co phai do main co van de khong.BAc nao gap su co tuong tu,tu van giup voi.ThankU!

dly
26-04-2006, 10:00
Bạn kiểm lại card VGA nếu sử dụng VGA onboard thì lỗi này do ram

boythich.cntt
26-04-2006, 10:20
theo tui ban kiem tra lại ram co the no bi hong hoac bi bui ban
ban thu dem ram ra lau lai lap vao thu xem
hinh nhu la nhu vay day
- do main cung co li nhung co le ban cu lam thu nhu minh bao neu ko duoc thi co le la do main

duy007vn
26-04-2006, 12:10
thu man hinh khac cung vay.may khoi dong co ve binh thuong
Bro nói vậy là sao. Nghĩa là PC vẫn khởi động với 1 tiếng bíp như bình thường nhưng trên màn hình vẫn ko có gì ???
Nếu đúng như vậy thì nên coi lại VGA card của bro đi. Còn nếu là lỗi RAM thì bro sẽ nghe thấy 1 loạt các tiếng bíp dài.

newPC
26-04-2006, 12:51
pác Duy007vn nói đúng. nghe kỹ xem có mấy tiếng bíp. nếu 1 là bình thường, không thì kiểm tra card màn hình hoặc RAM.

Bui Quoc Tuan
26-04-2006, 13:53
Xem lại card VGA đi, và lau sạch chân thanh Ram đi, nếu không được thử cài lại Win xem sao. OK!

duy007vn
26-04-2006, 18:36
Cài lại Win trong trường hợp này ko có tác dụng gì cả. Đây chắc chắn là lỗi phần cứng rồi.

nguyenvuhoang
26-04-2006, 21:03
Xem lại card VGA đi, và lau sạch chân thanh Ram đi, nếu không được thử cài lại Win xem sao. OK!
Bác này vui tính quá, máy người ta tịt ngòm mà bác kiu cài lại win, thì cài thế quái nào được ?

Vitway
28-04-2006, 10:06
Cám ơn các bác nhé Tui cũng thử xem Ram rùi,nhưng mà máy khởi động không thấy có tiếng bíp nào.có lẽ không phải do Ram rùi.máy kiểu này rầu ghê.

SyphonFighter
28-04-2006, 20:31
Tui dang dung may thi chot bi out.rui man hinh tit ngom khoi dong lai khong thay len.thu man hinh khac cung vay.may khoi dong co ve binh thuong lieu co phai do main co van de khong.BAc nao gap su co tuong tu,tu van giup voi.ThankU!

"Chot bi out" là sao? Cúp điện, Máy restart? bị cái gì. Không có hình thì là do Video không tốt, néu là onboard VGA thì mua VGA rời gắn thử vào coi, nếu là Video rời thì thử Onboard VGA hoặc thay cái mới. Có khi củng là lối của Display driver, nhưng trong trường hợp này không thấy đường thì khó lòng cài lại cái mới, nếu là WinXp thì thử dùng WinXP CD khởi dộng lại vào Safe Mode để cài lại Display driver.

Peace

nguyenvuhoang
28-04-2006, 22:10
khổ quá mấy bác ui, máy người ta tịt ngòikhông lên hình mà bác này kiu cài lại win,bác kia kiu lấy Cd win XP để boot, chán thật, mấy bác có muốn giúp đỡ gì thì cũng phải suy nghĩ và đọc kỹ chứ

SyphonFighter
28-04-2006, 22:47
khổ quá mấy bác ui, máy người ta tịt ngòikhông lên hình mà bác này kiu cài lại win,bác kia kiu lấy Cd win XP để boot, chán thật, mấy bác có muốn giúp đỡ gì thì cũng phải suy nghĩ và đọc kỹ chứ

Người ta góp ý Bác không làm theo mà lai nói này nói kia. Bác boot computer từ WinXP CD là để nó load cái Default drivers chứ không sài cái System driver, Làm cách này là để loại trường hơp Display driver bị corupted. Bác không biết hay không xuy nghỉ kỷ mà còn la ó.. thiệt tình. Bác có đọc lời gop ý của người ta kỹ chưa.

Peace

computer_codon
29-04-2006, 02:43

- Máy không lên, nhưng vẫn kêu 1 tiếng Bip như bình thường. Điều này chứng tỏ vẫn có đủ các thiết bị như RAM - Main - và VGA.

- Từ trên suy ra rằng máy vẫn hoạt động bình thường, tuy nhiên không thấy được hình ảnh.

Do vậy có thể kết luận là do VGA bị lỗi hoặc đã bị hỏng.

Bạn có thể lắp thử một cái VGA khác vào để test.