PDA

View Full Version : Chơi game giật vì đâu ?

b4bytr4ng
12-10-2011, 20:34
Tình hình là em đang chơi DragonicaVN , em gặp vấn đề là bình thường thì chơi rât mượt , nhưng những lúc mà đánh quái chết nhìu cùng 1 lúc hay những chỗ đông người mình di chuyển nó sẽ hơi giật 1 tý rồi lại mượt ngay ... Nói chung em nghĩ là những lúc nào mà nó phải chuyền nhiều dữ liệu cùng 1 lúc thì nó hơi giật như vậy ( không phải lúc nào cũng bị , lúc bị lúc không đối với những trường hợp không phải xử lý nhiều lắm ) . Vậy cho em xin hỏi bị như vậy là vì đâu ? Đây là cấu hình máy em :
CPU : Q9400
Main: P5G41T MLX
Ram: 4GB
VGA: ASUS EAH 4670

quansantran
13-10-2011, 02:43
Chào bạn,
Máy bạn cấu hình không tệ. Theo bạn mô tả thì khả năng rất lớn là do mạng hoặc máy chủ yếu.

b4bytr4ng
13-10-2011, 13:37
haiz , không có ai có ý kiến gì nữa à ?

n2trungc13
13-10-2011, 13:43
Máy yếu chứ sao, card màn hình kô đủ, RAM kô đủ. nhiều vấn đề lắm

n2trungc13
13-10-2011, 13:43
à, cấu hình kia cũng kô đến nỗi tồi. Chắc do đường truyền.

b4bytr4ng
13-10-2011, 16:14
Tình hình là em đang chơi DragonicaVN , em gặp vấn đề là bình thường thì chơi rât mượt , nhưng những lúc mà đánh quái chết nhìu cùng 1 lúc hay những chỗ đông người mình di chuyển nó sẽ hơi giật 1 tý rồi lại mượt ngay ... Nói chung em nghĩ là những lúc nào mà nó phải chuyền nhiều dữ liệu cùng 1 lúc thì nó hơi giật như vậy ( không phải lúc nào cũng bị , lúc bị lúc không đối với những trường hợp không phải xử lý nhiều lắm ) . Vậy cho em xin hỏi bị như vậy là vì đâu ? Đây là cấu hình máy em :
CPU : Q9400
Main: P5G41T MLX
Ram: 4GB
VGA: ASUS EAH 4670

E xin đính chính là hiên tượng giật mà em nói ý , nói chính xác là bị đứng hình . thoi gian đứng hình thì tủy trường hợp nhưng k quá 1s , như vừa rồi e đi đông người thì nó bị đứng liên tục xong thì tự khởi động lại máy .Như vây là sao ? Liệu có phải ram hay main hay VGa có vấn đề không ? E hỏi bên cửa hàng máy tính thì người ta bảo là có thể là do nghẽn cái đường truyền bus nên bị như vậy , nghẽn nhiều quá nên bị reset máy . Vây mọi người nghĩ sao ?

quansantran
14-10-2011, 05:01
Bạn down phần mềm Real Temp hay Speed Fan và cài vào máy để check thử nhiệt độ của CPU và GPU. Theo hiện tượng bạn mô tả thì có thể CPU bị nóng quá hoặc RAM bị lỗi vì chơi game bị lag không thể làm máy restart được.

b4bytr4ng
14-10-2011, 20:40
Mình test nhiệt độ thì nhiệt độ system la 35 còn CPU thi lúc chơi game là khoảng 50 đến 60 . Ram mình là 2 thanh 2 Gb , main mình chỉ có 2 khe cắm ram thui , mình mới bỏ ra lau chùi và căm lại ram với VGA rui cài lại win mới , mình test thì có vẻ như chơi luột hơn , k hay bị giật như trước nữa nhưng mà hình như đôi khi ở chỗ đông người quá thì vẫn hơi bị , k bít như thế là do máy hay mạng nữa . Có khi nào VGA có vấn đề không ? Mà nhiệt độ như vậy có quá cao không mọi người ?
Mọi ngưởi xem cái ảnh này :
http://www.mediafire.com/i/?z5fkjm3n2iunam3 ( Lúc mình bật mezing + dragonica )
http://www.mediafire.com/i/?eipqach7z5obsbq ( Lúc mình chỉ bật Dragonica )
http://www.mediafire.com/i/?g1a136b7aft7kyg (Lúc mình không bật gì)

Hình như lúc mình chỉ bật dragon thì không bị hoặc là ít hơn .

quansantran
15-10-2011, 00:37
Theo mình thì máy bạn khi chơi game là nóng đó. 55-65 độ là quá cao. Đó có thể là nguyên nhân làm máy chạy chậm lại và bị restart. Còn chuyện khi đến chỗ đông người mà giật thì phần lớn nguyên nhân là do máy chủ game quá tải làm game bị lag thôi.
Xin hỏi là bạn đang sài heat sink gì cho CPU? Nếu có điều kiện thì nên sắm một bộ tản nhiệt tốt cho máy. Còn không thì bạn thay keo tản nhiệt cho CPU xem có làm cho nó mát hơn không.

hoanghiep287
15-10-2011, 09:46
Máy dật cũng do nhìu nguyên nhân lắm mình chơi game war thường cũng bị dật chỗ đông quái hết đám đông thì hết giật lun theo mình là do card đồ họa ko yếu cả ram ko đủ để load và cũng có thể lúc đấy đường chuyền mạng yếu nói chung là loanh quoanh chỉ có mấy nguyên nhân này thôi ah' :d

b4bytr4ng
15-10-2011, 13:14
Mình dùng Deepcool cho CPU . Cũng mún mua cái quạt A70 nhưng mà hem có tìn . Mình xem yêu cầu của game thì cấu hình máy mình vượt xa . Chả bít máy mình có vấn đề hay thế nào nữa . Chán quá cơ .

zaizai
16-10-2011, 10:13
1: CPU nóng
2: Kiểm tra lại win
3: Driver quá cũ tìm soft update driver lên

truongle911
24-10-2011, 18:44
giật kiểu này mạng ko liên quan đâu,nguyên nhân chắc chắn là do máy,mà cấu hình máy thế này thì chơi gì cũng khó giật lắm,nên khả năng là do virus thôi bạn,giờ có nhiều loại virus chiếm memory lắm đấy,kiếm anti virus tốt về check xem sao bạn