PDA

View Full Version : shut down máy tự restart lại!

mrlazy
24-04-2006, 14:31
mình đang xài p4,main asus p5gdv-v deluxe,cpu 3.00 ghz,gần đây máy của mình có hiện tượng khi shut down xong máy tự khởi động lại,mình o biết nguyên nhân do đâu,máy của mình xài nguồn đi theo case,mình xài loại case trong suốt!xin mấy bro giúp đở ,mình muốn hỏi thêm chút nữa,hôm bữa mình có cài máy lại,mình format ổ C bằng p.magic,rồi bỏ đĩa win xp sp1 vào cài(dĩ nhiên là đĩa lậu)trong wá trình cài mình o thấy đòi ******,nhưng mày vẫn chạy đc ,mình thử cài lại một lần nữa nhưng cũng vậy,mong nhận đc giúp đỡ của các bro,cám ơn rất nhiều

knight_of_heart
24-04-2006, 15:28
nếu cài lại win mà cũng ko ăn thua thì có lẽ do lỗi main rồi. Trước đó nó có bị vậy ko?máy còn thời gian bảo hành ko thì đi bảo hành cho chắc ăn. Hoặc bạn xóa trắng ổ rồi cài lại bản winxp sp2 xem xem có được ko.

scorpio
24-04-2006, 15:50
hiện tượng: khi vào START>>Shutdown khi hiện lên bảng shutdown thì tự động restart lại phải kô? Nếu đúng thì bạn bị virus rồi dùng đĩa boot diệt virus đi mình đã gặp 2 máy như vậy rồi. Hình như tên là W32.rot.......... gì đó quên rồi cũng không để ý nữa vì diệt nó là chính

Havi
24-04-2006, 15:58
cái câu hỏi kiểu này có nhiều lắm rồi bạn ạ. Bạn chịu khó tìm trong Icare đi.Lý do đơn giản lắm hà. Vào bios mà chỉnh...

pmttn
24-04-2006, 16:01
Bạn xem lại những thiết lập trong Bios lại coi, có vấn đề gì khác thường không.

minhtuan00b4
25-04-2006, 16:11
toi nghi do la do virus roi .ban cai lai va dung chuong trinh quet virus cua symantec vesion moi nhat quet tat ca cac o dia cua ban.

Pagan
25-04-2006, 16:39
1. Nếu bác có cài BKAV thì tháo nó đi, hoặc các phần mềm mới cài đặt ngay trước khi xảy ra lỗi.

2. Vào properties của My Computer, Advance/Startup and Recovery/Settings, bỏ chọn Automatically Restart, rồi khởi động lại máy.

3. Ở màn hình báo lỗi ghi nhớ cái dãy số 0x000000... gì đó, khi khởi động lại rồi, vào lại properties của My Computer, Hardware/Device Manager, chọn View/Resources by type, tìm dãy số giống dãy số ở trên, ứng với phần cứng nào thì phần cứng đó có vấn đề.

Hope this help.

Cá Kiếm
25-04-2006, 16:43
Mình cũng bị nữa nè!

dreamfall
25-04-2006, 21:11
Nếu dùng adsl mà nối với card mạng,khi tắt máy ko tắt modem adsl thì rất hay bị restart lại.Trước đây tôi cg bị trường hợp này,cũng đổ cho main bĩ lỗi,rồi win bị lỗi nhưng ko phải,Cuối cùng phát hiện ra là do chức năng wake on lan (or wake up)của card mạng.Vào properties của card mạng set mục: wake up thành none là OK.

mrlazy
25-04-2006, 22:10
xin cám ơn dreamfall,mình mới vô set up lại rồi,có lần mình tắt modem thì o bị restart lại nhưng mình o nghĩ đó là nguyên nhân gây ra,mình cứ nghĩ win bị lỗi hay máy sắp hư,thanks các bạn đã giúp đỡ

goforward
25-04-2006, 23:43
nó ở đâu ý bạn nhỉ mình vào properties nhưng ko thấy nó bạn có thể chỉ rõ cho mình ko card mạng của mình là Marvell Yukon Gigabit Ethernet 10/100/1000Base-T Adapter, Copper RJ-45 bạn chỉ hộ mình với mình cũng bị thế.

dreamfall
26-04-2006, 12:39
nó ở đâu ý bạn nhỉ mình vào properties nhưng ko thấy nó bạn có thể chỉ rõ cho mình ko card mạng của mình là Marvell Yukon Gigabit Ethernet 10/100/1000Base-T Adapter, Copper RJ-45 bạn chỉ hộ mình với mình cũng bị thế.

Tìm đến Card mạng rồi bạn vào Properties của card mạng >>>Advanced>>>Nó nằm ở dưới cùng tên là: Wake up Capabilities.Rồi set Value thành None!!!

Bui Quoc Tuan
26-04-2006, 13:32
Bạn vào trong bios mà chỉnh đi, Disable mấy chức năng tự động bật nguồn của hệ thống đi bạn à. Chúc thành công.