PDA

View Full Version : Hỏi về nhiệt độ của System Zone 1

Thaonhi_18
23-04-2006, 08:36
Cháo mọi người, đây là lần đầu tiên em post bài trong Forum này, mong được giúp đỡ.
Computer của em cứ dùng khoảng 2h là Intel Desktop Utilities lại hiện lên báo là nhiệt độ của System Zone 1 quá cao. Vì ko biết nhiều về máy móc nên em hỏi bạn em, nó bảo vào BIOS kiểm tra, thấy báo nhiệt độ của System ZOne 1 là khoảng từ 48-52 độ C, ngoài ra nhiệt độ của Processor Zone là gần 60 độ C, quạt là >1000 vòng. (Em nói là em ko biết nhiều về computer, nên nó báo gì em nói nấy, nếu diễn đạt ko đc rõ ràng thì mọi người thông cảm cho em)
EM muốn hỏi là nhiệt độ như vậy có cao ko, nếu có thì phải làm sao ạ? Máy này em mới mua đc vài tháng, cũng là nhờ người khác mua hộ nên em ko biết bên trong có mấy cái quạt nữa. Mong mọi người trả lời giúp, em cám ơn rất nhiều !!

dly
23-04-2006, 10:00
Thường thì các soft không chính xác lắm đâu nhưng không phải vì vậy mà coi thường nó. Tôt nhất em có thể mở một bên nắp của thùng máy nếu được cho quạt bàn thổi vào để giải nhiệt tạm thời cho máy tính. Nếu phần mềm không còn báo động nữa thì em biết là nó nói đúng. Tiến hành bước hai LẮp thêm fan cho case, mua bộ giải nhiệt của hãng thứ 3 gắn cho CPU, bỏ bộ đang sử dụng đi lý do thông thường CPU bán tại cửa hàng là hàng tray nên không có headsink và fan đi kèm các cửa hàng thường mua những cái này của Cholon nên rất ư là ......

Havi
23-04-2006, 12:10
System Zone 1 : là chip cầu Bắc (northbridge), nói chung, ko nên để nó cao quá 50*.
Processor Zone là gần 60 độ C, quạt là >1000 vòng: quạt chạy như vậy thì cso vấn đề đó. Theo như bạn nói thì mình đoán máy này dùng fan Tray. Cái này hàng lởm, cái sensor của nó ko tốt => báo chạy chỉ có 1000rpm (thực tế có thể cao hơn). Nói chung, thường thì fan cho CPU phải tầm >2500 rpm. Mà nếu soft báo đúng thì cũng không nên dùng fan này nữa, vì nó quay chậm, lại dùng đế nhôm, giải nhiệt kém => nhiệt độ từ CPU sẽ tỏa ra NB làm cho NB đã nóng, càng nóng hơn.

Thaonhi_18
24-04-2006, 07:33
Cám ơn anh dly và Havi đã trả lời em.
Cái case này em mới mua sau tết ở Vĩnh Trinh, 94 Trần Quốc Toản, nó dán tem bảo hành ở vỏ case nên em ko dám nhờ người tháo ra xem, sợ mất bảo hành :P Chả nhẽ vừa mua xong đã phải mang đi bảo hành rồi ạ? :( Nếu phải thay quạt thì dùng loại nào tốt (mà rẻ :P)cho Pen D511 - Socket 775 ko hả anh?

vnskyline
24-04-2006, 07:44
Vụ này thì quá dễ, chạy ra Trường Thịnh mua cho 1 cái fan Cooler Master Hyper L3 hoặc Hyper 48 gắn vào CPU là oki thôi. Lời khuyên chân thành này: không nên xài mấy cái fan đi theo CPU

dly
24-04-2006, 07:44
Hàng thông dụng thì có Matrix sử dụng khá. Cón Collmaster cũng có nhiều giá đó em từ 12 đồng trở lên. Thà mất công bảo hành một chút còn hơn ngại đem đi để rồi sau này khóc

ITSMLo
24-04-2006, 10:06
Vụ này thì quá dễ, chạy ra Trường Thịnh mua cho 1 cái fan Cooler Master Hyper L3 hoặc Hyper 48 gắn vào CPU là oki thôi. Lời khuyên chân thành này: không nên xài mấy cái fan đi theo CPU
Ặc.. người ta ở Hà nội mà bác lại tư vấn địa điểm tại TP.HCM :D :D

Havi
24-04-2006, 14:11
Ặc.. người ta ở Hà nội mà bác lại tư vấn địa điểm tại TP.HCM
Pa này nói nhanh quá, dang định nói, mất cả hứng. Chán :D
To Thaonhi_18: nếu bạn ra Vĩnh YTrinh thì bảo nó làm ơn đừng có dán tem vào Case nhé.
Bọn bán PC bây giờ cùi ko chịu được, Temp của NSX to đùng đấy rồi, và dán vừa thôi. Bây giờ, in nhiều Tem quá, dán cả vào mặt trong của CHip, dán đè lên Ram (ặc.. mỗi thanh 2, 3 cái), chưa hết tem, điền nốt vào mấy cái vít cho nó chắc :D. Kiểu này, khách hàng chỉ hơi sơ suất là rách tem...
Hồi sau thì chắc ko cần kẻ nữa :D

Quên mất, bạn ra TA gruop (sau sân BK), bảo họ bán cho một cái Fan case (25k), còn nữa thì ra chợ Trời (ko nhớ có còn không :() hoặc bất kỳ cửa hàng bán PC nào, bảo họ bán cho một cái Fan (lõi đồng), chắc là tầm 9 xu thì ngon.
Nếu có thêm $ thì bạn cứ việc điền thêm fan vào case.
Đừng bao giờ mua chip Tray!

Thaonhi_18
24-04-2006, 15:37
Ko biết cảm ơn các anh bằng cách nào :X
Cho em hỏi nốt câu cuối :P Mua thêm quạt thì gắn bên trong case hay gắn ngoài cũng đc hả anh? Gắn có dễ ko, để gà như em còn tự làm :D Nói thật là em ngại vác case lên Vĩnh Trinh BH lắm :(

Havi
24-04-2006, 15:48
Bạn cứ tháo case ra đi. PC bây giờ thiết kế rất tốt, nếu nhìn kỹ thì bạn sẽ thấy là mỗi thiết bị có một khu vực riêng để cắm. Đảm bảo là ko thể cắm nhầm.
uhm, nói chung thì... phá vài lần là biết thôi mà :D

milkthanh
24-04-2006, 15:57
Quạt gắn phía trong hay ngoài cũng tùy theo case,nhưng thường thì gắn phía trong để còn cấp nguồn cho quạt nữa và nhìn thấy thẩm mỹ hơn.Gắn rất dễ,chỉ cần em mua quạt và mở thùng máy ra quan sát 1 chút là biết gắn được liền.
Còn muốn thay tản nhiệt và quạt CPU thì nhờ người rành rẽ mà thay,vì socket 775 không rành mở ra có thể hư main(vì 4 chấu tản nhiệt bấu vào main rất chặt,mở ra ko kỹ thuật có thể làm nứt main,mở phải đồng thời 2 chân cùng lượt...khó diễn tả),và vấn đề chùi keo tản nhiệt cũ còn dính trên CPU,.v.v...rất nhiều vấn đề về tản nhiệt khi thay.
Nếu muốn thay tản nhiệt,em nên mua loại tản nhiệt bằng đồng (vì trở suất nhiệt của Cu <Al)vừa đảm bảo nhiệt độ yêu cầu vừa hợp túi tiền.Mua tản nhiệt nước rất mắc,loại này chỉ dùng cho dân overclock CPU.