PDA

View Full Version : học CNTT thì ở Úc hay ở Sing tốt hơn

lonestar
23-04-2006, 08:37
tui dự định học về CNTT ở 1 trong 2 nước Úc hoặc Sing (mới chỉ là dự định thôi, chứ chưa chắc là sẽ học hay là học ở đâu, cũng có thể là học ở nước thứ 3 cũng nên)
tui hiện giờ đang học xây dựng ở TQ, nên sau này muốn học CNTT thì lựa chọn của tui sẽ là các nước nói tiếng Anh (học CNTT ở TQ cũng đc, nhưng toàn tiếng TQ nên tui hổng thích lắm, CNTT thì tiếng Anh vẫn lợi hơn) nên nếu ai có tư vấn gì cho tui thì hãy tư vấn với những nước nói tiếng Anh nhé lol . Với lại ở Sing thì người ta nói tiếng Anh có chuẩn ko? Vì ở Sing có nhiều người TQ nên ngoài đường thì người ta nói tiếng Hoa là phổ biến đúng ko?
về 2 nước Sing và Úc, thì ko biết chất lượng đào tạo ở nơi nào thì tốt hơn nhỉ? có ai đang học về CNTT ở 2 nước đó thì có thể cho tui biết chi tiết về học phí, sinh họat phí, điều kiện học tập, ... ở 2 nước đó như thế nào ko? các vấn đề như ăn uống, thời tiết, thái độ của dân chúng đối với người nước ngoài gì đó cũng là 1 vấn đề đáng lưu tâm ^_^
à, có phải ở Úc học ĐH chỉ có 3 năm phải ko? Còn ở Sing là 4 năm. Và cho tui hỏi là chương trình đào tạo CNTT của 2 nước này như thế nào? Ở sing học 4 năm thì 2 năm đại cương à? Còn ở Úc thì sao?
Với lại 5 năm học ở TQ thì vốn tiếng Anh của tui nó cũng lùi đi theo năm tháng. Nên tui muốn hỏi là ở 2 nước đó có chương trình 1 năm học tiếng tại nước đó rồi nếu đạt yêu cầu thì mới đc vào học ĐH ko nhỉ?
Còn nhiều vấn đề nữa. Có gì sẽ hỏi sau.
Anh, Mỹ tui cũng có hứng. Bro nào hiện đang ở Anh hay Mỹ cũng vào tư vấn giùm tui xem liệu tui có nên học ở Anh hay Mỹ ko?

allneonlikes
23-04-2006, 12:45
Mình ko đi du học ko biết ! nhưng mình góp ý thế này !

Bạn phải xác định ngành học trong ngành CNTT chứ CNTT nhiều ngành lắm bạn à !! theo đó mà chọn trường ! ở Sing hay Úc gì thì cũng có các trường quốc tế giống nhau đó.
Kế đến bạn mới xác định đi nước nào ( phù hợp về sinh hoạt, túi tiền, ngôn ngữ.. )

Chúc bạn thành công

pcdinh
24-04-2006, 11:48
Tớ rất rất phản đối các bậc phụ huynh cho con đi học ở Sing.

Bất lợi ở Sing

+ Tiếng Anh không ra gì. Nói thẳng là tiếng Tàu-Anh bồi. Các bạn viết thì có thể bình thường nhưng mà kĩ năng nói của các bạn bị ảnh hưởng nghiêm trọng đấy.
+ Nước nhỏ. To bằng cái quận Đống Đa ở HN. Sang nước đó học mấy năm thì mở mang lắm nhỉ??????
+ Dân cư hẹp hòi và nhược tiểu. Bọn Sing nó khinh dân Vn như chó. Tớ ghét cái bọn chó mới lên kiếp người mấy năm đã vênh. May mắn là số người trung lập cũng nhiều.
+ Nền giáo dục vay mượn và thiếu bản sắc. Bọn Sing giàu là nhờ cho thuê văn phòng với làm cảng. Chúng nó tự làm được cái mẹ gì đâu mà có bản sắc với chả không vay mượn.
+ Sing không phải là một quốc gia khác. Vẫn là bọn đầu đen hẹp hòi và tinh quái.

Úc là một nước nói tiếng Anh chính thống
Úc là một nước lớn
Úc là một nền kinh tế lớn
Úc là một nền giáo dục lớn mà ảnh hưởng của nó lan sang cả Sing, Malay và New Zealand
Nền khoa học ở Úc được thừa nhận là có bản sắc và có đóng góp cho nền khoa học thế giới.
Úc là một thế giới khác.
Học ở Úc rất dễ nhập cư
Cộng đồng người Việt ở Úc là cực lớn

Chọn đi các bồ. Nếu khả năng tài chính có thể chọn cả hai thì hãy chọn Sing nếu các bạn đi đái cũng phải có mẹ đi cùng.

Nếu chọn giữa Anh và Mĩ thì tớ chọn Mĩ. Tớ sang Anh một lần và không khoái.

vn.disable
24-04-2006, 12:31
Lại 1 lần nữa ! PCdinh có ý kiến mạnh mẽ quá ! dù sao anh góp ý cũng rất chân tình ! tui biết anh là người từng đi nhiều nước ! có hiểu biết sâu rộng !

Thanks

lonestar
24-04-2006, 21:06
hì, bro pcdinh nhìn có vẻ ghét bọn Sing nhỉ? tui thì cũng ko thích Sing lắm, nhưng tui thấy về mặt CNTT thì SIng vẫn nổi mà, với lại ở SIng có NUS với NTU nổi phết, còn ở Úc thì tui chưa biết gì về tình hình ở Úc cả.
Như bro nói, ở Sing ko phải là tiếng Anh chính thống, vấn đề này cũng là 1 vấn đề quan trọng. Tui muốn học CNTT ở những nước nói tiếng Anh là để rèn luyện về vốn tiếng Anh của tui, vì học CNTT thì tiếng Anh lợi thế hơn so với tiếng Trung nhiều. Với lại Sing nhỏ, chỉ biết là nhỏ, nhưng mà nhỏ = quận Đống Đa HN ko biết có hơi quá ko, nhưng chắc là nhỏ hơn HN. Mà tui thì thích đi du lịch nữa, SIng nhỏ thì học ở đó mấy năm chắc là chán chết mất.
Bro đã đi qua Anh và Mỹ, thế bro có thể nói vì sao bro thích Mỹ hơn ko. Bản thân tui cũng có hứng với Mỹ nhất. Nhưng hiện thời thì ngoài Sing ra thì tình hình ở Mỹ, Anh và Úc thì tui chưa biết gì cả (mỹ thì biết 1 ít vì thông tin về Mỹ cũng nhiều hơn so với Anh và Úc, nhưng từng đó là chưa đủ).

pcdinh
25-04-2006, 17:39
Tớ tự dưng không ghét chúng nó trước. Mà cái thái độ khó chịu của mấy thằng doanh nhân khi đến Hà Nội làm tớ ghét. Bạn tớ sang Sing làm cũng khẳng định lại tương tự.

Bọn Sing làm cho sứ quán một số nước cũng tỏ thái độ khinh khỉnh với dân Việt không kém.

Tuy vậy, tớ ghét dân Sing thì ghét nhưng khi đánh giá về nền giáo dục của nó thì tớ dựa trên các tài liệu khác. Bồ đọc các tài liệu báo cáo cấp chính phủ về sự mở rộng của nền kinh tế tri thức thì sẽ thấy ICT của Úc phát triển đến cỡ nào, các du học sinh Châu Á có tư chất về ICT như Ấn Độ thì chọn nước nào để đến. Học từ trường thì rõ rồi, học từ bạn cũng là một điểm đáng lưu tâm. Còn lại thì tôi không thèm chấp các tài liệu marketing cho người dân. Với các tài liệu đó chúng nó có quyền quảng cáo.

Tuy vậy, xin nhắc là Úc là cỗ máy nhập cư. Thằng hàng xóm của tớ sang Úc học kế toán rồi ở lại luôn roài. Nhưng nó cũng làm nảy sinh một ám chỉ khác cần lưu tâm. Tương tự, nền giáo dục của Mĩ vừa có cả các trường cực xuất sắc và vừa có cả các cỗ máy tiêu tiền cho các bồ. Dù vậy, luôn cần khẳng định, nền giáo dục Mĩ là nền giáo dục có khả năng tự sản sinh tri thức và trong thế kỉ này, họ là quốc gia duy nhất có khả năng khởi động cuộc cách mạng công nghệ thứ 5.

Mọi ý kiến chỉ là để tham khảo.

Just my 2 cents

scooby
30-04-2006, 23:16
Xin góp ý một chút, mặc dù tớ không học ở Sing nhưng có mấy đứa em họ đang cầy bên đó:
-"Méo mó có hơn không" dù Sing có ra "củ chuối" hay "củ mì" thì đi Sing vẫn hơn học trong nước (vì sao hơn thì... tôi cũng không biết :) ).
-Nếu có đủ tiền để lựa chọn nước thì quá tốt. Theo tớ Mỹ và Anh phải là hàng đầu, Úc sau, bằng không Sing vẫn có ưu thế đặc biệt do giá rẻ, có thể kiếm học bổng dễ và có thể vay tiền chính phủ nó để trả học phí. Với nhiều gia đình thì đây là cứu cánh duy nhất.
-Dùng Sing làm bàn đạp để đi tiếp nước khác trong nhiều trường hợp vẫn dễ hơn là đi trực tiếp từ VN

Công nhận tiếng Anh của Sing không phải là English mà là... Singlish nhưng bảo người nước nó "khinh" mình thì không hẳn đúng. Có thể có đứa này đứa nọ nhưng nói chung dân nó thừa đủ lịch sự với dân các nước nghèo hơn.

leejongfan
30-05-2006, 10:19
Quan trọng là qua Mỹ hay Úc mình vào được trường nào, qua Sing mình vào được trường nào? Nếu qua Sing mà được học tại NUS hay NTU thì có hơn là qua Mỹ học Community college hay 1 trường vớ vẩn nào đó ko. Theo em mình phải quan tâm đến trường mình học,chính xác hơn là ngành đào tạo vì nhiều trường xét về mặt tổng thể ko nổi tiếng bằng nhưng 1 ngành cụ thể lại xuất sắc hơn. Nói chung là phải xem xét cụ thể chứ chẳng thể nói chung chung được

Giao_grasslands
23-06-2006, 15:57
Ah, hay la ban hoc Rmit cua Uc di, nghe noi truong nay cung hoi noi ve cong nghe thong tin do!!! Ban chi can co gang hoc anh van du diem Ielts la qua duoc lien! Cung khong kho lam dau! Chuc ban thanh cong

vnz
29-09-2006, 21:06
Kô nên đi Singapore bạn ạ, qua Sinh thì chỉ được cái là về VN tiện thôi, nếu bạn muốn có thể qua Úc tuy nhiên nói tiếng Anh Úc là tiếng Anh chính thống cũng kô hẳn, bác nào dùng tiếng Anh nhiều sẽ thấy tiếng Anh Úc rất là quê tuy nhiên vẫn hơn Sing

Mỹ thì vấn đề visa có vẻ hơi mất công, mình có thằng bạn đi 6 năm rồi vẫn chưa về VN vì sợ về lúc qua lại làm visa kô được

Trường RMIT của Úc thì kô nên vào, nó chỉ là Institute thôi mà, chẳng qua về VN thì nổi đình nổi đám

Tuy nhiên nếu chọn giữa Úc và Sing thì nên chọn Úc

minhhai985
30-10-2006, 10:03
sao không phải là ở ấn độ, một nước có nền cntt phát triển vào bậc nhất thế giới, mà chi phí lại rẻ như ở VN. nếu học CNTT thì theo tôi học ở Ấn Độ là tốt nhất, tiết kiệm nhất, tương lai sáng nhất vì ấn độ cũng tập trung nhiều công ty tin học nổi tiếng không kém Mỹ đâu

skidrock
30-10-2006, 11:38
Theo tớ học ở Singapore là tốt nhất ....!

tuandin84
30-10-2006, 16:06
singgapo chỉ học về du lịch khách sạn thì là nhất, còn cntt thì nên học ở Ấn Độ hay Mỹ gì đấy. còn về học phí hay sinh hoạt thì tương đương vn.

newbie0000
01-11-2006, 12:34
Trước hết tôi xin phép giới thiệu là tôi đang học năm cuối (năm 4) ở trường Nanyang Technological University (NTU), Singapore. Tôi xin đính chính 1 số thông tin mà bạn pcdinh đã đề cập ở trên:

+ Tiếng Anh không ra gì. Nói thẳng là tiếng Tàu-Anh bồi. Các bạn viết thì có thể bình thường nhưng mà kĩ năng nói của các bạn bị ảnh hưởng nghiêm trọng đấy.
=> Singaporeans nói tiếng anh rất tốt, mặc dù không bằng Úc, Anh, Mỹ nhưng Việt Nam mình có cố mấy cũng ko bằng được. Sinh viên Singaporeans trình bày dự án rất là thuyết phục. Tiếng anh được sử dụng phổ biến nhất, tất cả các bảng hiệu đều có tiếng anh.

+ Nước nhỏ. To bằng cái quận Đống Đa ở HN. Sang nước đó học mấy năm thì mở mang lắm nhỉ??????
=>Singaporean diện tích 600km2, to cỡ thành thị Hà Nội. Nhỏ thì đã sao? Lớn như VN mà GDP chỉ = 1/3 Singapore? (40tỉ USD vs 120tỉ USD)

+ Dân cư hẹp hòi và nhược tiểu. Bọn Sing nó khinh dân Vn như chó. Tớ ghét cái bọn chó mới lên kiếp người mấy năm đã vênh. May mắn là số người trung lập cũng nhiều.
=>Singaporeans khá là trung lập, trọng nhân tài. Nếu bạn làm việc tốt, học tốt thì rất được trọng dụng.

+ Nền giáo dục vay mượn và thiếu bản sắc. Bọn Sing giàu là nhờ cho thuê văn phòng với làm cảng. Chúng nó tự làm được cái mẹ gì đâu mà có bản sắc với chả không vay mượn.
=>Theo bản xếp hạng mới nhất (2006) dành cho các trường kĩ thuật. Trường NUS xếp thứ 8, trường tui (NTU) xếp thứ 15 tòan thế giới. Điều kiện vật chất ở Singapore ko thua gì Úc, Mỹ, Anh.
=>Singapore là một đất nước rất là năng động. Chính phủ Singapore rất là khôn khéo, biết đầu tư vào những thứ có lợi cho đất nước nhất. Singapore rất là mạnh về bán dẫn, công nghệ thông tin, y khoa, cảng biển...

Vả lại không phải muốn học ở Singapore là được học đâu. Những trường công lập như NUS, NTU, SMU phải thi đậu mới được vào học.

Conclusion: Singapore là một nơi đào tạo đáng tin cậy.

To pcdinh: nếu bạn không biết rành về một điều gì đó, thì không nên đưa ra những ý kiến quá tiêu cực. Chào thân ái.

Cii
02-11-2006, 07:43
Các bác ơi cho em mấy câu
- Cơ hội việc làm ở Sing như thế nào?
- Giá trị của 1 tấm bằng của Sing so với các nước khác như Aus thì sao?
- Bằng của Sing (vd Nus) thì cơ hội để đi làm khu vực hay thế giới ntn?
- Em nghe nói Nus có chế độ vay tiền cho đi học, ko rõ tình hình ntn (Aus chắc không có chế độ này nhỉ)

conank
02-11-2006, 09:22
Trước hết tôi xin phép giới thiệu là tôi đang học năm cuối (năm 4) ở trường Nanyang Technological University (NTU), Singapore. Tôi xin đính chính 1 số thông tin mà bạn pcdinh đã đề cập ở trên:

=> Singaporeans nói tiếng anh rất tốt, mặc dù không bằng Úc, Anh, Mỹ nhưng Việt Nam mình có cố mấy cũng ko bằng được. Sinh viên Singaporeans trình bày dự án rất là thuyết phục. Tiếng anh được sử dụng phổ biến nhất, tất cả các bảng hiệu đều có tiếng anh.

=>Singaporean diện tích 600km2, to cỡ thành thị Hà Nội. Nhỏ thì đã sao? Lớn như VN mà GDP chỉ = 1/3 Singapore? (40tỉ USD vs 120tỉ USD)

=>Singaporeans khá là trung lập, trọng nhân tài. Nếu bạn làm việc tốt, học tốt thì rất được trọng dụng.

=>Theo bản xếp hạng mới nhất (2006) dành cho các trường kĩ thuật. Trường NUS xếp thứ 8, trường tui (NTU) xếp thứ 15 tòan thế giới. Điều kiện vật chất ở Singapore ko thua gì Úc, Mỹ, Anh.
=>Singapore là một đất nước rất là năng động. Chính phủ Singapore rất là khôn khéo, biết đầu tư vào những thứ có lợi cho đất nước nhất. Singapore rất là mạnh về bán dẫn, công nghệ thông tin, y khoa, cảng biển...

Vả lại không phải muốn học ở Singapore là được học đâu. Những trường công lập như NUS, NTU, SMU phải thi đậu mới được vào học.

Conclusion: Singapore là một nơi đào tạo đáng tin cậy.

To pcdinh: nếu bạn không biết rành về một điều gì đó, thì không nên đưa ra những ý kiến quá tiêu cực. Chào thân ái.

Chào bạn, mình phần nào hiểu được sự bức xúc của bạn, bạn có thể cho mình biết một số thông tin về Sing được ko?
Vì sau khi đọc xong bài này thì hãi quá:
http://www.ddth.com/showthread.php?t=336&page=5

Bài viết này viết năm 24/8/2004, theo mình biết sau đó Chính phủ Singapo đã làm mạnh tay hơn, ra đời CaseTrust nhằm đảm bảo các trường được chính phủ công nhận là tốt. Nhưng vẫn còn một số điều mình nghĩ vẫn đúng

À, anh pcdinh là một cao thủ, mình nghĩ ko phải ko rành đâu :D
Cám ơn bạn

lqkhoi
02-11-2006, 13:25
Cao thủ nhưng không ở quốc gia đó 1 thời gian lâu làm sao biết nó như thế nào. newbie000 đang học ở đó tất nhiên lời nói tin cậy hơn.

Tôi không đi học ở Sing nên không có ý kiến về việc học hành nhưng với thời gian làm việc gần 2 năm ở đây, tôi đồng ý với nhận xét của newbie000 về tất cả những thứ khác

newbie0000
02-11-2006, 14:34
Bằng cấp ở những trường công lập của Singapore có chất lượng quốc tế (đơn cử năm 2006, NTU đứng thứ 15, NUS đứng thứ 8 thế giới về công nghệ). Nếu bạn học ở NTU, NUS, SMU thì giỏi hay dở là do bạn mà thôi. Cơ sở vật chất quá hòan thiện (internet, wireless, library, laboratory...), quan trọng là bạn có tận dụng nó hay không. Những trường ngòai công lập thì tôi không biết nên không dám nói đến.

Cơ hội làm việc ở Singapore là rất cao nếu bạn là người có năng lực, đặc biệt là lĩnh vực IT. Hầu hết sinh viên tốt nghiệp từ NTU, NUS, SMU sẽ có việc làm liền hay tối đa là chờ 6 tháng. Các công ty sẽ vào trường tuyển dụng. Có rất nhiều MNC ở Singapore.

Bank: Citigroup, Deutsche, Credit Suisse, JP Morgan, Barclay, DBS, OCBC, HSBC...
Petrol: ExxonMobil, BP, Shell
IT: Accenture, Hitachi
Semicon: Chartered, and a lot more

Lương khởi điểm cho kĩ sư từ: 2600-3000SDG (26-30 triệu).

lqkhoi
02-11-2006, 16:19
Bổ sung thêm cho Semicon :-] có 1 em mà làm so much more :p

Semiconductors : Chartered (MNC also), Philips Semiconductors ( bây giờ là NXP :-[), Toshiba, Panasonic, Motorola

Local-based Electronic Device (media player, network router) : Creative (MNC also) , Akira, VOne ( làm card Dazzle), Aztech ..

Tất cả các công ty kể trên tôi đều biết có người VN làm trong đó.

Có thể nói Sing là HQ của đa số các MNC cho khu vực Châu Á Thái Bình Dương và đôi khi including Australia.

Rồi bây giờ có ai rảnh kể cho tôi vài cái tên có tiếng xét về mặt IT cũng như HiTech của xứ Kangaroo xem.

gio_thoi_nguoc
02-11-2006, 16:19
Hồi tui còn bên Mỹ nghe mấy đứa bạn ở Sin than quá...Thôi đi úc đi bạn

conank
02-11-2006, 20:18
Vì sau khi đọc xong bài này thì hãi quá:
http://www.ddth.com/showthread.php?t=336&page=5

Sao ko ai tham khảo bài viết này nhỉ?

lqkhoi
03-11-2006, 09:05
Bọn tôi có đọc có góp ý nhưng bạn phải biết về 1 nguyên tắc của review trên online là không có 1 thứ gì là tuyệt đối đúng và tuyệt đối tốt. Ngay cả 1 chiếc máy chụp hình được review là 4.90/5 thì cũng phải có vài người cho 0 điểm vì bọn họ mua và không chạy được, bị xui bảo hành không được chẳng hạn.

Nhiệm vụ của 1 người đọc review là phải biết chắt lọc trong đó thông tin nào là chính xác, thông tin nào là nhiễu, thông tin nào là phá rối. 1 người sống ở Sing 5 năm hay 10 năm học ở 1 trường đàng hoàng khi nhận xét review phải có trọng lượng khác với 1 người chỉ ghé qua 2 tháng liếc 1 cái rồi đưa review, và càng khác 1 người chỉ nghe người khác nói.

Tôi viết vậy hy vọng bạn hiểu ý tôi.Nếu bạn cần review tốt, bạn nên ghé vào các forum của các du học sinh ở chính quốc gia đó, đặt câu hỏi thì thông tin nó sẽ chính xác hơn.

thaivinhhuy
03-11-2006, 12:06
Tớ rất rất phản đối các bậc phụ huynh cho con đi học ở Sing.

Bất lợi ở Sing

+ Sing không phải là một quốc gia khác. Vẫn là bọn đầu đen hẹp hòi và tinh quái.

Úc là một nước nói tiếng Anh chính thống
Úc là một nước lớn
Úc là một nền kinh tế lớn
Úc là một nền giáo dục lớn mà ảnh hưởng của nó lan sang cả Sing, Malay và New Zealand
Nền khoa học ở Úc được thừa nhận là có bản sắc và có đóng góp cho nền khoa học thế giới.
Úc là một thế giới khác.
Học ở Úc rất dễ nhập cư
Cộng đồng người Việt ở Úc là cực lớn

Chọn đi các bồ. Nếu khả năng tài chính có thể chọn cả hai thì hãy chọn Sing nếu các bạn đi đái cũng phải có mẹ đi cùng.

Nếu chọn giữa Anh và Mĩ thì tớ chọn Mĩ. Tớ sang Anh một lần và không khoái.

Tôi đề nghị admin cảnh cáo nickname này, 1 sự xúc phạm thiếu văn hóa, có lẽ bạn này không được ăn học nên như thế chăng, ở đây là nơi trao đổi chứ không phải để bày tỏ sự mất dạy của bạn đâu nhé, nếu bạn muốn giống như bọn hồi giáo khủng bố thì tốt nhất là qua IRAQ, người việt nam hông bao giờ làm những chuyện như thế và luôn tôn trọng nhữngc ái hay của nước khác.

ngocquang19877
03-11-2006, 16:15
Tôi đề nghị admin cảnh cáo nickname này, 1 sự xúc phạm thiếu văn hóa, có lẽ bạn này không được ăn học nên như thế chăng, ở đây là nơi trao đổi chứ không phải để bày tỏ sự mất dạy của bạn đâu nhé, nếu bạn muốn giống như bọn hồi giáo khủng bố thì tốt nhất là qua IRAQ, người việt nam hông bao giờ làm những chuyện như thế và luôn tôn trọng nhữngc ái hay của nước khác.

ơ, bộ tôn trọng thì không được quyền phê phán sao :lick: ?

thaivinhhuy
03-11-2006, 18:00
ơ, bộ tôn trọng thì không được quyền phê phán sao :lick: ?
đó là sự xúc phạm chứ không phải là [hê phán, những từ ngữ đó dành cho bọn khủng bố nói chuyện, có lẽ anh bạn này bị chiệu ảnh hưởng từ tư tưởng hồi giáo, một con người ăn nói vô văn hóa, nói theo cách của người miền nam gọi là thằng mất dạy đó.

ngocquang19877
03-11-2006, 18:27
đó là sự xúc phạm chứ không phải là [hê phán, những từ ngữ đó dành cho bọn khủng bố nói chuyện, có lẽ anh bạn này bị chiệu ảnh hưởng từ tư tưởng hồi giáo, một con người ăn nói vô văn hóa, nói theo cách của người miền nam gọi là thằng mất dạy đó.

tớ thấy cũng bình thường thui. Nhưng đừng lấy quan điểm của mình để áp đặt người này người nọ, bạn nhé :whistling .

conmeotreocaycau
07-11-2006, 21:03
Nghe qua newbie0000 mình thấy làm sinh viên sướng thật. Chỉ cần suy nghĩ giản đơn thôi, còn việc sâu xa thì cũng chẳng đến mình.

Nhưng mà bạn có khen Sing nói tiếng Anh tốt thì cách tiếp cận hơi đơn giản quá. Năm 1992, theo tớ còn nhớ thì tờ Newsweek danh tiếng đã phê thẳng tiếng Anh Singapore là từ vựng Anh cộng với ngữ pháp và tư duy ghép từ của Tàu. Nếu họ viết thì nói chung cũng không đến nỗi nào, nghĩa là được xếp vào thứ hạng tiếng Anh kiểu Châu Á. Còn tiếng Anh nói của họ thì được xếp loại tiếng Anh Tàu bồi. Nhưng còn bằng mấy bác VN nhà mình. Dù sao cũng mình cũng chẳng ngại. Dân mình nói tiếng Việt, còn tiếng Anh thì chỉ là một ngoại ngữ thôi.

Theo tớ hiểu thì học Sing khác gì đi từ thành thị nhỏ sang quốc gia nhỏ, đi từ tiếng Anh Việt Nam sang tiếng Anh Châu Á. Ở Vn gặp người đầu đen sang bên kia vẫn gặp người đầu đen. Bạn nào học ở Châu Âu là sướng nhất, học ở Pháp, có tiền là vivu sang Đức, Hà Lan chơi, mở mang đầu óc, tư duy phương Đông gặp tư duy phương Tây, khai sáng nhiều lắm.

Không nên đến Sing vì:
+ Ở đó nói tiếng Anh tốt hơn ở ta dù tiếng Anh rất củ chuối.
+ Ở đó nhiều nhà cao tầng hơn ở ta
+ Ở đó sách vở xịn hơn ở ta dù rằng họ sao chép lại sách của Úc, Mĩ và một số nứoc khác.
+ Ở đó đường xá sạch hơn ở ta

Nếu như Singapore nằm ở Lào hiện nay thì họ làm gì nhỉ. Chính phủ ta chắc phải viện trợ cho họ thôi :)

mike1986
07-11-2006, 21:44
Mình cũng từng mong được đi Sin hoặc Au mở mang đầu óc, nhưng coi bộ ko có cơ hội rồi :(

pig_pig1102
15-12-2006, 11:32
Tớ là người đang học ở Singapore nè....Ai bảo học ở Sing là kô tốt nào....CNTT ở Singapore chỉ đứng sau Ấn Độ...Các thầy giáo dạy CNTT hầu như là người Ấn Độ cả đấy...Chưa đi thì chưa bít...Nên các bạn đừng nói linh tinh nhé...Người ta bít đc thì bảo mình vô học...Chỉ góp ý thế thôi...

ngocquang19877
15-12-2006, 11:36
Tớ là người đang học ở Singapore nè....Ai bảo học ở Sing là kô tốt nào....CNTT ở Singapore chỉ đứng sau Ấn Độ...Các thầy giáo dạy CNTT hầu như là người Ấn Độ cả đấy...Chưa đi thì chưa bít...Nên các bạn đừng nói linh tinh nhé...Người ta bít đc thì bảo mình vô học...Chỉ góp ý thế thôi...

Uổng 1 mớ tiền đi du học sing quá.

xitrum.net
15-12-2006, 14:27
Ở việt nam cũng có thể học về cntt tốt như moi nơi khác thôi các bạn ơi .

ngocquang19877
15-12-2006, 14:48
Ở việt nam cũng có thể học về cntt tốt như moi nơi khác thôi các bạn ơi .

thế còn học làm người thì sao ?

LT[vn]
15-12-2006, 16:46
thế còn học làm người thì sao ?
Học làm người thì học ở đâu chẳng được. Chú SN 87(?) thì đã biết gì về đời, ôm em laptop Dell ghẻ để lên chữ ký khoe giàu với ai :D (anh dùng Macbook Pro C2D 2.33Ghz top of the line còn ko dám hí hố gì trên này).

Back to the topic, em hiện giờ đang học PhD ở ANU, Úc. Hồi xưa em cũng là dân tự túc (undergraduate) nên cũng đắn đo lựa chọn giống bác, vì cơm áo gạo tiền là của các cụ. Em thấy học CNTT nếu để lấy cái nghề (technical skill) thì các bác học ở Sing hay ở Úc, VN cũng như nhau. Còn nếu để đi ra ngoài lăn lộn với cuộc sống, đi đây đi đó học thêm mấy chục nền văn hóa thì sang Úc là OK nhất. Đa số du học sinh sang bên này nếu mà có chí hướng thì đều học giỏi, có nghề, có tiếng Anh đàng hoàng (tất nhiên là trừ các bạn du học sinh VN hay tụm năm tụm ba sống với nhau ko chịu giao lưu, các bạn đó học có thể rất giỏi nhưng nói tiếng Anh thì bập bẹ như trẻ con).

Em có thằng em ruột đang học college ở bên Sing, qua chit chat nói chuyện với nó và cô giáo của nó em nhận xét thật lòng là họ viết rất tốt (academic writing style etc. đều ngang ngửa với Anh Mĩ chứ đừng nói đến Úc) nhưng nói thì như kẹc ... T_T đây mới chỉ là thằng em em với mấy ông thầy cô giáo nó chứ em không dám chụp rọ tất cả mọi người bên đấy.

Với lại tình hình thời thế bây giờ em thấy đi Mỹ là ổn nhất. Vì sao, vì ĐH Mỹ tử tế thì bao giờ cũng thuộc hàng top của thế giới(mấy bác nào khen NUS NTU gì đó top 10-15 học xong ra kiếm có 2000-3000 SGD/tháng thì em thấy quá phí). 2 là sang đó không nói tiếng Việt được nữa => tiếng Anh cứ gọi là thôi rồi imba. 3 nữa là giờ đô Mỹ mất giá ghê ghớm nên đi Anh Úc etc. trở nên đắt đỏ (hồi em mới đến đây 1 năm tốn khoảng 10kUSD tiền học, giờ chắc phải khoảng 16kUSD).

Chậc, vài điều kinh nghiệm bản thân (em cũng lăn lộn ở cái xứ này được 6,7 năm rồi) các bác đọc biết thêm được thì hay, biết rồi thì đừng chửi em câu bài linh tinh :D.

Cheeers!

troi oi
15-12-2006, 17:15
Tôi thấy bạn "thaivinhhuy" này nói năng thô tục qué.......!bạn chửi người khác là mất dạy ....Vậy bạn thì sao.....:"chửi người nhưng lại không biết nhìn lại mình"

troi oi
15-12-2006, 17:19
Uh mà bạn nào biết trường Đh nào bên Mỹ dạy CNTT ngành mạng không .....cho ý kiến với nhất là ở bang Cali..........?

ngocquang19877
15-12-2006, 17:45
;638813']Học làm người thì học ở đâu chẳng được. Chú SN 87(?) thì đã biết gì về đời, ôm em laptop Dell ghẻ để lên chữ ký khoe giàu với ai (anh dùng Macbook Pro C2D 2.33Ghz top of the line còn ko dám hí hố gì trên này).

Back to the topic, em hiện giờ đang học PhD ở ANU, Úc. Hồi xưa em cũng là dân tự túc (undergraduate) nên cũng đắn đo lựa chọn giống bác, vì cơm áo gạo tiền là của các cụ. Em thấy học CNTT nếu để lấy cái nghề (technical skill) thì các bác học ở Sing hay ở Úc, VN cũng như nhau. Còn nếu để đi ra ngoài lăn lộn với cuộc sống, đi đây đi đó học thêm mấy chục nền văn hóa thì sang Úc là OK nhất. Đa số du học sinh sang bên này nếu mà có chí hướng thì đều học giỏi, có nghề, có tiếng Anh đàng hoàng (tất nhiên là trừ các bạn du học sinh VN hay tụm năm tụm ba sống với nhau ko chịu giao lưu, các bạn đó học có thể rất giỏi nhưng nói tiếng Anh thì bập bẹ như trẻ con).

Em có thằng em ruột đang học college ở bên Sing, qua chit chat nói chuyện với nó và cô giáo của nó em nhận xét thật lòng là họ viết rất tốt (academic writing style etc. đều ngang ngửa với Anh Mĩ chứ đừng nói đến Úc) nhưng nói thì như kẹc ... T_T đây mới chỉ là thằng em em với mấy ông thầy cô giáo nó chứ em không dám chụp rọ tất cả mọi người bên đấy.

Với lại tình hình thời thế bây giờ em thấy đi Mỹ là ổn nhất. Vì sao, vì ĐH Mỹ tử tế thì bao giờ cũng thuộc hàng top của thế giới(mấy bác nào khen NUS NTU gì đó top 10-15 học xong ra kiếm có 2000-3000 SGD/tháng thì em thấy quá phí). 2 là sang đó không nói tiếng Việt được nữa => tiếng Anh cứ gọi là thôi rồi imba. 3 nữa là giờ đô Mỹ mất giá ghê ghớm nên đi Anh Úc etc. trở nên đắt đỏ (hồi em mới đến đây 1 năm tốn khoảng 10kUSD tiền học, giờ chắc phải khoảng 16kUSD).

Chậc, vài điều kinh nghiệm bản thân (em cũng lăn lộn ở cái xứ này được 6,7 năm rồi) các bác đọc biết thêm được thì hay, biết rồi thì đừng chửi em câu bài linh tinh .

Trong số những ông tiến sĩ tôi trò chuyện qua, chắc chỉ có mình ông là người ăn nói như răng thế này. Nên tôi cũng không tin tưởng vào cái câu chuyện "đang học PhD ở ANU" lắm :whistling . Nhưng ông có tấm lòng share kinh nghiệm cho bà con thì là quý rồi.

Cố giữ cái mindset học làm người ở đâu cũng được ở trong đầu nhé ;) .

LT[vn]
15-12-2006, 18:01
Edited by LT: Xoá :D.

LT[vn]
15-12-2006, 18:07
Khịt, em vừa đọc lại bài post của mình thấy vô lối quá >.<. Các bác đừng chửi em nhá ... T_T Em cũng chỉ mong muốn chia sẻ ít kinh nghiệm du học để giúp các bác ở VN còn lăn tăn có được quyết định đúng đắn thôi :D.

khicon1982
24-12-2006, 02:51
To PCDINH

Bạn đã ở SIngapore bao nhiêu năm rồi mà dám kết luận thiếu trách nhiệm như vậy. Tôi ko dám chắc là bạn có khả năng thi đậu vào những trường NUS và NTU hay ko, khi tự đánh giá về khả năng dạy CNTT o SIngapore. Trình độ CNTT của Singapore ko thua kém những nước phát triển. Học ở Úc hay o Sing thì mỗi nơi đều có những điểm hay của nó, ở Sing thì cơ sở vật chất rất tốt, kể cả về phương tiện công cộng. Tùy sở thích mỗi người mà chọn nơi học hợp lý thôi.
Bạn PCDINH và chú NQ1987 gì đó nếu biết rõ thì hãy nói, ko thì chẳng khác nào "ếch ngồi đáy giếng" .