PDA

View Full Version : Cài win 7 pro khi máy đang xài ultimate?

vuadamlay
14-10-2011, 07:54
Em đã lập chủ đề này:
Làm cách nào xóa Font trong win 7 64bit ultimate?

Link: http://www.ddth.com/forumdisplay.php/4-Tin-h%E1%BB%8Dc-c%C4%83n-b%E1%BA%A3n#ixzz1aiFUtaHw
Bây giờ en quyết định cài lại từ đầu! Nhưng có vài thắc mắc trước khi cài:
1/ Bây giờ đang là ultimate làm sao xuống pro (chấm dứt tình trạng quá nhiều ngôn ngữ)?
2/ Dữ liệu ổ D và E dữ lại bằng cách nào?
3/ Có cần thiết phải xóa win rồi mới cài ko hay khi septup nó tự động xóa, nếu cần xóa phải làm thế nào?
Mong đây là cái topic cuối để chấm dứt tháng ngày khổ đau khi dùng máy cài sẵn!

quansantran
14-10-2011, 09:18
Chào bạn,
Trước khi trả lời câu hỏi của bạn thì phải hỏi một câu trước. Máy nhiều ngôn ngữ thì có ảnh hưởng gì đến máy??? Nó có làm cho máy bạn chạy chậm và lỗi gì không??? Chắc là không...vậy sao bạn cứ mãi lăn tăn về cái chuyện Font chữ nhỉ? Dùng máy là để học tập, giải trí chứ quan tâm tới máy nhiều hay ít Font làm gì!?
Anyway....
1. Có cách để downgrade từ Ultimate xuống Professional nhưng cách làm hơi rắc rồi. Tốt nhất bạn nên cài Win từ đầu.
2. Mình nghĩ máy bạn có 3 ổ C,D,E. Khi cài nhớ chọn để Win cài vào ổ C. Khi đó thì dữ liệu trong ổ D và E không bị ảnh hưởng gì.
Lời khuyên cho bạn là nếu mới tập cài Win lần đầu thì nên lên google search "cach cài win 7". Sau đó đọc hướng dẫn rồi làm. Và nếu sợ mật dữ liệu thì nên copy vào một ổ cứng rời trước khi cài.
3. Chẳng có cách nào xóa Win trước khi cài cả. Khi cài nó sẽ tự động xóa HDH cũ đi.

vuadamlay
14-10-2011, 17:24
Làm thế nào để copy dữ liệu? khi mà expore ko chạy(đọc trang 3 bài "Làm cách nào xóa Font trong win 7 64bit ultimate?"

The Old Man
14-10-2011, 21:54
1/ Bây giờ đang là ultimate làm sao xuống pro (chấm dứt tình trạng quá nhiều ngôn ngữ)?
3/ Có cần thiết phải xóa win rồi mới cài ko hay khi septup nó tự động xóa, nếu cần xóa phải làm thế nào?

Giúp bạn lần cuối.

Bạn phân biệt được ỗ C, D, E không? Và biết rõ ỗ nào là ỗ nào không?

Nếu biết thì dể dàng nhất là rút điện (disconnect) ỗ D và E (theo lời bạn nói là bạn có 3 ổ).
Còn lại ổ C nếu bạn intsall Windows mà nó hư ổ D hay ổ E thì bạn khỏi cần phải dùng máy vi tính nửa vì bạn không phải là người trần thế!!!!

kiettt
14-10-2011, 22:52
Mình cũng chán bạn lắm rồi, nhưng ráng kiên nhẫn theo gương bác T.O.M, tổ hợp lại cái cho bạn hiểu tường tận, xin lỗi bác T.O.M và bạn quansantran do mình cắn bớt câu trả lời của bác và bạn.

2. Mình nghĩ máy bạn có 3 ổ C,D,E. Khi cài nhớ chọn để Win cài vào ổ C. Khi đó thì dữ liệu trong ổ D và E không bị ảnh hưởng gì.
Lời khuyên cho bạn là nếu mới tập cài Win lần đầu thì nên lên google search "cach cài win 7". Sau đó đọc hướng dẫn rồi làm. Và nếu sợ mật dữ liệu thì nên copy vào một ổ cứng rời trước khi cài.
3. Chẳng có cách nào xóa Win trước khi cài cả. Khi cài nó sẽ tự động xóa HDH cũ đi.

Giúp bạn lần cuối.

Bạn phân biệt được ỗ C, D, E không? Và biết rõ ỗ nào là ỗ nào không?

Nếu biết thì dể dàng nhất là rút điện (disconnect) ỗ D và E (theo lời bạn nói là bạn có 3 ổ).
Còn lại ổ C nếu bạn intsall Windows mà nó hư ổ D hay ổ E thì bạn khỏi cần phải dùng máy vi tính nửa vì bạn không phải là người trần thế!!!!

Theo bác T.O.M, bạn có 3 ổ cứng vật lý, tức là tháo ra được cụ thể tường tận 3 ổ cứng độc lập với nhau.

Còn theo quansantran, bạn có 1 ổ cứng và chia làm 3 phần (3 ổ cứng luận lý, dùng từ này không chính xác lắm nhưng sách tiếng Việt nó dịch các thuật ngữ như thế), trong trường hợp này nếu bạn chỉ táy máy đến ổ C:, những gì nằm trên D: và E: không bị ảnh hưởng gì cả. TUY NHIÊN, bạn đã chứng minh cho mọi người thấy là bạn hoàn toàn không có tí căn bản nào khi dùng máy tính, nên chuyện không táy máy đến D: và E: có thể là tại nạn đối với bạn, cho nên tốt nhất là kiếm chỗ, cất hết data ra ngoài (tức là chép ra khỏi máy tính), lúc đó có làm gì cũng không nhát tay nữa.

Làm thế nào để copy dữ liệu? khi mà expore ko chạy(đọc trang 3 bài "Làm cách nào xóa Font trong win 7 64bit ultimate?"

Link: http://www.ddth.com/showthread.php/901712-C%C3%A0i-win-7-pro-khi-m%C3%A1y-%C4%91ang-x%C3%A0i-ultimate#ixzz1aluBbBUw

1. Đem ổ cứng qua máy nào còn chạy, mượn nó chép dùm, 2. Boot máy bằng các CD cứu hộ, dùng các chương trình files explore trong đó rút nó ra. 3.Nếu tất cả các cách đó bạn không biết làm, có thể khẳng định data của bạn không có giá trị gì nhiều --> xóa hết đi, hết chuyện đau khổ.

vuadamlay
15-10-2011, 20:55
Hiren's BootCD 10.6 có khả năng lấy dữ liệu sang usb ko ạ? Em định sao lưu sang usb vì em có 1 usb 8G! Nếu có các anh hướng dẫn dùm!

The Old Man
15-10-2011, 23:43
Bó tay với ông vua này.
Tới bây giở tôi củng thật sự chưa hiều là máy của ông vua này bị cái gì. Đang chạy được windows hay không. bị lổi như thế nào mà không cài lại được win, không copy dược vảo USB, không chạy được explorer. Thế nó chạy dược cmd.com không?

Còn nếu đã boot được với hiren's boot thì boot với dỉa cài windows cho xong.

tam_giang
16-10-2011, 03:41
Bó tay với ông vua này.
Tới bây giở tôi củng thật sự chưa hiều là máy của ông vua này bị cái gì.
Tay này nhì nhằng lắm bác ơi, tôi cứ để cho phá nát máy ra thôi. Xem nhiều thày lắm ma đi đến đâu.

quansantran
16-10-2011, 04:21
Mình nghĩ bạn này mới sài máy được vài tháng, chưa biết gì nên hỏi những câu funny như vậy. Nhưng chịu khó tìm hiểu một thời gian rồi cũng sẽ rành thôi.

vuadamlay
16-10-2011, 08:59
Trời ko phải như vậy? Máy vì mất font nên ko chạy được.
Nói chung là em muốn sao lưu dữ liệu trước khi cài lại win cho an toàn. Chỉ có Hiren's Boot ko biết nó giúp được gì ko nữa!
À chưa hiểu cái "boot với dỉa cài windows cho xong" có nghĩa là gì?

The Old Man
16-10-2011, 09:32
Ai giúp ông Vua này thì giúp. Tôi đầu hàng!!!!

Dennis Bergkamp
16-10-2011, 17:22
Trời ko phải như vậy? Máy vì mất font nên ko chạy được.
Nói chung là em muốn sao lưu dữ liệu trước khi cài lại win cho an toàn. Chỉ có Hiren's Boot ko biết nó giúp được gì ko nữa!
À chưa hiểu cái "boot với dỉa cài windows cho xong" có nghĩa là gì?

Bạn dùng đĩa Hiren's boot chạy phần mềm mini Win XP, nó sẽ hiện ra 1 cửa sổ như My Computer. Lúc đó bạn copy dữ liệu nào bạn muốn vô cái USB đó.

1 cách nữa khi Win7 của bạn chỉ bị thiếu Font, như thế bạn sang 1 máy chạy Win7 bình thường copy cái thư mục Fonts ở đó sang USB. Chạy Mini Windows XP rồi copy thư mục Fonts trên USB đè sang bên thư mục Fonts ở ổ chứa Win7 bạn đang sử dụng.

1 cách nữa là bỏ đĩa setup Win7 Ultimate chọn repair là được.

1 cách nữa: Đem cho bạn bè làm, nhìn họ và hỏi họ về lỗi và cách khắc phục.

1 cách nữa: Vô các 4rum nào xì tin 1 tí và hỏi, sẽ nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình + vài câu chửi.

p.s: Theo như mình hiểu là bạn táy máy xóa các Font vì nghĩ nó làm nặng máy? Thực sự nó ko đáng là bao đâu (Vài chục MB), cứ để nguyên mà xài.

p.s in p.s: Cái box này có lẽ dành cho mod nào mơi mới khi chưa gặp nhiều câu hỏi lập đi lập lại trong 2-3 năm. Sau thời gian đó có lẽ mod nên từ chức hoặc ko bén mảng tới :D (J/K).

ducnam0806
18-10-2011, 14:37
Em đã lập chủ đề này:
Làm cách nào xóa Font trong win 7 64bit ultimate?

Link: http://www.ddth.com/forumdisplay.php/4-Tin-h%E1%BB%8Dc-c%C4%83n-b%E1%BA%A3n#ixzz1aiFUtaHw
nếu mà ai mà đã biết cài win thì chắc chắn họ biết mình lên để ổ nào bác àh