PDA

View Full Version : CoLoa giúp em! Âm thanh bị rè ..how fix?

L.T.H
25-04-2006, 20:28
..HIện tại , em có file mpg với dung lượng chừng 200MB cho 35 mins .. Do mới vào nghề Encode Video nên em ko rõ file này thuộc dạng nào , có thông số ra sao hết ! Các anh nào biết nhìn vào 2 cái dữ kiện em đưa mà biết dc định dạng thì giúp em để chúng ta bắt đầu đi vào câu hõi chính của em :D

Nói đại tí nào , theo em nghĩ nó dc Encode dạng "(MPEG-1 352x240 29.97fps CBR 1150kbps, Layer-2 44100Hz 224kbps)"..Em nói đại thế bởi vì khi em định burn cái này thành SVCD bằng Neoro 7 thì Nero báo lỗi ( ko đúng định dạng cho SVCD)..Mục đính chính em muốn làm là burn thành VCD thui,nên em chọn Make VCD trong Nero ..Quá trình Burn very good ! Nero ko phải convert lại gì cả..Em đem disc đó xem trên đầu DVD thì cực nét , âm thanh Hi-fi luôn :P ..Nhưng khi xem trên đầu VCD thì âm thanh bị giựt giựt ..ca sĩ hát chữ có chữ ko ,mặc dù hình ảnh thì rất đẹp..

CoLoa cho em hỏi nhé : với file như em có, để burn dc VCD thì em nên encode lại nó theo dạng gì, thông số ra sao để khi em Play trên đầu VCD ( not DVD nhé )thì hình ãnh và âm thanh là good nhất.Mọi người tham khảo dùm em nha ..Nay đang dùng TMPGEnc Plus 2.5 để encode ; Merge và cut file ah

Đọc lại mấy Topic trước khi viết bài này , chú ý em mới thấy thì cách mà em đã làm để Burn disc chỉ áp dụng cho việc xem trên đầu DVD Player thôi thì phãi ..Mong sớm nhận dc hồi âm

Co Loa
25-04-2006, 21:28
"(MPEG-1 352x240 29.97fps CBR 1150kbps, Layer-2 44100Hz 224kbps)"

Đây là định dạng VCD NTSC

>SVCD bằng Neoro 7 thì Nero báo lỗi

đương nhiên rồi vì input video là VCD format.

>xem trên đầu VCD thì âm thanh bị giựt giựt

cậu đã xem thử bằng software player trên PC chưa? chất lượng âm thanh ra sao?

>để burn dc VCD thì em nên encode lại nó theo dạng gì, thông số ra sao để khi em Play trên đầu VCD

Nếu file có thông số như trên thì không phải encode lại, trừ khi file kia bị lỗi.

kích vào File -> NEW -> CD -> Video CD đánh dấu kiểm vào options "Create standard compliant CD" và "NTSC" burn với tốc độ 8X

>Burn disc chỉ áp dụng cho việc xem trên đầu DVD Player

Nếu Burn VCD nếu giữ đúng standard thì không phụ thuộc vào đầu player nào cả.

khungtanthoi
25-04-2006, 22:16
Bác CO LOA ơi! Chú ấy ghi SVCD mà lại xem trên đầu VCD kìa!

Ôi, lại nhầm nữa, tui xin lổi không đọc kỹ!

L.T.H
26-04-2006, 07:02
cậu đã xem thử bằng software player trên PC chưa? chất lượng âm thanh ra sao?
Em xem rùi anh ah ! xem trên WinDVD và Window Media Player 10..HÌnh ảnh và âm thanh cực tốt . ..Trên DVD Player gia đình cũng thế...đẹp lắm ah

(MPEG-1 352x240 29.97fps CBR 1150kbps, Layer-2 44100Hz 224kbps)
OKie ! Vậy để em xem lại kĩ thuật ! 1 là cái VCD player nhà em kén disc ~~ hàng dõm ko chừng ...2 là 1 số file em ghi ko dc tuân theo thông số trên

Aniwayz...Thanks các anh em đã giúp đỡ và hướng dẫn em