PDA

View Full Version : do hdd hay là do main vậy

ngocthuyenus
23-04-2006, 23:07
máy nhà em bị tình trạng vậy nè, em gắn hdd 40gb của em vào khi vào màn hình khởi động đầu tiên(chạy ram va test cac phan cứng) thì nó nhận thấy hdd của em, nhưng nó báo lổi là hdd second fail hoặc là hdd máter fail, qua màn hình thứ 2 là hiện thông tin các phần cứng trong máy, thì nó lại ko nhận cái hdd của em, nên ko chạy vô win đựoc, em đem qua máy khác thì nó nhận bình thường, em lại lấy 1 cái hdd 80gb em gắn vô máy bị lổi và nó nhận bình thường và vô win bình thường, rồi em gắn cái hdd bị lổi vào thì nó nhận thấy 2 hdd ở màn hình thứ nhất, qua màn hình thứ 2 thì nó lại mất cái hdd 40gb đi, nhưng vào win (chạy từ ồ 80gb) thì nó lại nhận thấy cái ỗ 40gb trong đó, vậy là mấy em bị gì vậy, em thử cài lại win cho ổ 40gb cũng vậy, man hình thứ nhất thì nó nhận màn hình thứ 2 ko nhận, nhưng khi vô cài thì nó lại thấy, và em cài vào đó, thi khi copy xong nó reset lại thì lại bị tình trạng như lúc đầu, màn hình thứ 2 nó ko thấy hdd của em nên báo là win ko khởi động đc, ai giúp em cái vụ này với, em ngại ra tiệm sửa quá, thanks

nino
23-04-2006, 23:19
máy nhà em bị tình trạng vậy nè, em gắn hdd 40gb của em vào khi vào màn hình khởi động đầu tiên(chạy ram va test cac phan cứng) thì nó nhận thấy hdd của em, nhưng nó báo lổi là hdd second fail hoặc là hdd máter fail, qua màn hình thứ 2 là hiện thông tin các phần cứng trong máy, thì nó lại ko nhận cái hdd của em, nên ko chạy vô win đựoc, em đem qua máy khác thì nó nhận bình thường, em lại lấy 1 cái hdd 80gb em gắn vô máy bị lổi và nó nhận bình thường và vô win bình thường, rồi em gắn cái hdd bị lổi vào thì nó nhận thấy 2 hdd ở màn hình thứ nhất, qua màn hình thứ 2 thì nó lại mất cái hdd 40gb đi, nhưng vào win (chạy từ ồ 80gb) thì nó lại nhận thấy cái ỗ 40gb trong đó, vậy là mấy em bị gì vậy, em thử cài lại win cho ổ 40gb cũng vậy, man hình thứ nhất thì nó nhận màn hình thứ 2 ko nhận, nhưng khi vô cài thì nó lại thấy, và em cài vào đó, thi khi copy xong nó reset lại thì lại bị tình trạng như lúc đầu, màn hình thứ 2 nó ko thấy hdd của em nên báo là win ko khởi động đc, ai giúp em cái vụ này với, em ngại ra tiệm sửa quá, thanks
Nếu gắn cái 40Gb vào máy khác mà cũng như vậy thì chắc nó hư rồi, nhưng trước tiên kiểm tra lại cọng cáp HDD xem, thay cái khác coi sao, hôm trước cáp HDD của mình cũng bị vậy, coi kỹ thấy bị đứt hết một cọng trên sợi cáp HDD, thay cọng cáp khác... chạy tốt

alphabet2
24-04-2006, 02:37
coi lại jumper của hdd xem sao?

ngocthuyenus
24-04-2006, 09:28
đem qua máy khác thì chạy tốt, và em cũng đả thay cáp thử hết rồi, còn jumper thì em têst 1 hdd nó củng bị như vậy

dly
24-04-2006, 12:04
Kiếm bộ nguôn khác để thử đi bạn or bộ nguồn hiện tại bạn không nối với thiết bị nào khác ngoài HDD này ra

nino
24-04-2006, 19:23
Hai cái ổ cứng này cùng hiệu hay khác hiệu? hôm trước máy mình cũng bị như vậy (mình xài 1 con hitachi 40gb, 01 con seagate 40gb) nó cũng điên điên hoài, sau đó đem ra tiệm, mấy ông thợ set lại jump rồi nói cái này không thể set như bài bản được.... nhưng mình không để ý mấy ông set lại làm sao vì lúc đó mừng quá hihihi(vì không phải thay ổ cứng mới, không bị mất mấy dữ liệu quan trọng và ổng cũng... không lấy tiền nói là làm có chút xíu ăn tiền gì ông??).

ngocthuyenus
25-04-2006, 13:52
tuy là 2 hdd khác hiệu nhưng khi gắn 1 ổ cùng bị mà chứ đâu phải lúc nào cũng gắn 2hdd đâu nè