PDA

View Full Version : Màn hình Laptop

nguyenvietthanh
22-04-2006, 20:40
Cho mình hỏi muốn làm sạch màn hình Laptop cho hết bụi bẩn mình có thể lau như máy tính để bàn không?

sotxuathuyet
22-04-2006, 22:43
nO.
tắt nguồn, dùng bông tẩm nước sạch (chống chỉ định cồn, hay các hóa chất khác), vắt miếng bông khô nước đủ mềm, lau nhẹ lên LCD
theo chiều lên xuống. Vài phút sau phần nước mỏng trên LCD tự bốc hơi. OK mang máy dùng!

ntn_laptops
25-04-2006, 16:03
Thế mà bác cũng hướng dẫn, tại sao bác chống chỉ định cồn, ai bảo bác sử dụng cồn hóa chất làm gì, sử dụng cồn trắng pha với nước lọc, tỉ lệ 1 cồn và 10-15 nước lọc. Thắm bông gòn(k được ướt lắm) lau từ giữa màn hình lan dần ra tứ phía(có cồn thì sẽ bóc hơi nhanh hơn + lau từ giữa màn hình thì k có chuyện chảy xuống bo cao áp) có thể vệ sinh trong lúc máy hoạt động.
Hiện trên thị trường có đồ dùng để lau màn hình(nhất là LCD) của hãng Dell, rất hay, lâu rất sạch.

quynhanh_lyly
25-04-2006, 20:26
máy của mình màn hình gương lau bông dùng nước nó cứ mờ mờ...mình không dùng nước bao giờ cả. toàn là lau bông không hà

Justin
25-04-2006, 20:35
Thế mà bác cũng hướng dẫn, tại sao bác chống chỉ định cồn, ai bảo bác sử dụng cồn hóa chất làm gì, sử dụng cồn trắng pha với nước lọc, tỉ lệ 1 cồn và 10-15 nước lọc. Thắm bông gòn(k được ướt lắm) lau từ giữa màn hình lan dần ra tứ phía(có cồn thì sẽ bóc hơi nhanh hơn + lau từ giữa màn hình thì k có chuyện chảy xuống bo cao áp) có thể vệ sinh trong lúc máy hoạt động.
Hiện trên thị trường có đồ dùng để lau màn hình(nhất là LCD) của hãng Dell, rất hay, lâu rất sạch.
Cái này nguy hiểm nhá, cảm ơn vì bác đã chỉ bảo anh em, nhưng em thấy cách này có vẻ ko hợp lí lắm, em chỉ thấy người ta bảo là dùng nước lọc thôi & phải lau từ trên xuống, tuyệt đối ko được lau sang ngang hoạc xoáy tròn & từ dưới lên vì như thế sẽ làm tổn thương đến cấu trúc vật lí của màn hình, đấy là theo những gì em đọc được nên cũng tham gia góp ý cho anh em thôi, ko có ý bảo bác ntn_laptops sai hoàn toàn :D

freeway
02-05-2006, 21:00
em lỡ dung` cồn lau vài lần rôi` không biết có làm sao không nữa

kane
02-05-2006, 22:30
Nói như đồng chí rớt tin có vẻ hợp lý đấy, Chống chỉ định cồn. Muốn bốc hơi nhanh thì thấm bông gòn với nước ấm. Còn lỡ dùng cồn vài lần, No Problems!

samba8000
03-05-2006, 08:27
Dùng giấy tẩy trang của chi em là an toàn và sạch nhất.
nếu không có thì 50% nước rửa bát 50% nước lạnh thấm vô giấy lau miệng loại tốt cũng tạm được . Chú y' không được dùng nước rửa kính nhé, vì có acid ...

quynhanh_lyly
03-05-2006, 09:37
Không dùng nước để lau cho màn hình gương đc

freeway
03-05-2006, 11:41
cho mình hỏi lỡ dùng cồn lau rồi không biết có bị sao không

quynhanh_lyly
03-05-2006, 13:21
Một lần chắc cũng chẳng chết ai

nhatthientru
22-05-2006, 22:23
sai het, sai het
dùng nước dấm trộn với tỉ lệ 1:7 với nước tinh khiết( Không phải là nuơc khoáng nha).

sotxuathuyet
22-05-2006, 22:57
Tình hình đang trở nên căng thẳng sau khi các cụ lau màng hình. Tớ đọc đi đọc lại thấy thiên hạ cho phép lau bằng nước được. nên cứ lau mà không ngại. Trước đây chưa biết, thì để an toàn nhất, là mua một cái chổi lông xịn (dùng sơn cửa..), lông mịn, phất qua lại lên màng hình, rồi dùng vải nhung lau nhẹ. Cũng sạch không kém. Nhưng mà đừng có chỉ chỏ vào màng hình để lại mấy cái dấu vâng tay quê lắm.

lynx
22-05-2006, 23:24
Xin chị gái, em gái hoặc bạn gái chổi lông quét phấn ấy, sẽ mịn hơn. Đối với bụi thì dùng chổi lông để quét. Vềt bẩn thì dùng bông thấm nước, vắt kỹ để lau mới sạch.

Phương pháp lau thì giống lau bảng, cô giáo dạy khi còn tiểu học!

nobitavietnam
23-05-2006, 00:35
:D
Thấy mấy chú chuyên sửa laptop cứ đè cái màn hình của mình ra lau bằng... dầu hôi. chả bị vấn đề gì cả :D

dinhminh
23-05-2006, 19:32
theo tôi thì vấn đề này có thể giải quyết theo 2 hướng sau :
- Nếu màn hình gương thì chỉ cần dùng vải mềm lau nhẹ trên bề mặt là được, kỹ thuật lau thì cứ theo bác Jê su gì đó hướng dẫn.
- Nếu màn hình thường thì có thể dán thêm tấm bảo vệ, tấm dán này khá hiệu quả trong việc bảo vệ màn hình với những tác động bên ngoài lại có thể làm mầu sắc thể hiện được sâu hơn. Sau khi dán tấm bảo vệ rồi thì việc vệ sinh nó cũng giống như trên màn hình gương thôi.