PDA

View Full Version : Mong trả lời giúp.

dnntc
24-04-2006, 10:55
Mong được giúp đỡ một vấn đề sau:

Tôi có một laptop IBMThinkpad iSerie mua từ năm 2000. Máy vẫn đang sử dụng tốt nhưng đột nhiên mấy ngày hôm nay máy có vấn đề. Khi bật power lên, máy chỉ khởi động màn hình IBM sau đấy không tiếp tục làm gì được nữa. Ở bên góc trái phía trên màn hình có hiện lên hình của một ổ khóa và hình bàn tay trong một vòng tròn có gạch chéo nếu mỗi khi tác động bằng bàn phím. Phía góc phải ở dưới thì hiện dòng chữ là nếu muốn access Bios thì ấn F1 nhưng khi ấn F1 thì cũng không được. Vậy mong được trả lời:

1. Máy tôi có vấn đề gì vậy? Cách xử lí cụ thể.

2. Nơi nào sửa được ở Hà nội và giá cả (ước đoán) là bao nhiêu?

3. Nếu tôi có nhu cầu bán lại máy này thì được chừng bao nhiêu tiền?

Rất mong nhận được sự trả lời. Xin chân thành cảm ơn anh/chị/chị anh.

dly
24-04-2006, 12:01
Câu 1: Máy bạn đã bị ai đó nghịch và khóa password trong Bios
Câu 3: Gỡ dược bios này hẫy tính chuyện bán máy bạn ạ Cón pass chẳng ai dám mua đâu ngoại trừ tính chuyện rã xác

milkthanh
24-04-2006, 16:15
1.Máy bạn bị lock Computer,có 2 cách lock cho máy tính xách tay (tùy theo loại):lock bằng switch (hay ổ khóa) tích hợp trên máy,lock bằng CMOS.
Xử lý:Nếu lock bằng switch (hay ổ khóa) thì gạt nó về unlock là xong.Bạn nên quan sát kỹ và tìm cái switch(tui chưa xài loại này nên ko biết nó có ko hay nằm chỗ nào)
Nếu lock bằng CMOS thì chiêu cuối cùng là tháo pin chính của Laptop và pin CMOS ra khoảng 5p,rùi lắp lại.Nếu bạn không biết cách tháo có thể đem ra tiệm máy tính nhờ xử lý giá khoảng...chắc làm giùm luôn quá!
2.Giá thì...nói phía trên rùi.
3.Giá bán nó hả?Bro không nói rõ nó là mã máy là gì làm sao biết cấu hình như thế nào mà định giá.Dòng Seri I có rất nhiều loại.Nhưng mua từ năm 2000 chắc giờ khoảng 3-5tr hà!(bán cho tiệm đó nha)

pmttn
24-04-2006, 16:22
Pác có thể tháo pin Cmos để vào Bios.Nhớ chỉnh lại sau khi tháo.
Rồi pác dùng hirentboot đổi tài khoản hay xóa pass của tài khoản Admin chẳng hạn.
Lúc đó Pác có thẻ gỡ đi chương trình lạ là được.

ntn_laptops
25-04-2006, 15:41
Bác nào nói cái Laptops đó mà tháo Pin CMOS ra là hết. Đố bác tìm ra cục pin nào trên máy là cục Pin cung cấp nguồn cho Bios. Thường thì laptops sử dụng con F_ROM đó mấy bồ a, còn gọi là Flash Rom đó, con này chạy dựa trên lập trình. Cái này bác chỉ có cách, tháo Rom Bios ra,và đi nạp chương chình lại cho con Rom này thôi. Nhưng dòng này tớ có gặp 1 lần như thế này. Hôm trước máy của bạn tớ cũng bị Pass bios, nhưng chỉ là pass của HDD thôi.
Do đó tớ tháo ổ cứng ra và thay ổ khác vào là ok. Bạn thử xem, chúc bạn may mắn