PDA

View Full Version : Tại sao dùng ghost lại mất file hệ thống ?

phthai
24-04-2006, 13:49
Mình mang ổ cứng sang nhà đứa bạn, sửa máy cho nó, không hiểu sao sau khi dùng Ghost 8.0 ghost lại hệ điều hành từ ổ D(Fat32) sang ổ C thì lúc vào lại Windows, ổ D của mình (lúc trước có tên là Dulieu) trở thành LogicDisk, truy cập vào thì nó hỏi có muốn format không vì ổ chưa được format. Vào Manage phần Disk Management thì ổ hiện lên ổ F vẫn 14G, Healthy, nhưng không có file hệ thống. (mình chia ổ C là fat32, D: NTFS, E: NTFS, F: fat32).
Dùng đĩa boot, chạy lại chương trình Ghost thì thấy ổ F (trong dos nó hiện là D) vẫn có file hệ thống là Fat32, dữ liệu vẫn như cũ. Mình chưa thử ghost lại file gho xem còn tốt không.
Vấn đề của mình là làm thế nào để khôi phục lại file hệ thống mà không mất dữ liệu đây ? Và mình không hiểu tại sao lại bị mất file hệ thống như thế ? Mong mọi người cho ý kiến ! Dữ liệu bao nhiêu năm tích cóp nên mình không dám đùa, hì.

tran_phong
24-04-2006, 22:34
vậy là ổ D mà bạn nói nếu như gắn ở máy bạn là ổ C phải không? coi lại ổ D còn ở chế độ active không?

newPC
25-04-2006, 10:38
Thử sài volkov commander chép dữ liệu sang nơi khác xem được không? Chắc là bị lỗi lúc Ghost rồi!!

phthai
25-04-2006, 16:06
cảm ơn mọi người.
ổ cứng của mình bị mất file hệ thống mà. mình dùng Norton Disk Editor (hình như thế) phân tích và sửa lỗi đĩa, vậy là lại truy cập được vào rồi. may quá. :emlaugh: