PDA

View Full Version : Hỏi & Đáp: Tư vấn loa computer

Alex_del
06-02-2006, 20:32
Tui đang định kiếm con loa 2.1 , ko biết nên chọn thằng nào tầm 50-60 $, nghe dân IT nói có con Antec Lansing ATP3 và Logitech Z3 là tạm ổn, giữa 2 con này thì chọn con nào bây giờ

Mà cùng giá tiền trên có con nào ngon hơn ko vậy ?

potterviet
06-02-2006, 23:15
_ Nghe thử = tai rồi chọn là chính xác nhất. Altec thì tới Việt Quang, có phòng thử luôn. Tui đang xài CamBridge SoundWorks 1600 4.1 + Sound Blaster Live ! 4.1.

_ Loa xịn phải đi chung với sound cảd xịn nhá, ko thì nghe bad lắm đó.

hoangtuan8x
07-02-2006, 00:08
Tui có cái SB Live 4.1 mà lại nghe = headphone hihi.
Định mang 2 cái loa thùng của dàn karaoke gắn vào xem sao, có cần phải có âm-li ko các bác? Gắn dây nhợ thế nào cho đúng nhỉ? xin các bác sành chỉ dùm tí

dly
07-02-2006, 00:28
Sound Live 4.1 mà nghe loa thùng (2 loa) bạn chỉ cần lấy ngõ ra trên card sound có mầu xanh chuối non, nếu 4 loa thì xanh non cho 2 loa trước, đen cho 2 loa sau, Nếu được loa Liên Xô thì âm thanh tuyệt vời chỉ tiếc là thiếu sub.
Tôi đang nghe theo dạng này: Loa trước gỡ trong cặp Pioneer (loa thùng) sau Loa Liên Xô 505, sub của Creative 5300 (loa vệ tinh của Creative đóng gói cất nguyên con trong thùng chẳng buôn nhìn tới)

squall_nix
08-02-2006, 09:07
Hé hé... vấn đề là em muốn tậu một con 5.1 về để xem phim, chơi game...v.v Em cần tính đa đa dụng hơn, có thể với từng thể loại nó không hay nhất nhưng em cần sự đa dạng, nhìn chung âm thanh tổng thể đẹp là ok rồi. Riêng về loa 5.1 thì các kênh phải tách bạch, rõ ràng em mí chịu.

Nếu gu bass tròn chắc thì nên chọn Altec, còn gu rock thì Logitech.

Nhân tiện các bác cho em hỏi bộ 5.1 nào giá 200$ đổ lại cho chất lượng âm thanh tốt, em vò đầu bức tóc mấy tháng rồi. Chọn mua loa PC cao cấp khó thật!!! Các bác tư vấn luôn về kỹ thuật âm thanh của loa PC luôn nhé.

tran_phong
08-02-2006, 10:42
Thử 2 cái này coi thử đáp ứng nhu cầu của bạn được không :D
http://i18.photobucket.com/albums/b137/tran_phong/ceative_x-fi.jpg
http://creative.com/products/product.asp?category=1&subcategory=208&product=14065
http://creative.com/products/product.asp?category=4&subcategory=113&product=5076

cái này là ước mơ của tui
http://i18.photobucket.com/albums/b137/tran_phong/p_companion_m.jpg
http://www.bose.com/controller?event=VIEW_PRODUCT_PAGE_EVENT&product=companion3_computer_index

squall_nix
08-02-2006, 12:02
Cái Creative là quá ngon rồi!!! Nhưng sao nó có nhiều loa vệ tinh quá

Cấu hình cái Create Inspire T7700 như sau:
- Subwoofer: 24 Watt Sinus
- Satelliten: je 8 Watt Sinus
- Center: 20 Watt Sinus
Frequenzumfang: 40 Hz - 20 kHz
- CMSS® Upmix-Technologie für 7.1 Surroundklang mit 5.1 und 6.1 Karten
- M-PORT: Docking-Lösung für den direkten Anschluss an compatible MP3-Player
- Kabellängen: Satelliten und Center: zwischen 2 und 5 Meter

----> he he ... cái này có thể so sánh với cái VS3151 cua Altec đấy!!!

Đây là dàn VS3135 của Altec Lasing, mời các bạn tham khảo.

Đặc tính loa:

Rear: 50W (150Hz -> 20kHz)
Center: 10W (150Hz -> 20kHz)
Subwoofer: 20W (40Hz -> 150Hz)

Còn đây là quảng cáo của Altec Lasing:

Impressive Power – Thrusts you into the gaming and movie experience!
Powerful Bass – Feel shakes and quakes from the front-firing, long-throw subwoofer housed in a
ported, wooden cabinet.
Dual-Mode Selector – Each listening mode is specially engineered to provide outstanding performance.
• Use the 6-Channel Surround Mode with a 6-channel sound card to thrill your senses with the
vivid, panoramic experience of true surround sound.
• Use the 2/4 Channel Mode to enjoy immersive six-speaker sound from any source – CD players,
MP3 players, or your standard 2 or 4-channel sound card.
Pivoting Center Channel and wall-mountable speakers – For a convenient and flexible
installation.
Distinctive Styling – Looks great next to your flat panel monitor or anywhere in your home.
Feature-loaded Control Pod
• Power and volume (master, center, surround, and subwoofer)
• Headphone jack
• Built-in RCA inputs for your TV or video gaming system
Shielded Satellites – For use near video monitors.

Killer_In_Bed
11-02-2006, 00:42
Uhm, Tầm 100$, em thấy có bộ T5900 của Creative...Bộ đó nghe rất khá, âm bass tuy ko thật ấm, sâu, nhưng cũng rất ổn (loa dưới 100$ mà kiêm đc loa bass tốt khó lắm ;)). Treble nghe khá, có loa tweeter, driver tái tạo tiếng treble nghe rất đc. Loa đó khi xem phim, chơi game cho chất lượng rất khá. Em nghe nhạc = bộ đó thì thấy chất lượng khá cho những bài hát thể loại nhẹ nhàng, nhưng nếu tweak = soft 1 tý, cộng với cách sắp đặt loa nữa, nghe những bài rock/R&B rất ổn (phải tweak vì tiếng bass của những thể loại nhạc này rất khó điều chỉnh)...;) Ví dụ DFX, soundcard tốt, v.v...Em khuyến khích bác làm con này rồi mua thêm con card sound Live! 5.1 hoặc nếu đc thì chơi Audigy 2 ZS, bác xem phim nghe nhạc với chơi game bét nhè!

squall_nix
11-02-2006, 16:46
Hàng Creative tầm trung (<150$) nghe chán lắm, còn dòng loa cao cấp của Creative mắc quá. Rất nhiều người khuyên mình không nên mua loa Creative.

Hiện tại, nhu cầu của mình là dòng loa 5.1, dòng loa này là khó test nhất. Mình thì chưa có kinh nghiệm nhiều về loa 5.1 này, ai biết thì hướng dẫn thêm giùm tôi với. Đã đầu tư 1 số tiền không nhỏ (đối mình thui nhé) thì phải chọn lựa cho kỹ, không còn cơ hội để mua lần thứ hai.

Bác nào nghe cái Bose Companion 3 thì đáng giá dùm em luôn, nghe nói con này không thua dàn dân dụng đâu, giá của nó hình như 275$ thì phải. Mình cũng nản dòng loa 5.1 lắm rồi, test nó điên cả đầu chứ chẳng chơi... hic hic... Muốn làm dân chơi không phải chuyện dễ!!!

hoangtuan8x
11-02-2006, 21:36
Xin lỗi các bác cho tui cắt ngang tí. Vị trí các loa nên để thế nào nghe hay nhất nhỉ? (chỉ có 2 loa thùng khá to)

tran_phong
11-02-2006, 22:50
Xin lỗi các bác cho tui cắt ngang tí. Vị trí các loa nên để thế nào nghe hay nhất nhỉ? (chỉ có 2 loa thùng khá to)

hướng thẳng tới nơi mình ngồi nghe, mình ngồi đối diện với nó.

to squall_nix : bạn ở TP HCM có thể lên thương xá TAX để nghe thử loa BOSE
Ở đó thấy có cả 1 phòng cho nghe thử luôn thì phải
have fun

squall_nix
12-02-2006, 18:35
to squall_nix : bạn ở TP HCM có thể lên thương xá TAX để nghe thử loa BOSE
Ở đó thấy có cả 1 phòng cho nghe thử luôn thì phải
have fun

Chắc mình bỏ ra 1 ngày để nghe thử các loại loa PC rồi mới có thể đánh giá sau.

Batigol_vn
12-02-2006, 20:22
tui đang xài bộ T7900, nhân tiện cho ý kiến luôn là với giá 100€ thì bộ này quả thật rất đáng đồng tiền. Mỗi tội loa bass công suất kô cao. Nên chỉ bật vừa đủ nghe thì hay thôi. Loa treble nghe thì rất ổn. Vì có rất nhiều loa vệ tinh nên các bác phải có một phòng tương đối rộng. Ít nhất là trên 20m2 thì mới cảm thụ hết được cái sướng của nó khi cho toàn bộ 7 loa vệ tinh hoạt động. Phòng bé mà nghe nhiều loa quá cũng dở lắm. Bộ này mà coi cinema thì khỏi phải bàn. Tuyệt vời.
http://images.creative.com/iss/images/products/headers/prod10321_hdr_1_6_1.jpg

squall_nix
12-02-2006, 21:03
tui đang xài bộ T7900, nhân tiện cho ý kiến luôn là với giá 100€ thì bộ này quả thật rất đáng đồng tiền. Mỗi tội loa bass công suất kô cao. Nên chỉ bật vừa đủ nghe thì hay thôi. Loa treble nghe thì rất ổn. Vì có rất nhiều loa vệ tinh nên các bác phải có một phòng tương đối rộng. Ít nhất là trên 20m2 thì mới cảm thụ hết được cái sướng của nó khi cho toàn bộ 7 loa vệ tinh hoạt động. Phòng bé mà nghe nhiều loa quá cũng dở lắm. Bộ này mà coi cinema thì khỏi phải bàn. Tuyệt vời.

Nghe bác quảng cáo em thấy cũng hợp túi tiền, nhưng loa bass yếu thì em tiếc lắm. Gu của em là bass tròn và chắc, âm cao thì trong nhưng không quá chói. Xét về tổng thể thì âm thanh phải đẹp, tức là âm trầm và âm cao không lấn át lẫn nhau cho dù mở volume lớn hay nhỏ.

Batigol_vn
13-02-2006, 00:29
bạn phải thông cảm. Loa bass chỉ được thế thôi, bass tròn thì ok nhưng chắc thì khó lắm. Phải là loa công suất lớn và thùng loa cũng phải lớn một chút thì mới có thể chắc được. Xét tổng thể thì bộ loa này khá ổn. Mình dùng bộ này cũng gần 2 năm rồi và thấy kô có gì phải hối hận cả.

VietDong157
13-02-2006, 10:52
theo tớ thì nêu không sử dụng được loa vi tinh thì dùng 1 loai loa khác nghe thử xem sao. Như tớ đang sử dụng ở nhà thì tớ dùng loa nhỏ của NAMMON hàng VN giá rẻ , mà lại nghe hay. VD loa Q117 có 2 cây đi kèm theo cả amli mà giá chỉ khoảng 400ng trở về thui mà nghe thi khỏi nghĩ . Tớ cũng thích nghe BASS nhiều và tiếng loa tròn. Công Suất thì (^_^) miễn chê 100W . Giá rẻ thì phải thử xem chứ đúng không

ITSMLo
13-02-2006, 15:29
Nếu các bác nhiều tiền thì đầu tư hẳn một bộ Ampli + bộ loa thùng giá tương đương sẽ thích hơn nhiều :D :D

squall_nix
14-02-2006, 02:11
Loa PC thì không thể nào sánh kịp với loa dân dụng rồi, nhưng dàn dân dụng được gọi là Home Theatre thì giá cũng ở trên mây. Còn riêng mình thì thích loa PC hơn vì là nó nhỏ gọn, dễ dàng bố trí và di chuyển. Một đặc diểm khác là loa PC có tích hợp sẵn ampli hoặc box điều khiển nên rất gọn. Vả lại, loa PC dùng chơi game, nghe nhạc hay xem phim đều rất tiện. Nếu bạn đang ngồi bên máy tính, mà máy tính có rất nhiều nhạc mp3 hay game thì dùng loa PC là tuyệt nhất. Nếu bạn bê nguyên dàn dân dụng vào phòng riêng sẽ rất tốn chỗ, nào là DVD, Ampli, TV... và nếu 1 phòng từ 16m -> 20m vuông thì dùng loa PC là phù hợp, loa PC cao cấp vẫn có thể cho âm thanh tốt. Theo mình dự đoán, loa PC sẽ rất thịnh hành và dễ dàn "lấn sân" loa dân dụng. Hiện nay có rất nhiều người mua loa PC về cắm vào đầu đĩa để nghe.

Alex_del
15-02-2006, 11:02
...chú này mắc tội SPAM nặng quá

ITSMLo
15-02-2006, 13:54
Loa PC thì không thể nào sánh kịp với loa dân dụng rồi, nhưng dàn dân dụng được gọi là Home Theatre thì giá cũng ở trên mây. Còn riêng mình thì thích loa PC hơn vì là nó nhỏ gọn, dễ dàng bố trí và di chuyển. Một đặc diểm khác là loa PC có tích hợp sẵn ampli hoặc box điều khiển nên rất gọn. Vả lại, loa PC dùng chơi game, nghe nhạc hay xem phim đều rất tiện. Nếu bạn đang ngồi bên máy tính, mà máy tính có rất nhiều nhạc mp3 hay game thì dùng loa PC là tuyệt nhất. Nếu bạn bê nguyên dàn dân dụng vào phòng riêng sẽ rất tốn chỗ, nào là DVD, Ampli, TV... và nếu 1 phòng từ 16m -> 20m vuông thì dùng loa PC là phù hợp, loa PC cao cấp vẫn có thể cho âm thanh tốt. Theo mình dự đoán, loa PC sẽ rất thịnh hành và dễ dàn "lấn sân" loa dân dụng. Hiện nay có rất nhiều người mua loa PC về cắm vào đầu đĩa để nghe.
Quan điểm của em là dùng loa vi tính thì dùng loại vừa tầm(<100$) Sound cũng vừa tầm thôi (có thể dùng tạm onboard :D :D):
Em thấy thằng này dùng được: ALTEC LANSING ATP-3 (2.1) giá tầm 60$
http://www.dmcomputer.com/xpod/myStore/showpic.php?image=A15_ATP-3.jpg&id=44&cat=22
Còn nếu muốn "gây sự với hàng xóm" :D :D thì sắm quách bộ giàn cho xong

squall_nix
16-02-2006, 00:05
...chú này mắc tội SPAM nặng quá
Ậy ậy, sao bác nói thế?

Quan điểm của em là dùng loa vi tính thì dùng loại vừa tầm(<100$) Sound cũng vừa tầm thôi (có thể dùng tạm onboard ):
Em thấy thằng này dùng được: ALTEC LANSING ATP-3 (2.1) giá tầm 60$
http://www.dmcomputer.com/xpod/myStore/showpic.php?image=A15_ATP-3.jpg&id=44&cat=22
Còn nếu muốn "gây sự với hàng xóm" thì sắm quách bộ giàn cho xong

Hì hì... con này cũng được chỉ có tội là 2.1 thui.

ITSMLo
16-02-2006, 17:09
Microlab sánh sao được với ALTEC LANSING :D :D

1102
16-02-2006, 21:03
sao cac bac lai lay microlab ra so voi anteclansing ? Microlab toi thay co moi con X10 duoc thoi :D. Toi dung 1 bo creative inspire 5200 + sound onboard, nghe chang thay van de j het. Moi toi tat ca cac loa crative (tru inspire5700,GD580,inspire5500D) ko co duong optical, ma toi khoai cai duong do lam, nghe that nhat. Ko co cai day thi phai kiem them 1 con ... cai j quen mat ten roi (hinh nhu la Creative Decoder DDTS-100) http://us.creative.com/products/product.asp?product=9468, cung cua Creative ket noi optical voi PC,PS2,Xbox... Cac bac thay sao ?

squall_nix
17-02-2006, 00:03
Microlab X10 chỉ để... đấm vỡ ngực thôi, nó không hay bằng Altec Lansing đâu. Một bộ loa hay phải có sự hài hòa giữa các âm trầm và âm cao, không cái nào lấn át cái nào. Nói chung âm thanh tổng thể phải đẹp trước khi xét đến từng chi tiết âm thanh của loa. Bạn cứ tin tui đi, loa Altec Lansing nghe hay lắm, nhất là model MX-5021 được mệnh danh là "hận đời nghe nhạc không đối thủ".

Rất cám ơn CADS đã góp ý.

Datpt
17-02-2006, 18:51
Bà con xài Creative thử coi
Tui xài dàn 2.1 nghe cũng nghiền lém

tagtag
17-02-2006, 23:31
Mình đã xài Altec rồi không sánh được với Cretive đâu...
Đang xài con T6060 5.1 soud creative 7.1 nghe tuyệt vời luôn

squall_nix
18-02-2006, 00:48
Mình đã xài Altec rồi không sánh được với Cretive đâu...
Đang xài con T6060 5.1 soud creative 7.1 nghe tuyệt vời luôn

Xin hỏi bác xài con Altec nào vậy? Bác đừng nói con Atlec vài chục đồng so sánh với con Creative 5.1 nhé. Hàng Creative trừ dòng GigaWorks ra thì chẳng có con nào xứng với đồng tiền bỏ ra mua nó. Cho tớ hỏi thêm về tiêu chuẩn đánh giá chất lượng âm thanh của bác một chút, theo bác thì cái loa Altec bác vừa nó thua con T6060 5.1 của bác như thế nào? Em rất mong cao kiến của bác...

tagtag
19-02-2006, 11:21
Mình đã xai con 5131 rồi không hay bằng thằng T6060, chỉ được cái to họng thôi hà.. dây là ý kiến chủ quan của mình thôi..

squall_nix
20-02-2006, 20:52
Loa PC thật khó chọn, rất đa dạng và phong phú. Tìm được cái loa ưng ý còn khó hơn tìm người yêu. Sau khi suy nghĩ, kỳ này quyết định mua Altec ATP3. Vừa túi tiền, đỡ phải có nguy cơ hối hận.

kt1
20-02-2006, 23:14
"bass tròn và chắc, mở volume lớn không vỡ tiếng" thì nên dùng Altec. Mình đang sử dụng GT5051R, âm thanh tuyệt vời cho games và movie lại không vướng dây trong phòng.

squall_nix
21-02-2006, 16:02
Mình đợi HMX-7051 ra lò xem sao, bộ này hứa hẹn một khả năng trình diễn âm thanh tuyệt vời. Bộ HMX-7051 là hậu bối của dòng MX-5021, đang rất được ưa chuộng tại VN.

haichau_it
09-03-2006, 16:45
Em cũng muốn mua một con atec lansing nhưng chỉ đủ tiền mua con khoảng 33usd con này 2.1, không biết con này có nghe hay hơn con soundmax giá tương đương mà 4.1 hay 5.1 không nhỉ? các bác có thể trả lời giúp em không.
Ít tiền nó khổ thế đó.
à không biết soundmax với microlab loa của hãng nào nghe hay hơn nhỉ, tất nhiên là thua atec lansing rồi.

cold_blood_boy
09-03-2006, 17:14
Theo mình đừng đặt nặng vấn đề âm thanh cho máy tính.
Nên mua một bộ giàn rời khoảng 20 - 25 triệu VNĐ bạn sẽ được âm thanh hay hơn nhiều. Hay khoảng 10 - 15 triệu nên chơi đồ second hand.

squall_nix
09-03-2006, 19:02
SoundMax mà so sánh với Altec Lansing thì hơi khập khiễng. Altec Lansing là một nhãn hiệu tên tuổi của Mỹ có từ năm 1920. Loa Altec Lansing được thiết kế nhằm vào từng đối tượng riêng biệt.Mình đã nghe thử các bộ loa Altec rồi, nhìn chung những bộ giá từ 55$ trở lên đều rất tuyệt.

P/S: Mình vừa tậu bộ Altec Lansing ATP3, nghe cũng được, hợp túi tiền với nông dân đam mê hi-tech... Nói chung bộ này làm vừa lòng khá nhiều người khi bỏ ra một số tiền ít ỏi để mua nó.

lee_huynh306
09-03-2006, 20:47
Thật sự mà nói hàng Creative không xứng với giá tiền mà mình bỏ ra!

amnhactructuyen
10-03-2006, 11:31
Hiện tại ở VN thì có 2 hãng Altec Lansing và Creative là đáng quan tâm hơn. Mình thiên về Altec Lansing, nếu chơi games, nghe nhạc nhẹ, xem film thì nó đáp ứng với cậu đó. Còn Boss thì hình như ở VN ít thấy bày bán, mà có bán chắc với cũng không tới. Còn muốn Bass nhiều thì mua loa dân dụng đi, vì loa máy tính mà chơi bass thấy kô ổn, đặc biệt nếu nghe dance music.

dly
10-03-2006, 11:52
Ở VN Altec Lansing hình như bị làm bộ diện thế để sử dung 220Volt hay sao đó mà nghe dở ẹc à cùng model nhưng 110volt nghe hay hơn nhiều. Trước kia có được nghe bộ laptech hay tên gì gân gần giông vậy nghe ghiền luôn tìm hoài không thấy có hàng. Sau này chơi chú Microlab 5x/5.1 lấy bộ mấy loa treble của Pioner làm loa vệ tinh hết muốn đổi loa khác.

Mẹo vặt cho các bạn muốn độ lại tiêng sub
Mở cục sub ra nhờ các "chú thợ điện" (không đọc lái à nha) gắn thêm một bộ tụ. Bảo đảm nghe hết hồn

amnhactructuyen
10-03-2006, 11:57
Ở VN Altec Lansing hình như bị làm bộ diện thế để sử dung 220Volt hay sao đó mà nghe dở ẹc à cùng model nhưng 110volt nghe hay hơn nhiều. Trước kia có được nghe bộ laptech hay tên gì gân gần giông vậy nghe ghiền luôn tìm hoài không thấy có hàng. Sau này chơi chú Microlab 5x/5.1 lấy bộ mấy loa treble của Pioner làm loa vệ tinh hết muốn đổi loa khác.

Mở cục sub ra nhờ các "chú thợ điện" (không đọc lái à nha) gắn thêm một bộ tụ. Bảo đảm nghe hết hồn
Uhm, nếu có năng khiếu thì loa dỏm cũng làm nghe hay được như thường. Anh em có chiệu gì hay hay độc độc bày ra tìm hiểu đi.

squall_nix
14-03-2006, 00:29

Ậy da, lị đừng có xúi dại chứ, gắm thêm bậy bạ là nó nổ chết cha. Lị làm thử chước đi, ngọ làm theo...

dly
14-03-2006, 06:37
Mấy cái này tôi làm rồi bạn ạ, không nói bậy đâu. Khá nhiều Loa cục sub sử dụng tụ nhỏ nên khi Bass nhồi thì không đủ hơi nên tiếng Bass thường hụt, không tròn, tiếng thiếu rền và sâu, sau khi độ thêm tiếng bass thay đổi hẳn chỉ ngán cái vụ thùng loa mà dỏm thì "rung thùng"

Đã từng làm và làm cho bạn bè. Truyện vặt (chảnh)

squall_nix
14-03-2006, 22:05
Ngọ nghe dân chuyên độ hàng lói, thùng hoa zin mà mở ra, xong rồi ráp lại sẽ nghe dở hơn. Ngọ cũng không rành cái lày lắm, chứ ngọ thấy con Altec Lasing của ngọ chơi bass cũng khá. Nghe phê hơn bộ Nicole SD525 của ngọ trước đây nhiều...

hetien
14-03-2006, 22:24
Ngọ nghe dân chuyên độ hàng lói, thùng hoa zin mà mở ra, xong rồi ráp lại sẽ nghe dở hơn. Ngọ cũng không rành cái lày lắm, chứ ngọ thấy con Altec Lasing của ngọ chơi bass cũng khá. Nghe phê hơn bộ Nicole SD525 của ngọ trước đây nhiều...
Ặc Ặc, té ngửa! SD525 tui xài fải nói là hơn 5 năm rồi, tính đổi cái khác nhưng lại ko có $ :(

Alex_del
15-03-2006, 19:11
1.... ĐÃ TỪ rất lâu ngày còn ở quê mình làm bộ Microlad 2.1 nghe hay lắm , cứ nghĩ là Microlad nghe hay, sau này mua bộ Microlad M 900 nghe chán lắm,Bass quá lớn lấn hết trét , nghe rè , thầng bạn mình nó mua con Microlad 2.1 cũng nghe như **** ấy, không dc như con cũ nhà mình . Rút ra kết luận là thằng Microlad làm loa càng ngày càng tệ ( he he... chủ quan thôi )

2. Ngày nay, tống khứ con M900 chấp nhận lỗ nặng để đưa em AL ATP 3 và quyết không ân hận, nghe rất OK , ai nghe loa của mình đều khen rất OK ( mới chỉ là dòng thấp của AL mà nghe dã rất OK )

3.Lời khuyên cho những người chuẩn bị mua loa : nếu có thể thì hãy chọn loa danh tiếng chút, mấy thằng loa Sound MAx hay Mcrolad không đáng đồng tiền bát gạo đâu, kể cả dòng cấp cao đi nữa

haichau_it
16-03-2006, 16:19
vậy thì chỉ còn cách mua atec lansing thôi, đệ quyết định mua loa 2.1 của atec, con này giá 50usd, cũng thích mua con cao hơn nhưng không có tiền. Thôi đành vậy, mà em mua loa 2.1 phù hợp với sở thích nghe nhạc phải không mấy huynh, còn nếu chơi game, và xem phim thì 5.1 và 7.1 đúng không.

dly
16-03-2006, 17:52
Chàng Alex_del mới chơi có 1 hay 2 đơi loa Microlab mà chưa đủ hiểu đâu. nghe giòng x3 trở lên biết mùi ngay

tới haichau_it: Chơi Altec nhớ tìm cái nào điện 110volt

phoenix
18-03-2006, 22:44

Lạ nhỉ, điện 100Volt lớn hơn điện 220Volt sao? Đáng lẽ 220Volt phải mạnh hơn chứ!

haichau_it
19-03-2006, 15:04
cảm ơn anh đã góp ý, nhưng em không hiểu tại sao lại nên chọn con có điện thế 110volt??????

dly
19-03-2006, 21:33
Mấy cái Altec xuất sang Châu Âu điện 110Volt, Hàng bán tại VN bị làm lại và cái này ảnh hưởng rất lớn tới Ampli của loa này, tiếng bị méo, không trong. (Làm lại điện thế này không phải Altec làm mà là.......)

phoenix
21-03-2006, 00:11
Đúng rồi, toàn là hàng bên Tàu đưa qua, nghe chán phèo. Loa hiệu mà nghe phọp phẹp như là hàng Việt Nam chất lương cao!!? Vào thời điểm này, ai có tiền nhập các linh kiện tiêu chuẩn Âu Mỹ về VN thì tốt quá. Tuy giá đắt nhưng đảm bảo xứng đáng đồng tiền bát gạo.

zenki
21-03-2006, 00:57
Sao kô ai bàn tới Logitech và Klipsch nhỉ, với 1 số tiền tương đối tầm 100 USD là có thể tậu được dàn 4.1 Z560, nghe nhạc thì tuyệt vời, nếu thích độ thêm thì độ thêm 4 loa Polk thay cho 4 loa vệ tinh là kô đối thủ liền, hoặc bỏ thêm vài chục USD là có bộ 5.1 Z5300 cũng được đánh giá là khá, cao hơn 1 bậc là Z680 với âm thanh Digital giá tầm 3 triệu, cao hơn nữa là Z5500 đựoc đánh giá là loa hay nhất năm 2005 hay gì đó, giá trên 5 triệu, nhiều gia đình nước ngoài sử dụng bộ Z5500 này cho phòng khách của họ. Cao cấp hơn thì có Klispch chỉ cần mở nhạc hòa tấu thôi là tim đập thình thịch liền :glare:
Thấy anh em trong đây chuộng Altec hơn nhỉ
Logitech Z560
Logitech Z5300
Logitech Z680
Logitech Z5500

phoenix
22-03-2006, 08:49
Logitech và Klipsch là hàng quá cao cấp rồi, không chơi nổi.

haichau_it
24-03-2006, 10:08
atec là hàng cao cấp rôi, logitech còn cao cấp hơn nữa hả, bó tay luôn, mà logitech là của nước nào sản xuất vậy.

Alex_del
24-03-2006, 13:32
Chàng Alex_del mới chơi có 1 hay 2 đơi loa Microlab mà chưa đủ hiểu đâu. nghe giòng x3 trở lên biết mùi ngay

Đúng là tui chỉ có dùng vài loại của Microlad thôi, nhưng nghe loại này của bạn bè thì nhiều rồi, tất nhiên là dòng cao cấp của Microlad nghe vẫn khá ( nhưng ko hài hòa giữa bass tress cho lắm ), với tiền đó mà đầu tư cho AL hay Logitech thì tốt hơn nhiều ,

Arkain
24-03-2006, 17:26
atec là hàng cao cấp rôi, logitech còn cao cấp hơn nữa hả, bó tay luôn, mà logitech là của nước nào sản xuất vậy.

Tớ xin đề cử bài này làm "Câu nói trong tháng" :lick:

squall_nix
24-03-2006, 21:29
Nhìn mấy cái Logitech và Klipsch ghiền quá, tiếc là mình vừa mới mua con AL-ATP3. Con này chuyên dùng để nghe nhạc dance, nghe không phê không ăn tiền. Từ lúc mua con ATP3 này về, tự nhiên mình đổi gu sang nghe nhạc Trịnh, thế mới chết chứ... Giờ mình muốn tống khứ nó đi thì tiếc, do đó đành để lại để nhắc nhở mình đã... chơi dại! Hic hic...

dinocon
24-03-2006, 22:07
Nhìn mấy cái Logitech và Klipsch ghiền quá, tiếc là mình vừa mới mua con AL-ATP3. Con này chuyên dùng để nghe nhạc dance, nghe không phê không ăn tiền. Từ lúc mua con ATP3 này về, tự nhiên mình đổi gu sang nghe nhạc Trịnh, thế mới chết chứ... Giờ mình muốn tống khứ nó đi thì tiếc, do đó đành để lại để nhắc nhở mình đã... chơi dại! Hic hic...
con này CS cũng hơi yếu, nhưng tạm chấp nhận so với giá tinền đó :D

squall_nix
25-03-2006, 01:20
con này CS cũng hơi yếu, nhưng tạm chấp nhận so với giá tinền đó :D

Uhm, lần sau tớ không thèm chơi dại nữa, mua loa thùng về dập là phê nhất.

Nhân tiện cũng xin hỏi các bác loa 5.1 nào dành cho PC dữ nhất hiện có mặt VN? Có phả thằng GigaWorks của Creative không vậy các bác?

dinocon
25-03-2006, 09:12
Uhm, lần sau tớ không thèm chơi dại nữa, mua loa thùng về dập là phê nhất.

Nhân tiện cũng xin hỏi các bác loa 5.1 nào dành cho PC dữ nhất hiện có mặt VN? Có phả thằng GigaWorks của Creative không vậy các bác?
5.1 dữ nhất có mặt tại VN á ... kể ra thì nhiều quá trời luôn nhưng bộ Z680 và Z5500 của Logitech có vẻ chiếm ưu thế hơn MegaWork. Bộ GigaWork bro nói là 7.1, con này là S750 có thể nói là vô địch trong dòng 7.1 ... hic tiếc là mình chưa có dịp nghe thử loa này !

flamenco
27-03-2006, 17:42
Em đang muốn mua 1 bộ loa rẻ rẻ thôi (50USD đổ lại) và là loa 2.0 hoặc 2.1 vì em thực sự ko có nhu cầu chơi game hay xem phim DVD (cũng ko có thời gian mà làm mấy thứ đó! T_T ).

Em có nhu cầu nghe nhạc là chính. Em nghe rock, metal các loại (80%), classic guitar và Symphony (cả 2 cái này là 20%). Em cũng dùng nó như 1 máy tập cho cái đàn E-Guitar của em. Về chuyện nhanh hỏng loa vì cắm trực tiếp vào Effect thì em ko lo vì em đã làm trong thời gian dài mà cái loa dỏm của em có thay đổi gì đâu! :emlaugh: Em để volume vừa phải mà!
Em có vẻ khoái mấy cái loa của Bose Companion (ko nhớ rõ tên lắm) vì thấy bảo ưu điểm của nó là âm trầm ngon và âm thanh tinh tế (thế thật thì tốt quá!) :down: . Các anh tư vấn giúp em với, và 1 yếu tố khá quan trọng, công suất "nên " lớn lớn 1 chút (đủ để làm 1 căn phòng khoảng 70 m2 "tràn ngập âm thanh" là được mà! :wub: hì hì! ^_^ ).

Em Cảm ơn các anh trước nhé!

ITSMLo
28-03-2006, 16:39
Cố thêm mấy $ nữa làm bộ này: Altec Lansing ATP-3 (2.1)
http://tanquang.com/
http://www.dmcomputer.com/xpod/myStore/showpic.php?image=A15_ATP-3.jpg&id=44&cat=50

SLI-nForce4
28-03-2006, 17:48
Sao bạn không mua lun cái 5.1 về mà dùng??Mình thấy cũng tốt đấy chứ??Không đắt hơn 2.1 là mấy mà nghe thì chắc sảng khoái hơn, nhất là đối với fan rock như tui :D Thêm con card sound thì...hết chê..linkpark...eminem..50 cents đã hết chê lun!!

haichau_it
29-03-2006, 09:48
Em định mua con này AL-ATP3, mà sao bác squall_nix kêu là mua xong hối hận, là sao, tại sao lại hối hận, nói rõ cho em coi, để em còn đề phòng chứ.
Con này chức năng chính là nghe nhạc dance à, nghe nhạc bình thường không được hay cho lắm à.???????
KHônng hiểu.

Tớ xin đề cử bài này làm "Câu nói trong tháng" :lick:
tại em không biết em mới hỏi chứ, sao lại cười em. KHông biết phải hỏi, muốn giỏi phải học mà. Chán anh quá.

flamenco
29-03-2006, 15:28
hix, music nó chỉ có stereo thôi bác ạ! Em có xem DVD đâu mà 5.1 cho phí tiền! Với lại tầm tiền đó thì 2.1 là ok nhất! ^_^ Mà bác lại khoái bọn Eminem và 50 xu à? T_T Cái bọn đấy em ko thể nuốt nổi! Lại còn Linkin Park (Nu Metal) nữa chứ! Em thực tình ko hiểu bác là rock fan kiểu gì! T_T
Em qd lấy con Altec Lansing ATP-3 rùi! Thx mấy anh nhé!

squall_nix
29-03-2006, 16:56
Con AL-ATP3 nghe nhạc được thiết kế riêng cho nhạc dance (nhạc nghe ì đùng mà hàng xóm hay sang "góp ý" ấy). Con này tiếng Bass hơi cứng, nghe nhạc êm diệu không hay. Bạn bỏ ra vào trăm ký nữa mua dòng cao của AL nghe sẽ phê hơn.

Alex_del
05-04-2006, 21:34
Tập đàn , nghe rock thì chỉ nên LOGITECH Z3 thôi, nếu mà đã dc nghe con này kéo ghita điện thì sẽ ngay lập tức chọn con này

lee_huynh306
05-04-2006, 21:41
Hix hix, có cần phí tiền bỏ ra mấy trăm đô cho cái dàn loa vi tính hôn dzạ? nghe nói mà thèm quá xá... Mà tui nghĩ để tiền đó đầu tư vào dàn đĩa hay dàn karaoke ở nhà dám tốt hơn đó.
Hôm trước lại nhà bồ chơi, nhìn dàn Panasonic ham quá chừng, hỏi bao nhiêu vậy anh. Ảnh trả lời gọn hơ: 18 chai(mua cũng mấy năm rồi). Xém xỉu!
Nhưng mà nghe thì tê tái cõi lòng luôn mấy bồ ơi. Thử đi, rồi ...

Arkain
06-04-2006, 07:01
"Cần" thì không thất thiết, chăng qua là "Muốn" thôi. Muốn nghe nhạc rõ và trung thực (chẳng hạn như khi nghe nhạc hòa tấu thì có thể nghe rõ ràng từng loại nhạc cụ), Muốn nghe rõ đối phương đang lò mò tiến đến từ phía sau lưng khi chơi game, Muốn cảm thấy căn phòng rung chuyển khi đạn bay bom nổ trong phim mà không cần đến loa thùng và amplifier, Muốn nghe sound effects tuy ầm ầm nhưng lại sắc nét khi vặn volume lên cao chứ không bị lùng bùng như loa dở/cũ.

haichau_it: Thậy cậu hỏi thật thà vậy thì tớ xin trả lời nhé, loa nào cũng là của nước Trung Quốc sản xuất hết.

haichau_it
07-04-2006, 08:48
đúng rồi, loa do trung quốc sản xuất(lắp ráp thôi) còn phần design cho loa mới quan trọng, em hỏi là hỏi phẩn design thôi, và theo em biết thì loa atec lansing của mỹ design còn logitech thì của thụy sĩ design thế đó. Chứ giờ hàng gì mà chẳng là made in china. hahahaha

à quên, còn bộ loa vs2121 của atec thì sao nhỉ, có huynh nào dùng thử chưa, cho đệ biết ý kiến với, định mua con atp3 mà nghe squall_nix chê quá trới thì thôi, định chuyển qua con vs2121 này vậy, xin cho em biết ý kiến nha.

squall_nix
12-04-2006, 22:21
Cũng xin nhận xét thêm về con ATP3. Con này về kiểu dáng thì ai nhìn cũng khen, nó được design rất đẹp. Còn về kỹ thuật thì ôi thôi...mình phục sát đất!!! Lúc nó đánh bass, tui rà tay xem khí dội mạnh không, nhưng mà không ngờ là không thấy khí dội chỗ nào hết :-). Mình để tờ giấy gần cái Sub, chỉ thấy tờ giấy khẽ run nhẹ do sóng âm gây ra thôi. Thiết kế loa Sub con này khá chuẩn, loa bass bắn thẳng xuống mặt đất. Khi nghe nhạc dance(phải là nhạc dance đó nha), mình có thể cảm nhận được nền gạch nó rung đấy(vặn 1/2 volume). Do con này chuyên trị nhạc dance nên bass nó hơi cứng và khô, bác nên suy nghĩ kỹ khi chọn ATP3. Cái Sub này là loa gỗ, mình xài 1 thời gian thấy nó đánh càng lúc càng hay hơn. Mình cũng không hiểu tại sao nó lại như vậy?

Còn con vs2121, âm cao khá hay nhưng bass hơi yếu (hụt hơi). Theo mình con VS2121 không bằng ATP3.

haichau_it
14-04-2006, 17:43
uh, thế con atp3 có thể nghe nhạc bình thường không, tất nhiên là nghe được nhưng có hay không, ví dụ như nhạc rock, nhạc trịnh, hay nhạc pop ngoại,như của westlife, backstreet boy chẳng hạn.

squall_nix
14-04-2006, 19:47
uh, thế con atp3 có thể nghe nhạc bình thường không, tất nhiên là nghe được nhưng có hay không, ví dụ như nhạc rock, nhạc trịnh, hay nhạc pop ngoại,như của westlife, backstreet boy chẳng hạn.

Nhạc Trịnh thì nó chơi ở mức trên trunh bình 1 tí(theo mình thì nếu vặn bass nhỏ chút thì sẽ hay hơn). Còn pop rock thì khỏi phải bàn, nó trình diễn khá là tuyệt vời.

vn.disable
14-04-2006, 19:49
hix ! định góp ý ! mà thấy các bạn# cho ý kiến nhiều quá ! thui ! tự chính tai của bạn hưởng thụ mà chọn thôi !! có bao nhiêu tiền thì mua cho vừa đủ là dc rùi !:D

squall_nix
14-04-2006, 19:57
@vn.disable: bạn lại khách sáo quá, bạn cứ thẳng thắn góp ý. Mục đích chính của topic này là thảo thuận và chia sẽ kinh nghiệm. Rất mong ý kiến của bạn! Thân

Alex_del
15-04-2006, 14:05
Đúng là con này chuyên trị nhạc DANCE, nghe Bass dance cứ phải gọi là tim đập thình thịch , SUB nó làm bằng gì hổng rõ nhưng có lẽ bằng gỗ vì thấy nhẹ lắm ,loa vệ tinh trên mỗi chiếc có 3 loa : 2 chú tep và 1 chú trung , thiết kế thì tuyệt đẹp.
cảm giác của mình nghe dance hay nhất, rock bình thường , nhạc trẻ trung bình tuy nhiên nghe nhạc vàng lại rất phê , nói túm lại là đáng đồng tiền bát gạo .

Arkain
15-04-2006, 17:12
Ờm, mà không biết các huynh đệ khi nghe nhạc có chỉnh lại equalizer cho đúng theo loại nhạc không nhỉ? Tớ nghi ngờ có nhiều người cứ mở Winamp ra mà nhấn "Play" thôi chứ chưa bao giờ chỉnh lại presets cho đúng cả.

nuahonthuongdau
15-04-2006, 17:41
Muốn âm thanh ngon chỉ có cách mua loa 5.1,. tín hiệu ra là digital
loa 7.1 công suất có thể lớn nhưng tín hiệu ra chỉ là analog

squall_nix
15-04-2006, 20:30
Muốn âm thanh ngon chỉ có cách mua loa 5.1,. tín hiệu ra là digital
loa 7.1 công suất có thể lớn nhưng tín hiệu ra chỉ là analog

Xem ra bạn quá thần tượng âm thanh digital rồi đó, bản chất của tín hiệu digital là được mã hóa từ tín hiệu analog. Thực ra, âm thanh digital nghe không hay hơn âm thanh analog.

haichau_it
15-04-2006, 21:46
vậy còn chờ gì nữa mà không mua nó về mấy huynh đệ nhỉ, cảm ơn các huynh đệ đã góp ý nhiệt tình, đặc biệt là squall_nix. mà nói thêm, analog hay hơn digital là đúng rồi, nhưng quan trọng ở đây là đối với loa kĩ thuật số thì nó có bộ giải mã tích hợp ở loa (nhiệm vụ này đáng ra là của soundcard, để tránh bị nhiễu khi truyền tín hiệu từ soundcard lên loa thôi mà, truyền bằng tín hiệu digital thì ít bị nhiễu hơn, và dễ đàng sửa lỗi khi có nhiễu, còn khi truyền analog thì bị nhiễu thì không thể sữa lỗi khi đã truyền lên loa. Như vậy loa kĩ thuật số chỉ hơn loa analog ơ giai đoạn truyền tín hiệu lên loa thôi. Nói chung truyền bằng tín hiệu số thì tốt hơn.

squall_nix
15-04-2006, 22:56
vậy còn chờ gì nữa mà không mua nó về mấy huynh đệ nhỉ, cảm ơn các huynh đệ đã góp ý nhiệt tình, đặc biệt là squall_nix. mà nói thêm, analog hay hơn digital là đúng rồi, nhưng quan trọng ở đây là đối với loa kĩ thuật số thì nó có bộ giải mã tích hợp ở loa (nhiệm vụ này đáng ra là của soundcard, để tránh bị nhiễu khi truyền tín hiệu từ soundcard lên loa thôi mà, truyền bằng tín hiệu digital thì ít bị nhiễu hơn, và dễ đàng sửa lỗi khi có nhiễu, còn khi truyền analog thì bị nhiễu thì không thể sữa lỗi khi đã truyền lên loa. Như vậy loa kĩ thuật số chỉ hơn loa analog ơ giai đoạn truyền tín hiệu lên loa thôi. Nói chung truyền bằng tín hiệu số thì tốt hơn.

Gu nghe nhạc mỗi người mỗi khác, bác đừng vội quyết định kẻo ân hận không kịp. Tốt nhất bạn nên ra cửa hàng nghe thử loa, bạn cứ đem theo những thể loại nhạc mà mình thích để thử. Nói thật với bác, do em kg có tiền mới chọn con ATP3 này, em mà có tiền là em dzớt con ALTEC LANSING VS-4121 (2.1) rồi. Con này công suất được nâng lên đang kể, tiếng bass mềm mại hơn. The em thì bác cũng nên nghe thử con này, giá 85$.

Đây là thông tin về con VS4121:

http://www.dmcomputer.com/xpod/myStore/images/products/large/A15_VS-4121.jpg

Công suất: 31W (6W x 2 và 19W)

Dải tần: 25 Hz - 15 kHz (-10dB)

Trở kháng: 4ohm

Tỷ số SNR: >73dB

Thiết kế:
.Loa vệ tinh: 2 loa toàn dải 28mm
:1 loa trung trầm 3"
.Loa siêu trầm: 1 loa dải rộng 6.5" chống nhiễm từ

Kích thước:
.Loa vệ tinh: 4" x 4.7" x 9.2"
.Loa siêu trầm: 8" x 9.9" x 13.6"

Trọng lượng: 6.3kg

Còn đây là ATP3 mà em đang xài:

http://www.dmcomputer.com/xpod/myStore/images/products/large/A15_ATP-3.jpg

Công suất: 27W (6W x 2 và 15W)

Dải tần: 25 Hz – 15 kHz (-10dB)

Trở kháng: 4ohm

Tỷ số SNR: >73dB

Thiết kế:
.Loa vệ tinh:
2 loa toàn dải 28mm
1 loa trung trầm 3"

.Loa siêu trầm:
1 loa dải rộng 6.5"" chống nhiễm từ

Kích thước:
.Loa vệ tinh: 4.5" x 4.5" x 9.5"
.Loa siêu trầm: 14" x 8.5" x 10"

Trọng lượng: 6.3kg

flamenco
16-04-2006, 09:33
ủa? em thấy có đến 2 con Z3 ở trần anh cơ mà? KO biết anh nói con Z3 nào. 1 con 66 và 1 con 76USD!
Mà em lỡ mua con ATP-3 rồi (cũng được 2 tuần - còn mới tinh) (chỉ thất vọng 1 chút về mid và treble của nó vặn to là hơi vỡ chứ bass thì phê lém). Ko biết trả lại Trần Anh (có bù tiền) để đổi lấy con kia thì có sao ko nhỉ?

dly
16-04-2006, 10:42
(chỉ thất vọng 1 chút về mid và treble của nó vặn to là hơi vỡ chứ bass thì phê lém).

Bạn ràng lùng căp loa Liên Xô đánh kèm, Nghe thích lắm, Trong và mượt hơn nhiều, không lo vỡ tiếng

lee_huynh306
16-04-2006, 14:10
Ở Việt Nam mà kiếm hàng LX chắc cũng mỏi mòn cửa sổ tâm hồn à nghe. Toàn hàng TQ, mèn ui, cứ như là TQ thống trị thị trường VN á. Mua cái 5.1 của Creative đi, chưa tới $60 mà! Hàng Microlab 2.1 cũng nhiều, chất lượng cũng hổng tồi đâu.

Alex_del
17-04-2006, 17:14
ủa? em thấy có đến 2 con Z3 ở trần anh cơ mà? KO biết anh nói con Z3 nào. 1 con 66 và 1 con 76USD!
Mà em lỡ mua con ATP-3 rồi (cũng được 2 tuần - còn mới tinh) (chỉ thất vọng 1 chút về mid và treble của nó vặn to là hơi vỡ chứ bass thì phê lém). Ko biết trả lại Trần Anh (có bù tiền) để đổi lấy con kia thì có sao ko nhỉ?
:D , Tớ cũng đang dùng con ATP -3 nghe nhạc thì ko có gì phải bàn cãi cả, nhưng mà với cậu nhu cầu là ghita hay ghita điện thì logitech Z3 ( lấy con 65 $ thôi ) , tiếng đánh con này phê lắm , dặc biệt là trong ghita , nghe thanh, còn ghita điện thì thôi rồi, tớ đã nghe con này của thằng bạn chuyên về đàn ghita mà ...

UNGDIX
19-04-2006, 00:40
Đang muốn mua 1 con loa 5.1 tiêu chí "Ngon, bổ, rẻ" ( không chơi Nansin, Micro, SoundMax nhé). Các bác tư vấn giúp cái. :)

squall_nix
19-04-2006, 01:09
Bác nói rõ hơn về sở thích chơi loa của mình, để anh em biết đường mà tư vấn giùm bác. Tiêu chí "ngon, bổ, rẻ" của bác giống tư vấn ăn uống quá (j/k)... hì hì

mikamehi
19-04-2006, 08:32
SoundMax là hàng Việt Nam chất lượng cao, mấy bố tẩy chây như thế là hông được đâu, chẳng có yêu nước tí gì hết!

UNGDIX
19-04-2006, 09:57
Bác nói rõ hơn về sở thích chơi loa của mình, để anh em biết đường mà tư vấn giùm bác. Tiêu chí "ngon, bổ, rẻ" của bác giống tư vấn ăn uống quá (j/k)... hì hì

Trước giờ phần lớn mình dùng Headphone ( vì nhà đông người không muốn ảnh hưởng tới mọi người lúc đêm khuya ), cũng có 1 chú MicroLab 2.1 mua cách đây 6 năm, bỏ dùng lâu lắm rồi. Mình muốn 1 con loa chơi nhạc hay, âm thanh phải trong, tiếng bass rõ và khỏe.
Vừa ngó qua Trần Anh thấy: Altec Lansing Subwoofer VS-3151 - 5.1 <~~ con này, ai đã dùng thử chưa ? Cho nhận xét với.

À mà cả con Creative Subwoofer Inspire 5100 - 5.1 giá 68$, rẻ quá :w00t:

Arkain
19-04-2006, 12:37
Moderator note: Các general topics về PC speakers trong box Tư Vấn cũng như là Bệnh Viện Máy Tính đã được merged lại với nhau cho gọn, chúc các bạn "bình loạn" vui vẻ :cool:

lee_huynh306
21-04-2006, 10:13
SoundMax là hàng Việt Nam chất lượng cao, mấy bố tẩy chây như thế là hông được đâu, chẳng có yêu nước tí gì hết!
Ai đồn SoundMax là hàng Việt Nam dzạ? Hàng TQ đó, toàn in tiếng Tàu, mí lại đâu có logo hàng Việt Nam chất lượng cao. Mà thiệt tình thì chất lượng của nó cũng không phải quá tệ. Trung bình! Chấp nhận được miễn đừng quá khắc khe.
@@UNGDIX Creative Subwoofer Inspire 5100 - 5.1 giá 68$, ở đâu bán thế? Tui nhớ có $66 ở TITAN mừ.
Hàng Altec Lansing ở đâu có bán dzị mấy bồ? Mình cũng muốn thử nó đây.
Ah mà hàng Microlab thì sao, không nghe ai tỉ tê hết dzạ. Có ai xài wa chưa, nói cho anh em biết dzí.

hetien
23-04-2006, 00:16
An Minh mới mở cửa hàng là Ezone ở Tôn Thất Tùng Q1 chuyên bán loa và vài thứ linh tinh cuả CM.
Cái ATP3 ở Ezone bán $60 còn ở Hợp Nhất bán $50 thui!
KO biết sao lại chênh tới $10 vậy?

Alex_del
24-04-2006, 18:54
An Minh mới mở cửa hàng là Ezone ở Tôn Thất Tùng Q1 chuyên bán loa và vài thứ linh tinh cuả CM.
Cái ATP3 ở Ezone bán $60 còn ở Hợp Nhất bán $50 thui!
KO biết sao lại chênh tới $10 vậy?
Bữa trước mua ATP 3 của thằng Amtech nó báo giá 50 $ sseens nơi thì nói là 60 $ , chả hiểu nữa , vì khoái con này nên cũng vác về

020
15-07-2006, 00:45
Mình đang định mua loa 2.1
Đang băn khoăn giữa một số loại sau:
SonicGear Bluethunder III http://www.sonicgear.com.sg/pdetail.php?category=BLUE%20THUNDER&idnya=36
Edifier M3400 (con này ở Việt Quang có mà trên website của Edifier ko có?)
http://www.pinesystem.com.my/
Alteclandsing ATP3
http://www.amazon.com/gp/product/B00004XRED/102-8956945-6911311?v=glance&n=172282
Logitech Z3
http://www.gianguyenpc.com/view_product.php?pid=228

Mấy con này giá tại Sài Gòn khoảng 50-60$. Giờ ko biết chọn con nào, mấy Bro nào đã nghe rồi cho ý kiến giúp mình.
Ai thấy loại 2.1 hay 2.0 nào khác thì giới thiệu dùm luôn nha.
Cảm ơn nhiều :)

ITSMLo
15-07-2006, 08:45
Nếu kiếm được thì bác lấy con Logitech Z3i còn không thì lấy ATP3

Havi
23-07-2006, 13:14
BÀi này mình thấy hay hay, lấy bên MicrolabVietnam.
Source: http://microlab.com.vn/home/static.php?iSta=8
MỘT VÀI ĐẶC ĐIỂM KỸ THUẬT CỦA LOA
Loa có tác dụng chuyển năng lượng điện thành các tín hiệu âm thanh truyền trong không khí. Một loa đơn không thể tạo ra tần số âm thanh cao thấp nên phải cần các loại loa khác nhau như loa woofer cho dải tần thấp (mức lên cao nhất khoảng 1,5 kHz) và loa tweeter cho dải tần cao (trên 1,5 kHz).

Các loa subwoofer được sử dụng để tái tạo tần âm thấp nhất, xuống tới tận 25 Hz. Chất loa tốt là yếu tố cơ bản nhất của một bộ dàn, không có chúng thì ngay cả một đĩa CD tốt nhất nghe cũng sẽ chán nhất. Đối lập với nhiều người nghĩ, các loa to không cần thiết phải kêu lớn. Tuy nhiên, những loa lớn lại cho tiếng bass tốt hơn.

Hệ thống stereo cơ bản cần hai loa. Hiệu ứng stereo mang lại cho âm thanh cảm giác về hướng. Nếu bạn muốn tạo ra một hệ thống âm thanh gia đình thì hai loa này sẽ là loa chính trong hệ thống âm thanh surround. Ngoài hai loa chính, cần có thêm một loa trung tâm dùng để đưa lời thoại và hiệu ứng âm thanh, thêm vào ít nhất một cặp loa surround đằng sau nữa. Người mua thường có xu hướng chọn các loa nhỏ hoặc ít tiền để làm loa rear surround nếu hệ thống âm thanh của họ đã sử dụng loa lưỡng cực hay loa đa cực (như THX). Phần lớn người sử dụng thường muốn thêm một loa sub. DVD-Audio thường có chuẩn nhạc đa kênh nổi tiếng là 5.1.

Tần số đáp ứng của loa cho biết nó có thể tái tạo âm thanh ở mức bao nhiêu và như thế nào. Mỗi tần số đáp ứng cho biết chất lượng âm của loa đó. Phần lớn người ta có thể nghe với tần số từ 20 Hz tới 20 kHz, cho nên khi nhà sản xuất cụ thể tần số đáp ứng từ 38 Hz đến 23 kHz thì có nghĩa là loa đó chơi âm tần cao tốt hơn âm tần thấp. Con số ghi sau tần số của loa cho thấy thực ra âm thanh của loa còn có thể xuống thấp hơn hay cao hơn tần số trung bình. Tiếng bass và tiếng treble nên có nhưng với những loa quá cường điệu tiếng bass hay dải âm cao thì âm thanh sẽ bị vỡ và chói tai.

Tùy theo loại nhạc mà bạn nên chọn những loa khác nhau. Những người nghe nhạc rock thích nhiều tiếng bass, những người nghe nhạc acoustic sẽ thích dải trung chính xác, trong khi đó để xem phim thì độ chính xác giảm đi.

Công suất cho biết loa có thể kêu to thế nào.

Trở kháng được đo bằng Ohm. Nó không quyết định độ cao hay thấp của âm thanh, tuy nhiên bạn nên chọn ampli và loa cùng trở kháng với nhau.

Độ nhạy của loa cho ta biết giải tần của loa có thể lên được bao nhiêu và xuống được bao nhiêu. Nếu độ nhạy của loa lớn thì chỉ cần một dòng điện nhỏ từ ampli chạy qua là loa đã phát ra tín hiệu. Độ nhạy của loa lớn thì cần ampli công suất nhỏ. Việc chơi ampli tube (ampli đèn) hay bán dẫn cũng phụ thuộc vào độ nhạy của loa. Ví dụ, nếu độ nhạy của loa từ 90 dB trở xuống thì phải dùng ampli bán dẫn (transistor) thì mới đủ lực để “đánh” loa.

Độ nhiễu (tỷ lệ S/N) phải chính xác. Đây là độ đo tín hiệu trên nền tiếng ồn. Tỷ lệ này được đo bằng decibel (dB). Khi mua loa nên lưu ý độ nhiễu cao thì tốt hơn bởi loa sẽ cho tiếng rõ và ít tiếng ồn.

Theo anh Thủy, thành viên của câu lạc bộ Audio Việt Nam, các loa Trung Quốc trôi nổi hay được sản xuất từ các nước thứ ba thường thổi phồng thông số của sản phẩm nên khó có thể xác định được thông số chính xác là bao nhiêu. Tuy nhiên, người hiểu biết khi đi mua thường để ý đến ba yếu tố: công suất, độ nhạy và trở kháng của loa.

Chú ý đến công suất vì nó cho biết bộ loa có đáp ứng được nhu cầu của mình hay không. “Nếu nghe ở ngoài vườn thì chỉ cần sắm bộ loa công suất từ 5-10 Watt là đủ lắm rồi”, anh Thủy nói. “Tuy nhiên, khi mua thì ta nên mua công suất lớn hơn nhu cầu của mình, như cần loa 10 Watt thì nên mua khoảng 50 Watt để loa có thể chịu được công suất của ampli và không bị hỏng”.

Ngoài công suất, ta còn phải chú ý đến trở kháng nữa. Trở kháng phải hợp đúng với loa. Anh Thủy cũng nhắc đi nhắc lại rằng “những người nghe tinh hay để ý đến độ nhạy vì độ nhạy càng cao thì thể hiện các âm thanh nhỏ càng tốt ví dụ tiếng nhạc cụ trong bài nhạc hay tiếng suối chảy róc rách trong phim chẳng hạn”.

DÂY TÍN HIỆU VÀ DÂY LOA
Dây tín hiệu và dây loa (gọi chung là dây dẫn), là những bộ phận quan trọng trong hệ thống hi-fi hoặc home theater. Việc chọn lựa loại dây thích hợp sẽ giúp âm thanh hay hơn và giúp bạn khai thác được hết khả năng của bộ dàn.

Khái niệm dây dẫn trong hệ thống hi-fi mà chúng ta bàn tới giới hạn ở các loại dây nối tín hiệu mức thấp và mức cao giữa các thiết bị trong bộ giàn với nhau. Trong thực tế, ta có thể phân loại như sau:

Dây tín hiệu (Interconnect): có nhiệm vụ chuyển tải các tín hiệu mức thấp (thường từ vài milivolt đến vài volt) giữa các thiết bị nguồn (đầu đĩa than, đầu CD, tuner, đầu băng) với DAC, preampli và giữa preampli tới ampli công suất.
Dây tín hiệu cũng có một vài loại như sau:

Dây tín hiệu không cân bằng (Unbalanced Interconnect): thường có hai lõi và có đầu cắm kiểu RCA (bông sen). Nó còn được gọi là dây tín hiệu single-end.

Dây tín hiệu cân bằng (Balanced Interconnect): có ba lõi dây và sử dụng đầu nối kiểu XLR. Nó thường dùng cho các thiết bị có đầu vào và đầu ra cân bằng.

Dây tín hiệu jsố (Digital Interconnect): là một dây tín hiệu đơn truyền tín hiệu digital, thông thường từ CD transport hoặc các nguồn digital khác tới bộ xử lý digital. Dây digital có loại làm bằng kim loại (coaxial) và loại làm bằng plastic hoặc thủy tinh hữu cơ (optical).

Dây loa (Speaker Cable): dây loa có nhiệm vụ chuyển tải các tín hiệu mức cao (vài đến vài trăm volt) từ ampli đến hệ thống loa.

Dây loa cũng có một vài loại như:
Dây loa đơn (còn gọi là single-end): mỗi đầu chỉ có hai cọc đấu, dây là kiểu phổ biến nhất hiện nay.
Dây loa bi-wire, tri-wire: mỗi đầu có 2 hoặc 3 cọc đấu, dùng cho các loa có thể đấu 2 hoặc 3 đường tiếng độc lập.
Dây loa có nhiều kiểu đầu cắm như: đầu kim thẳng, đầu kim cong, bắp chuối, càng cua... trong đó đầu bắp chuối và càng cua là phổ biến nhất trong các dây loa cao cấp. Nếu không có yêu cầu tháo ra tháo vào nhiều, bạn có thể dùng dây loa trần để trực tiếp vào cọc ampli và cọc loa cũng rất tốt.

Cấu tạo của dây dẫn và dây tín hiệu
Dây loa và dây tín hiệu thường gồm ba thành phần: sợi dẫn, điện môi (chất cách điện) và đầu cắm. Sợi dẫn có tác dụng truyền tín hiệu, điện môi là lớp chất cách điện bọc quanh các sợi dẫn và vỏ ngoài; còn đầu cắm là đầu nối giữa dây và thiết bị âm thanh. Những thành phần này tập hợp với nhau thành cấu trúc vật lý gọi là cấu hình dây. Mỗi thành phần đều có ảnh hưởng tới đặc tính âm thanh của dây.

Sợi dẫn thường làm từ đồng hoặc bạc. Trong các dây cao cấp, độ tinh khiết của đồng có ý nghĩa rất quan trọng. Hợp kim đồng đôi khi chứa một lượng đồng nguyên chất và một phần tạp chất. Ví dụ, một sợi dẫn có 99,997% đồng nguyên chất, tức là nó chứa 0,03% hợp chất khác (có thể là sắt, sunfua, nhôm...). Nhiều người cho rằng đồng càng tinh khiết, âm thanh càng hay. Nhiều hợp kim đồng còn có tên là OFC (đồng không ngâm ôxy). Khi chế tạo dây đồng OFC, người ta đã loại bỏ phần lớn thành phần ôxy, hay nói chính xác hơn là được rút bớt đi khỏi hợp kim đồng vì thực ra, không thể loại bỏ hoàn toàn ôxy ra khỏi đồng. Như vậy, đồng sẽ đỡ bị ôxy hóa, đảm bảo cho lõi dây giữ được khả năng truyền dẫn ổn định.

Một chất liệu phổ biến khác dùng để chế tạo lõi dây là bạc. Dây làm từ bạc thường đắt hơn dây đồng, nhưng bạc cũng có ưu điểm của mình. Mặc dù tính dẫn điện của bạc chỉ cao hơn đồng chút xíu, nhưng bạc ít bị ôxy hóa hơn đồng. Điện môi là chất cách điện bao bọc quanh sợi dẫn. Chất điện môi có hấp thụ năng lượng, người ta gọi dây dẫn là hiện tượng hấp thụ năng lượng của điện môi.

Trong dây dẫn, hiện tượng hấp thụ năng lượng của chất điện môi có thể làm ảnh hưởng đến tín hiệu. Vì thế, chất điện môi có tác động lớn đến âm thanh của dân dẫn và mỗi chất điện môi lại có ảnh hưởng khác nhau. Dây dẫn bình dân thường dùng loại nhựa rẻ tiền làm chất điện môi. Còn dây tốt hơn thì thường dùng polyethylen. Tốt nhất là dây dùng polypropylene hoặc thậm chí là teflon. Vài công ty đã chế tạo ra một chất liệu gần như không khí để làm chất cách điện (tất nhiên chất cách điện tốt nhất là chân không). Có những hãng khác thì bơm không khí vào chất điện môi để tạo ra một hợp chất chứa nhiều không khí.

Đầu cắm là một phần của dây dẫn. Các đầu cắm tốt sẽ làm cho âm thanh của dây hay lên nhiều. Người dùng luôn muốn đầu cắm của dây tiếp xúc rộng và chặt với ổ cắm của thiết bị. Một vài loại đầu RCA đôi khi có những khe nhỏ ở giữa chân cắm để nâng cao khả năng tiếp xúc với ổ cắm. Phần lớn các đầu cắm RCA cao cấp thường làm bằng đồng thông thường có pha một chút đồng thau để tăng độ cứng cho chất liệu. Hợp kim này thường được mạ bằng ni-ken, sau đó mạ vàng để tránh ôxy hóa. Ở một số đầu cắm khác, vàng được mạ trực tiếp lên đồng thau. Các chất liệu để làm đầu cắm còn có vàng và rô-đi.

Đầu cắm RCA và đầu cắm loa được hàn trực tiếp với lõi dây. Đa phần các nhà sản xuất sử dụng các chất hàn có pha chút bạc. Trong kỹ thuật hàn hiện đại, người ta không dùng chất hàn mà hàn trực tiếp sợi dẫn với đầu cắm bằng cách dùng một dòng điện lớn để làm nóng chảy điểm tiếp xúc giữa sợi dẫn và đầu cắm, khiến chúng liên kết lại với nhau, nâng cao khả năng truyền dẫn tín hiệu của dây.

So sánh khả năng dẫn điện giữa một số kim loại thường dùng làm dây dẫn (Điện trở suất (microhm/cm))
Bạc 1.59
Đồng 1.72
Vàng 2.44
Nhôm 2.84
Kẽm 5.8
Platin 10 ???
Sắt 10.4

Havi
23-07-2006, 13:23
NHỮNG ĐIỀU CẦN BIẾT VỀ SUBWOOFER
Một loại loa đặc biệt, thường được gọi là loa subwoofer, đảm nhận trách nhiệm tạo tiếng bass. Loa subwoofer được thiết kế để tái tạo tần âm thấp nhất.

Với sự phổ biến của hệ thống âm thanh rạp hát gia đình đặc biệt là các loa chịu trách nhiệm các kênh tiếng khác nhau: kênh trung tâm, kênh hiệu ứng surround…, việc sử dụng loa tái tạo tiếng bass trong khi xem phim là điều cần thiết. Mặc dù những loa sub trong hệ thống âm thanh gia đình không lớn như ngoài rạp, nhưng âm thanh cũng đủ để “rock” căn nhà bạn, hoặc làm hàng xóm nhức đầu. Subwoofer được chia thành hai loại: loa subwoofer hơi và loa subwoofer điện.

Sub hơi sử dụng ampli riêng, giống như các loa khác trong hệ thống âm thanh gia đình. Ampli cho loa phải công suất đủ lớn thì tiếng bass ra mới tròn. Công suất bao nhiêu còn phụ thuộc độ nhạy của loa và kích cỡ phòng. Sub điện tích hợp cả ampli theo đó các tính chất của ampli và loa sub hợp với nhau.

Thiết kế loa sub có nhiều loại khác nhau.

Loa sub của Microlab F-370

Loa sub front-firing (củ loa hướng thẳng ra phía trước) phát âm thanh từ cạnh hay từ chính giữa thùng loa ra. Loa sub down-firing (củ loa hướng xuống nền nhà) hướng âm thanh xuống sàn nhà. Ngoài ra một số thùng loa còn có thêm một lỗ nhỏ để tăng tiếng bass. Một loại thùng loa khác sử dụng màng thụ động để tăng độ chính xác. Màng thụ động có thể là loa không có nón hoặc màng phẳng.

Thông thường, một loa sub có bộ phân tần, tần số cắt khoảng 100 Hz. Bộ phân tần là một mạch điện và cuộn cảm dùng để phân chia tín hiệu điện tử ra loa sub, mid, tweeter. Các tần số thấp hơn tần số cắt sẽ cho ra loa sub.

Người nghe loa sub rất khó chỉ ra hướng âm thanh phát ra bởi các tiếng bass sâu có dài tần thấp dưới mức tai người có thể cảm nhận được, giống như người ta chỉ có thể cảm nhận được động đất đang xảy ra chứ không thể xác định được chúng đến từ hướng nào. Do đó loa sub có thể được đặt ở bất kỳ đâu trong phòng, tùy theo kích thước phòng, loại sàn, đồ đạc trong nhà và cấu trúc tường. Tuy nhiên, vị trí tốt nhất cho loa sub là phía trước phòng, bên trái hoặc phải các loa chính.

Loại subwoofer mà bạn chọn còn phụ thuộc vào tính chất căn phòng và ý thích của bạn. Khi đi mua loa sub nên mang đĩa CD của mình đi, nghe thử tiếng bass qua nhiều loa sub khác nhau. Ngoài ra thử đặt loa sub ở nhiều vị trí khác nhau trong phòng để xem vị trí nào âm thanh hay nhất. Ngoài ra cần phải chú ý đến vị trí ngôi nhà. Nếu bạn ở tầng trên của khu tập thể thì không thể dùng loa down-firing (củ loa hướng xuống dưới được), bởi vậy sẽ ảnh hưởng tới hàng xóm. Trong một số trường hợp nếu tích hợp hai loa sub vào hệ thống có thể tạo được âm thanh hay hơn, đặc biệt trong những căn phòng lớn.

Loa sub không cần thiết phải kêu to mà chỉ cần chắc và sâu. Nhiều loa sub lý tưởng cho việc xem phim nhưng không phải là lựa chọn hợp lý cho việc nghe nhạc.
CÁCH BỐ TRÍ HỆ THỐNG HOME THEATER

Sắp đặt đúng quy cách hệ thống âm thanh trong một dàn home theatre (rạp hát gia đình) là bí quyết giúp bạn cảm thấy như đang tham gia thực sự vào các sự kiện khi xem phim.

Hệ thống nghe nhìn ngày nay đều có bộ loa từ hai chiếc trở lên. Một dàn home theatre thường gồm nhiều loa để tạo ra âm thanh vòng (surround sound). Âm thanh này được tái tạo từ nguồn âm như đầu đọc DVD. Âm thanh surround của DVD có nhiều kênh (multichannel), mỗi kênh điều khiển một loa hoàn toàn độc lập với nhau.

Hệ thống 5.1, 6.1, 7.1 là gì?

Hệ thống 5.1 là hệ thống căn bản của "rạp hát gia đình" hiện đại. Hệ thống 5.1 bao gồm: loa trung tâm (center), thường được đặt trên hoặc dưới màn hình, chủ yếu để phát ra lời thoại của nhân vật trong phim; hai loa chính (front hoặc main) đặt hai bên màn hình để tái tạo hầu hết các âm thanh trong phim; và hai loa surround bố trí hai bên, phía sau người xem, để phát ra tiếng nhạc nền và tiếng vọng.

Ngoài 5 loa trên còn có một loa subwoofer chuyên tạo ra các âm thanh siêu trầm. Kết quả là các hiệu ứng âm thanh sẽ làm cho chúng ta cảm thấy như đang nhập cuộc trong những cảnh phim cực kỳ hấp dẫn diễn ra trên màn hình. Hệ thống Dolby Digital và DTS thông thường được thiết kế trên cơ sở 5.1 này.

Hệ thống 6.1 và 7.1 được phát triển trên cơ sở 5.1 bằng cách thêm một hoặc hai loa surround đặt ngay phía sau người nghe, nhờ đó hiệu quả âm thanh vòng được cải thiện tốt hơn nhiều. Tuy nhiên, muốn nghe được âm thanh 6.1 hoặc 7.1 bạn cần phải có ampli hỗ trợ các chuẩn này. Hệ thống 6.1 hoặc 7.1 còn được gọi là hệ thống Surround EX hoặc DTS-ES, chúng hoàn toàn tương thích với tiêu chuẩn Dolby Digital 5.1 (nếu bạn không có loa đặt phía sau thì bỏ trống kênh này).

Nên mua loa rời hay loa bộ?
Đa số các nhà sản xuất loa đều bán sản phẩm của họ theo từng bộ, thường theo cấu hình một loa subwoofer và một số loa vệ tinh (satellite) kích thước nhỏ. Điều đó làm cho việc chọn mua và lắp đặt bộ loa trở nên đơn giản hơn rất nhiều, đồng thời cũng giúp bạn tiết kiệm được khá nhiều tiền so với việc mua lẻ từng loa.

Do hệ thống "rạp hát gia đình" cần những tiếng trầm rất mạnh nên các bộ loa thường có riêng một bộ subwoofer để chuyên tái tạo lại phần âm trầm. Thùng loa subwoofer thường có kích thước lớn và có lắp sẵn bộ khuyếch đại công suất ở bên trong. Mặt khác, do âm trầm không định hướng một cách rõ ràng nên chiếc loa subwoofer thô kệch thường được đặt ở chỗ khuất trong phòng (ví dụ sau rèm, dưới ghế sofa hoặc góc nhà) để không ảnh hưởng đến mỹ quan chung. Các loa vệ tinh thường có cấu tạo nhỏ gọn do không phải đảm nhận phần âm trầm, do vậy cũng dễ lắp đặt hơn.

Nhiều nhà sản xuất sử dụng cùng một kiểu loa giống nhau cho tất cả các loa vệ tinh, do đó chúng có cùng âm sắc, cùng đặc tính âm học. Một số hệ thống khác sử dụng loa giống nhau cho các vị trí phải, trái và giữa nhưng các loa surround hai bên và phía sau có khác chút ít để phù hợp với đặc tính truyền âm ở những vị trí này. Tuy vậy, đối với những không gian nhỏ hoặc vừa, bạn nên sử dụng các loa vệ tinh giống nhau.

Tất nhiên, để đạt được chất lượng âm thanh hay nhất, bạn hoàn toàn có thể dùng những thùng loa to, mua rời, có khả năng tái tạo lại toàn bộ phổ âm để lắp vào vị trí loa trái và loa phải. Các nhà sản xuất các loại loa này thường cũng cung cấp luôn cả loa center và loa surround hai bên để bạn lựa chọn. Một số loa đứng dạng cột cũng bao gồm cả loa subwoofer, rất thích hợp cho các hệ thống home theatre.

Nếu bạn quyết định chọn phương án mua các loa đơn lẻ chất lượng cao thì nên chọn loa của cùng một nhà sản xuất và tốt nhất là cùng một dòng công nghệ để đảm bảo tính đồng nhất về âm sắc và đặc tính âm học của bộ loa, đồng thời nên tuân theo các chỉ dẫn của nhà sản xuất về việc lắp ghép, phối hợp giữa các loa. Bạn cũng nên chú ý mua các loa có bọc bảo vệ từ trường (magnetic shielding) để tránh ảnh hưởng tới các thiết bị khác.

Bố trí các loa phía trước
Ba loa ở phía trước (center và hai loa chính) phải được đặt thẳng thành hàng ngang. Nếu bạn dự định xem phim hoặc nghe nhạc một mình là chính thì có thể bố trí các loa trên một cung tròn có tâm là vị trí ngồi xem. Ngược lại, nếu hệ thống của bạn dành cho cả gia đình nhiều người cùng thưởng thức thì nên bố trí các loa thẳng hàng theo mặt phẳng tivi. Chú ý đừng bao giờ bố trí các loa theo hàng không đều.

Nên sử dụng góc hẹp nếu xem phim, góc rộng dành cho nghe nhạc. Loa bên phải và bên trái nên đặt khép góc 45 đến 60 độ so với vị trí trung tâm. Một góc 45 độ là thích hợp nhất cho việc xem phim bởi vì khi lồng tiếng cho phim, người ta cũng sử dụng một góc như vậy. Ngược lại, nếu bạn sử dụng hệ thống để nghe nhạc là chính thì nên chọn một góc rộng hơn.

Cuối cùng, cả ba loa phía trước cần phải đặt ở độ cao càng giống nhau càng tốt, và tốt nhất là ở cùng độ cao với tai người nghe. Loa chính giữa thường được đặt trực tiếp lên đỉnh tivi, vì thế bạn nên sử dụng giá đỡ có độ cao điều chỉnh được để đỡ hai loa phải và trái.

Bố trí các loa surround
Trong hệ thống 5.1, các loa surround nên đặt đối xứng ở hai bên người nghe, hơi lùi về phía sau một chút (nhưng không phải là ở sau lưng) và đặt cao hơn vị trí tai người nghe, và hướng thẳng đứng chứ không nên chếch xuống vị trí ngồi nghe để tránh hiệu ứng tái định vị.

Nói chung, không nên gắn các loa surround lên bức tường phía sau. Tuy nhiên không phải căn phòng nào cũng cho phép bố trí loa surround ở hai tường bên. Khi đó, bạn cũng có thể sử dụng kệ hoặc giá đỡ bằng gỗ hoặc sắt cho các loa surround. Với độ cao thích hợp, giá đỡ cũng có tác dụng tốt không kém gì trường hợp gắn loa lên tường bên của căn phòng. Một điều các bạn cần lưu ý là chọn dây nối loa trong hệ thống âm thanh surround rất quan trọng. Nên chọn dây loa loại tốt, nhất là đường dây nối với loa surround có khoảng cách khá lớn, nếu dây nhỏ hoặc chất lượng kém sẽ làm suy giảm tín hiệu và gây ra hiện tượng méo tiếng và sai tiếng.

Dần dần, từng bước một, vừa sắp xếp, vừa nghe thử sau vài lần điều chỉnh vị trí các loa bạn sẽ tìm được giải pháp tốt nhất cho hệ thống âm thanh home theatre. Nhờ hệ thống âm thanh được chọn lựa và sắp xếp hoàn hảo, hình ảnh càng trở nên hấp dẫn hơn và gia đình bạn sẽ có những phút quây quần thưởng thức phim ảnh đầy thú vị ngay tại ngôi nhà thân yêu.

THIẾT KẾ HOME THEATER VỚI DIỆN TÍCH GIỚI HẠN
Để chọn một dàn home theater thật sự phù hợp với không gian, đúng chức năng, hài hòa với nội thất, tránh tình trạng bố trí những hệ thống lớn, dư thừa vào không gian nhỏ hoặc ngược lại là điều không dễ.

Bình quân diện tích nhà ở của người Việt khá nhỏ, phần không gian riêng dành cho sinh hoạt giải trí thường được kết hợp với chung với các phòng chức năng như phòng khách, phòng ngủ... Để đầu tư một hệ thống home theater, điều đầu tiên phải nghĩ đến là kích thước và vị trí set-up, từ đó mới định vị đến chủng loại, nhãn hiệu, giá thành... Gói gọn trong không gian giới hạn đương nhiên là sự lựa chọn sẽ là những hệ thống nhỏ gọn, ít thiết bị, để dành những khoảng trống còn lại cho vật dụng và nội thất. Ngược lại, dù có điều kiện tốt về kinh tế, việc đầu tư một hệ thống quá khổ vào một diện tích giới hạn, ngoài việc mất diện tích sử dụng, mất cân đối diện tích, còn dẫn đến những mối nguy hại về sức khỏe mà ít người nghĩ đến.

Hãy tưởng tượng với một diện tích khoảng 16 m2, bạn đặt một chiếc TV Plasma 60 inch, hệ thống loa cột, hai subwoofer, ampli công suất... chắc chắn sẽ dẫn đến những ảnh hưởng không tốt đến thị lực và thính lực. Kế hoạch thiết kế một home theater trong một diện tích có hạn (từ 20 m2 trở xuống) có thể tạm chia làm 3 giai đoạn: Tìm vị trí thích hợp và lên sơ đồ bản vẽ, chọn thiết bị, sau cùng là set-up.

Tìm vị trí và lên sơ đồ bản vẽ

Việc đầu tiên nên kiểm tra xác định vị trí thích hợp nhất để bố trí hệ thống. Đây là một bước rất quan trọng nhưng hay bị bỏ qua. Đôi khi có những vị trí hoàn hảo cho một rạp hát mini nhưng lại đang thực hiện một công năng khác, chúng ta có thể hoán đổi, không nhất thiết phải cứng nhắc chọn phòng khách hoặc phòng ngủ. Sau khi quyết định được vị trí cho hệ thống của mình, bước tiếp theo bạn nhất thiết phải thực hiện là lên sơ đồ bản vẽ.

Sơ đồ bản vẽ có thể giúp bạn hoạch định trước vị trí của thiết bị, góc đặt TV, loa, và quan trọng nhất là giúp bạn tiên đoán và tránh rủi ro trong quá trình lắp đặt hệ thống thực sự sau này. Nói là sơ đồ nhưng bạn không cần qua một lớp kiến trúc nào cả, sơ đồ bản vẽ chỉ là một bản phác thảo vị trí của những yếu tố cần quan tâm sau đây: Cửa ra vào, cửa sổ, ổ cắm điện, gầm cầu thang và "gán" các thiết bị tương lai vào. Sau khi có trong tay vị trí của những yếu tố này, đây là những điểm cần tránh khi bố trí hệ thống:

- Không đặt loa gần cửa ra vào sẽ dễ làm ngã loa.
- Không đặt TV ngược với cửa sổ, hình ảnh sẽ bị lóa khi có nắng.
- Đặt hệ thống chính gần với ổ cắm điện. Rất nhiều trường hợp sau khi set-up, hệ thống nằm quá xa ổ cắm chiníh, nên phải dùng những ổ nối điện chạy dọc sàn nhà rất bất tiện và không đảm bảo an toàn.
- Nên lưu ý chiều cao của gầm cầu thang để chọn loa front có chiều cao phù hợp nếu bạn có ý định tận dụng khoảng không gian này.

Ngoài ra, tránh dùng loa surround ảo khi đường đi của âm thanh phản hồi với mặt lưng của cầu thang ngay cả đối với loa surround ảo có cân chỉnh hướng của sóng âm.

Một số người thường chuộng cách đặt hệ thống âm thanh ở một góc phòng nhằm tiết kiệm diện tích, nhưng đây hoàn toàn là một cách sắp xếp sai lầm. Trước tiên phải kể đến sự bất tiện về góc nhìn đến TV, một số thành viên khi ngồi xem chắc chắn sẽ phải ngoái nhìn, ngoài ra không có cách nào có thể sắp xếp hệ thống loa surround chuẩn với một góc độ như vậy. Trừ khi, bạn bố trí ghế sofa song song với mặt phẳng TV, nhưng như vậy sẽ khiến không gian trông rất tối.

Đến đây, bạn đã có thể vẽ một sơ đồ với những hướng dẫn nên trên và tìm một vị trí tốt nhất, phù hợp với không gian cụ thể của nhà bạn và luôn nhớ hãy kiểm tra thật kỹ mọi vị trí có thể, ngay cả khi phải thực hiện một số di dời.

Chọn thiết bị

Nhỏ gọn là tiêu chí hàng đầu trong việc lựa chọn thiết bị cho hệ thống home theater trong một diện tích giới hạn. Cụ thể chúng ta có bốn loại thiết bị: Loa multimedia (vi tính) 5.1, dàn tất cả trong một, hệ thống loa surround ảo, hệ thống home theater với 6 loa bookshelf. Tại Nhật Bản, khi diện tích ở luôn là một vấn đề nan giải, để có được một home theater chất lượng trong một không gian nhỏ, đa số các audiophile sử dụng giải pháp hệ thống rạp hát gia đình với bộ 6 loa bookshelf. Nếu có điều kiện trang bị các loa bookshelf tốt và receiver cao cấp, hệ thống home theater này sẽ cho bạn một không gian nhà hát với hiệu ứng 3D surround tuyệt vời. Hơn nữa, nếu không gian và điều kiện cho phép, bạn sẽ nâng cấp hệ thống lên 7.1.

Đối với TV, nên chọn TV có kích thước màn hình dưới 40 inch. Nếu có điều kiện, bạn nên đầu tư loại LCD hoặc PDL với thiết kế treo tường. Thiết kế này đặc biệt hữu dụng vì nó giúp bạn tiết kiệm rất nhiều không gian. Nếu chưa có điều kiện, bạn có thể chọn TV CRT với loại màn hình mỏng thế hệ mới. Đơn cử những model như SlimFit Z30 và Z40 của Samsung vừa gọn vừa có thiết kế sang trọng như TV LCD. Nên lưu ý chọn những TV CRT có chế độ quét hình 100 MHz Progressive Scan với cổng hình component. Những tính năng này sẽ giúp bạn có được những hình ảnh DVD trung thực hơn nhiều mà chỉ cần đầu tư thêm một khoản tiền rất hợp lý so với TV CRT thông thường.

Lắp đặt hệ thống loa multimedia (vi tính) 5.1, dàn tất cả trong một và hệ thống loa surround ảo tương đối đơn giản. Đối với hệ thống tất cả trong một, bạn chỉ việc kết nối dây dẫn và hiệu chỉnh một vài thông số về khoảng cách loa.

Hệ thống treo tường hợp với màn hình LCD

Một số hệ thống có thiết kế loa khá gọn nhẹ cho phép treo tường sẽ rất tuyệt vời khi phối hợp với TV LCD hoặc PDP. Riêng đối với hệ thống surround ảo, bạn nên lưu ý khoảng cách giữa loa đến hai tường phải đồng nhất và hai cạnh tường nên song song nhau. Tuy nhiên, nếu tường nhà không song song hay có những khoảng hở, bạn vẫn có thể lắp đặt (set-up) hệ thống loa surround ảo của Yamaha.

Hệ thống home theater rời với 6 loa bookshelf và một subwoofer đòi hỏi những set-up theo trình tự. Nếu có receiver có chức năng tự động (auto set-up) với micro phone, bạn chỉ việc làm theo hướng dẫn trong sách. Nếu không, bạn sẽ thực hiện các bước qua hệ thống menu trên màn hình (OSD), bao gồm: Kích thước loa, khoảng cách loa, tần số cắt của subwoofer. Lưu ý không nên bố trí loa trong góc tường sẽ gây nên hiện tượng phản xạ âm dẫn đến méo tiếng, lệch pha. Để kênh center cho âm thanh hiệu quả nên đặt loa center ở vị trí gần màn hình nhất. Một trong những lợi điểm của hệ thống home theater với 6 loa bookshelf là bạn có thể thưởng thức âm thanh hai kênh tốt nếu trang bị loa và receiver chất lượng. Để âm thanh hai kênh phát huy tối đa, bạn đừng quên đầu tư một đôi dây loa chuẩn riêng cho cặp front.

Đối với loa subwoofer, vì ở dài tần thấp dưới 80 Hz, sóng âm không có định hướng, nên về mặt lý thuyết bạn có thể đặt loa ở bất kỳ vị trí nào (hoặc có thể giấu ở những vị trí thích hợp). Tuy nhiên, nếu bạn thích âm trầm mạnh mẽ, bạn có thể bố trí loa subwoofer ở góc nhà, khi đó âm trầm sẽ kết hợp với phản xạ âm từ tường giúp bass mạnh hơn. Càng sát với góc nhà thì âm trầm sẽ càng mạnh, bạn có thể điều chỉnh sao cho phù hợp với sở thích của mình. Cân chỉnh tần số và phase cũng khá quan trọng trong quá trình set-up subwoofer.

Home theater với hệ thống dây dẫn gọn gàng

Hệ thống home theater không dây đang là mốt

Hệ thống dây loa chằng chịt của rạp hát gia đình luôn là một bài toán nan giải. Hiện nay, trên thị trường đã xuất hiện một số hệ thống tất cả trong một với loa surround không dây nhưng rất ít và cũng chưa đảm bảo được chất lượng âm thanh một cách hoàn hảo nhất. Để giải quyết hệ thống dây loa chạy trên sàn nhà, bạn có thể chọn một trong hai phương pháp trải thảm và cho dây "leo" tường.

Thảm là cách giải quyết ưu tiên và hiệu quả nhất. Bạn có thể trải thàm toàn bộ phòng nghe nhưng việc làm này đôi khi đòi hỏi những di dời phức tạp. Cách tốt nhất là đo diện tích vừa đủ bao phủ hệ thống và toàn bộ loa, sau đó cát thảm đúng với diện tích đó. Để tránh dùng lâu thảm bị tua chỉ, bạn có thể may viền bằng similli xung quanh thảm. Với chi phí thấp, cách làm này sẽ giúp bạn dễ dàng giấu dây loa xuống thảm. Ngoài ra thảm còn có tác dụng thẩm âm rất tốt, tránh âm phản hồi từ sàn.

Nếu vì một lý do nào đó bạn không thể dùng thảm lót sàn, phương pháp "đi" dây lên tường là cách chọn lựa duy nhất. Dây loa sẽ được "chạy" từ receiver lên tường đến vị trí của loa surround. Có thể dùng nẹp nhựa để giữ dây hoặc dùng móc để treo dây. Bạn có thể dùng sơn nước cùng với màu sơn tường thẳng lên nẹp nhựa hoặc dây loa để tránh làm mất tính thẩm mỹ.

Havi
23-07-2006, 13:25
CHỈNH BASS CHO HOME THEATER
Mặc dù đã đầu tư một "núi tiền" vào bộ dàn xem phim với đầy đủ thiết bị tăng âm, thu, phát và hệ thống loa đa kênh, bạn vẫn cảm thấy chưa thoả mãn với âm thanh của nó. Trong đa số trường hợp, việc cài đặt lại hệ thống tỏ ra đúng đắn hơn là tốn thêm tiền nâng cấp.

Cài đặt hệ thống rạp hát gia đình không đến nỗi quá khó khăn. Với quyển hướng dẫn sử dụng receiver, bạn có thể tự cài đặt, ghép nối các thiết bị với nhau. Sau một số lần chỉnh sửa, bạn có thể làm cho hệ thống loa 5.1-7.1 của mình tái tạo âm thanh sống động như trong rạp chiếu phim. Loa siêu trầm (subwoofer) trình diễn tiếng bass mạnh đến độ cửa kính rung bần bật. Nhưng sau một thời gian nghe, bạn sẽ cảm thấy tiếng bass sao mà khó chịu, khiến người nghe thấy ấm ách trong lòng. Âm thanh giữa cặp loa chính và loa siêu trầm hình như lệch pha, trong khi bạn đã cài đặt đúng quy trình trong sách hướng dẫn. Việc tốt nhất nên làm lúc này là thử vài động tác set up đơn giản, xem tình hình có thể cải thiện được hay không.

Phần lớn những người mới chơi hệ thống hometheater chưa hiểu biết đầy đủ về kỹ năng kiểm soát tiếng bass. Kiểm soát tiếng bass nghĩa là khai báo cỡ loa (size) và điểm cắt tần số phù hợp nhất trên thiết bị điều khiển trung tâm receiver để mang lại khả năng xử lý tối ưu của cả hệ thống. Tuy nhiên, điểm cắt, tần số cắt là gì?

Crossover frequency (tần số cắt) là ranh giới giữa chế độ tần số được thiết lập cho loa trầm với chế độ tần số được thiết lập cho loa trung; hoặc tương tự như vậy, giữa loa trung và loa tép.

Crossover point (điểm cắt tần số) của loa subwoofer là điểm khống chế khoảng hoạt động của loa siêu trầm. Trên điểm đó là khoảng hoạt động của loa front, rear và center.

Large speaker là loa cỡ lớn, có dải tần xấp xỉ từ 20Hz đến 20kHz. Trong toàn bộ dải tần đó loa siêu trầm hoạt động mà không gây méo tần số. Do có thể hoạt động ở dải tần rộng như vậy, loa này không nhất thiết phải có subwoofer đi kèm.

Small speaker là loa cỡ nhỏ, không thể hoạt động trong toàn bộ dải tần từ 20Hz đến 20kHz. Vì vậy cần phải có thêm loa siêu trầm phối ghép với nó để có thể bổ sung hiệu ứng âm thanh ở khoảng tần số thấp. Chẳng hạn như tiếng đạn đại bác, tiếng sấm hoặc những nốt nhạc cực thấp trong dàn nhạc.

Receiver (còn có thể gọi là ampli tích hợp đa kênh) hay bộ xử lý đa kênh (preampli đa kênh) đều có chức năng kiểm soát tần số cắt cho các loa trong hệ thống rạp hát gia đình.

Một số receiver đời cũ hay các receiver đời mới rẻ tiền hoặc loại "tất cả trong một" thường thiết lập sẵn chế độ tần số cắt cố định (thường là ở mức 80 hay 90Hz). Đối với loại này, bạn không thể điều chỉnh kích cỡ của loa cũng như không thể điều chỉnh mức tần số cắt.

Loại receiver thứ hai khá phổ biến hiện nay, là loại thiết lập sẵn nhiều mức tần số cắt (còn gọi là variable crossover). Loại receiver này cho phép bạn có thể đặt chế độ loa ở cỡ lớn (large) hay nhỏ (small) và lựa chọn một trong các mức tần số cắt đã được định sẵn cho các loa để đạt tới sự phối hợp tối ưu giữa loa subwoofer và các loa khác.

Loại thứ ba là các receiver cao cấp do một số ít hãng sản xuất. Loại này sử dụng chipset Circus, cho phép người sử dụng tự thiết lập tần số cắt cho từng loa siêu trầm, loa chính (front), loa tay (rear), loa phía sau (rear back) và loa trung tâm (center). Receiver và preampli đa kênh loại này chỉ được sử dụng trong các hệ thống đa kênh đắt tiền và nó cũng đòi hỏi người sử dụng ít nhất phải có một chút chuyên môn kỹ thuật để thực hiện các bước cài đặt chính xác.

Việc cài đặt các thông số về tần số cắt cho loa trên receiver có ý nghĩa hết sức quan trọng trong việc kiểm soát tiếng bass. Tuy nhiên, để có thể set up đúng hệ thống của mình, bạn phải hiểu được nguyên lý thiết lập mức cắt tần số và tác động của nó với chất lượng trình diễn tổng thể của hệ thống. Nếu cài đặt sai, bạn không thể nghe thấy hết các tầng trình diễn âm thanh trong đĩa DVD. Hơn nữa, việc cài đặt sai tần số làm cho các loa trong hệ thống bị hiện tượng rối tiếng và méo tiếng. Hiện tượng này nảy sinh do dải tần mà receiver thiết lập để cho các loa hoạt động không phù hợp với dải tần thực tế của loa và làm cho chúng không thể xử lý được.

Đối với một hệ thống quá chênh lệch (chẳng hạn loa chính là loại loa cột lớn nhưng loa surround lại là loa máy tính), việc cài đặt tần số cắt sẽ phải chấp nhận hy sinh một vài hiệu ứng surround để đảm bảo tính cân bằng chung.

Một kinh nghiệm trong việc xác định tần số cắt là căn cứ vào đường kính củ loa bass thành phần. Trong hệ thống loa vệ tinh với các loa bass đường kính từ 3-4 inch (7,5-10 cm), ta có thể thiết lập mức cắt tần số trong khoảng 100-120Hz. Đối với loa bookself, mức này là từ 60-100Hz. Đối với loa cột có bass lớn hoặc nhiều loa bass, bạn có thể thiết lập bất kỳ mức nào trong khoảng từ 40-80Hz. Đó là về lý thuyết, còn theo khuyến cáo của THX, bạn nên thiết lập mức cắt đồng loạt 80Hz và đặt cỡ loa "Small" đối với tất cả các loa.

Đối với hệ thống không đồng bộ (các loa thành phần trong hệ thống không cùng chủng loại), khi cài đặt mức tần số cắt crossover, cần chú ý những điểm sau:

Đặt tần số cắt ở mức tối thiểu mà cặp loa thành phần nhỏ nhất trong hệ thống có thể chịu đựng được. Nếu hệ thống của bạn quá chênh lệch (chẳng hạn loa chính là loại loa cột lớn nhưng loa surround lại là loa máy tính) thì sẽ phải chấp nhận hy sinh một vài hiệu ứng surround để đảm bảo tính cân bằng của cả hệ thống.

Thay đổi mức cắt tần số và cỡ loa sẽ ảnh hưởng tới rất nhiều tới mức âm lượng của các loa. Vì vậy bạn nên test thử nhiều lần mức tiếng (level) của các loa thành phần cho tới khi bạn nhận thấy sự cân bằng tổng thể của cả hệ thống. Thông thường trong các receiver, mức level này được setup qua menu SPL.

Bên cạnh việc cài đặt đúng mức cắt tần số, ta cũng phải lựa chọn cỡ loa lớn (large) hay nhỏ (small) cho hợp lý. Một số người cho rằng việc đặt chế độ large sẽ làm loa bookshelf thể hiện tốt hơn! Đây là ngộ nhận tai hại. Việc thiết lập cỡ loa large có nghĩa là làm cho receiver hiểu rằng chiếc loa đó có thể hoạt động trong toàn dải tần từ 20Hz-20KHz và nó sẽ gửi tất cả các tín hiệu trong toàn dải tới loa mà không cắt đi dải tần nào. Trong trường hợp bạn không dùng subwoofer thì việc thiết lập chế độ large với một đôi loa cột có dải tần rộng là hợp lý. Nhưng nếu có loa siêu trầm thì việc thiết lập chế độ large có nghĩa là bạn đã để đôi loa chính xử lý khoảng dải tần cực thấp, trong khi đó lại là phạm vi xử lý của loa sub.

Trong khi đó, một đôi loa bookshelf dải tần từ 50Hz đến 20kHz 3dB không thể xử lý được những tín hiệu ở khoảng tần số dưới 50Hz. Nên nếu setup ở chế độ large thì trên thực tế nó sẽ gây ra hiện tượng méo tiếng hoặc phải loại bỏ những tín hiệu dạng sóng ở khoảng tần số thấp mà nó không thể tái hiện được. Giả sử toàn bộ tín hiệu tần số trong khoảng 25 - 50Hz được receiver gửi tới loa bookshelf, cặp loa này sẽ phải rất vất vả tái tạo những âm thanh ở khoảng tần số mà nó không được phép hoạt động. Tai hại hơn, những tín hiệu trong khoảng tần số thấp này cũng không được gửi tới subwoofer vì chiếc receiver đã bị "đánh lừa"!

Thực tế cho thấy, nếu thiết lập mức cắt tần số ở 80Hz thì các loa bookshelf sẽ hoàn toàn thoải mái trong việc xử lý các tín hiệu trong khoảng tần số mà nó có thể tái hiện tốt. Do đó, phát huy tối đa hiệu năng và giảm được hiện tượng méo tiếng.

Vậy, đáp án cuối cùng là phải cài đặt các loa bookshelf và loa vệ tinh ở chế độ small và dành những tín hiệu ở dài tần thấp cho loa siêu trầm xử lý. Ngoài ra, sóng âm ở khoảng tần số thấp dưới 120Hz có tính vô định hướng. Điều đó có nghĩa là việc đặt subwoofer ở một chỗ cố định cũng có thể tái tạo được âm thanh vòm nhờ vào khả năng của bộ xử lý surround trong receiver. Do đó, việc thiết lập chế độ small đối với tất cả các bookshelf, và loa vệ tinh, kết hợp với sử dụng subwoofer sẽ làm cho tiếng bass của cả hệ thống đạt tới sự hoà hợp.

Đối với loa cột lớn, việc setup chế độ small cũng đạt được hiệu quả tích cực. Mặc dù loa cột có dải tần rộng hơn rất nhiều so với loa bookshelf, nhưng nó không thể tái tạo được tín hiệu ở dải tần cực thấp, trong khoảng xử lý của subwoofer. Nếu thiết lập chế độ large cho loa cột thì cả loa cột và loa sub sẽ cùng xử lý dải tần thấp, do đó gây nên hiện tượng quá dư thừa tiếng bass. Khi cài đặt chế độ small và thiết lập mức tần số cắt ở khoảng 60Hz thì loa cột sẽ chỉ phải tập trung xử lý những tín hiệu âm thanh trên dải tần 60Hz. Như vậy, âm thanh được cải thiện đáng kể.

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG LOA 2.0
Tín hiệu Stereo từ ngõ ra nguồn tín hiệu (DVD, CD, VCD, PC…) sẽ đưa đến ngõ vào của 1 loa 2.0 sau đó tín hiệu ngõ ra của loa đó sẽ kết nối với loa còn lại.

http://www.microlab.com.vn/upload_images/Image/Su%20dung%202.0.jpg

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG LOA 2.1
Tín hiệu Stereo từ ngõ ra nguồn tín hiệu (DVD, CD, VCD, PC…) sẽ đưa đến ngõ vào Input L-R trên loa subwoofer. Sau đó tín hiệu ngõ ra Output L-R sẽ đưa đến hai loa vệ tinh.

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG LOA 4.1
Lưu ý công tắc phải đúng vị trí 2.1 khi kết nối với nguồn âm thanh 2 kênh Stereo từ CD, DVD, VCD, CardSound 2.1,…lúc đó bạn mới nghe được âm thanh từ 4 loa.

Loa 4.1 gồm:
• 1 loa Subwoofer
• 1 loa trước trái, 1 loa trước phải
• 1 loa sau trái, 1 loa sau phải

http://www.microlab.com.vn/upload_images/Image/Su%20dung%204.1.jpg

http://www.microlab.com.vn/upload_images/Image/Su%20dung%204.12.jpg

Chú ý: thông thường ở một số loa 4.1 có thêm công tắc chọn ngõ vào âm thanh 2.1 hoặc âm thanh 4.1. Do đó sẽ có 2 kiểu kết nối theo hai hình vẽ trên. Lưu ý công tắc phải đúng vị trí 2.1 khi kết nối với nguồn âm thanh 2 kênh Stereo từ CD, DVD, VCD, CardSound 2.1,…lúc đó bạn mới nghe được âm thanh từ 4 loa.

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG LOA 5.1

Một số loa 5.1 hiện nay ngoài ngõ vào 6 kênh thường dành cho đầu phát DVD, còn có thêm 1 ngõ vào tín hiệu Stereo 2 kênh dành CD, DVD, VCD, PC…do đó khi kết nối ta có thể tùy chọn...

http://www.microlab.com.vn/pictures/x27-2864523.JPG[\img]

Loa 5.1 gồm có 6 loa trong đó:
• 1C (Center) : loa trung tâm
• 1FL (Left) : loa trước trái
• 1FR (Right) : loa trước phải
• 1Ls (Surround Left) : loa Surround trái
• 1Rs (Surround Right) : loa Surround phải

Một số loa 5.1 hiện nay ngoài ngõ vào 6 kênh thường dành cho đầu phát DVD, còn có thêm 1 ngõ vào tín hiệu Stereo 2 kênh dành CD, DVD, VCD, PC…do đó khi kết nối ta có thể tùy chọn:
• Chỉ sử dụng ngõ vào CD
• Chỉ sử dụng ngõ vào DVD
• Kết nối cả 2 cùng lúc

Khi chọn kiểu kết nối thứ 3 bạn phải lưu ý rằng ở 1 thời điểm bạn chỉ có thể chọn một nguồn tín hiệu vào từ ngõ vào 6 kênh hoặc 2 kênh Stereo.

Dưới đây là 2 kết nối thường gặp:

[img]http://www.microlab.com.vn/upload_images/Image/Su%20dung%205.1.jpg

http://www.microlab.com.vn/upload_images/Image/Su%20dung%205.12.jpg

Với dòng loa 5.1, đòi hỏi người sử dụng phải có một số hiểu biết nhất định thì mới thưởng thức hết khả năng về âm thanh do dòng loa này mang lại. Do đó chúng ta sẽ bàn kỹ về vị trí lắp đặt cũng như cách sử dụng nó.

Khi sử dụng bất cứ dòng loa nào chúng ta cần lưu ý một vài vấn đề sau:
• Đặt loa nơi khô ráo, không chông chênh dễ ngã.
• Sử dụng đúng điện áp nguồn do nhà sản xuất đề nghị.
• Kết nối dây tín hiệu, dây nguồn đúng sơ đồ.
• Không nên mở Volume chính quá lớn khi mở nguồn cũng như khi cắm dây tín hiệu.
• Khi kết nối dây tín hiệu bạn phải chắc rằng nguồn đã được tắt.
• Với bộ loa mới sử dụng lần đầu bạn nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng vì trong đó sẽ có những thông tin cần thiết cho bạn.
• Khi có sự cố kỹ thuật bạn nên tìm sự giúp đỡ từ phía trạm bảo hành hay nhà sản xuất.

Các dòng loa 2.0, 2.1 sử dụng quá quen thuộc với mọi người nên ở đây không được đề cặp đến.

Với loa 4.1 bạn cần để ý công tắc chọn nguồn âm thanh vào 2.1 hoặc 4.1 như đã nêu trên. Vị trí đặt loa Subwoofer, 2 loa trước, 2 loa sau sao cho phù hợp với vị trí và không gian nghe của mình.

Riêng với dòng loa 5.1, đòi hỏi người sử dụng phải có một số hiểu biết nhất định thì mới thưởng thức hết khả năng về âm thanh do dòng loa này mang lại. Do đó chúng ta sẽ bàn kỹ về vị trí lắp đặt cũng như cách sử dụng nó.
• Sơ đồ bố trí loa 5.1:
 Sau đây là một sơ đồ đề nghị của công ty âm thanh Dolby đưa ra:
 C (Center): loa trung tâm
 L (Left): loa trước trái
 R (Right): loa trước phải
 Ls (Surround Left): loa Surround trái
 Rs (Surround Right): loa Surround phải

http://www.microlab.com.vn/upload_images/Image/Su%20dung%205.13.gif

vietrungb
24-07-2006, 08:01
Minh dang can tim mua loa Creative 5.1 model 5100 va 5800, tim hoai ma ko thay cho nao co ban. Cac ban biet cho nao xin chi giup. Cam on!!!

ITSMLo
24-07-2006, 10:18
Bác đang ở đâu!
P/S: lần sau gõ tiếng việt dùm

quynhanh_lyly
24-07-2006, 10:20
nếu ở SG thì qua bên tnh: www.tnh.com.vn mà xem

tiendung76
24-07-2006, 10:22
neu ban muon mua loa creative 5100& 6060 thi den dia diem computer PHONG VU~ nam ngay nga tu CACH MANG THANG TAM gia 5100 khoang 950000 6060 khoang 1250000 5800 hau nhu ko co hang
ban cho minh hoi ban dang o dau v ay neu ban o sai gon thi tien mua con neu o xa thi hoi bi kho do ah nghen, neu ko bit thi dt hoi minh chi cho 08.9031050 PHAM NGOC TIEN chao ban !!!

vietrungb
24-07-2006, 12:16
Minh dang o Sai Gon, minh da hoi khap noi nhung noi nao cung het hang 5100 va 5800. Phong Vu cung da hoi roi, cung ko co!!!

UNGDIX
24-07-2006, 12:49
Vừa nhìn qua trang của bọn http://www.tnh.com.vn, linh kiện bán đắt lòi mắt, thế mà nhiều người khen nức nở bọn này.

ITSMLo
24-07-2006, 13:54
Vừa nhìn qua trang của bọn http://www.tnh.com.vn, linh kiện bán đắt lòi mắt, thế mà nhiều người khen nức nở bọn này.
Tuy là đắt tiền nhưng bọn này được cái dịch vụ và bảo hành tốt.

potterviet
24-07-2006, 15:16
_ hàng bh rất good, ngoài cửa hàng chỉ dán tem bh cục sub, trg khi TnH dán lun tem bh lên loa con, sub, adaptor. hàng bảo đảm chất lượng. mình mua loa Creative toàn là mua ở đó ko hà, mắc thì mắc nhưng dịch vụ tốt, nó mắc cũng vì 1 phần cái VAT 10% xuất hóa đơn đỏ. trg khi Ng Hoàng bảo là tính VAT 10% rồi nhưng nó có xì ra cái hóa đơn đỏ đâu.

vmthien
24-07-2006, 23:32
CREATIVE INS 5.1 P5800 (72W, 1Sub-5Sur) giá 81$ Thấy trên bảng báo giá ở Hợp Nhất có, ghé hỏi thử xem.

http://www.allison.com.vn/products.aspx?cateID=25&lnkMN=18

vietrungb
25-07-2006, 09:41
Cam on tat ca cac ban da cho minh thong tin, minh da mua duoc Creative P5800 tai TNH voi gia 80 dong, co hoa don do dang hoang

HieuHanh
21-08-2006, 12:28
Đang cần mua 1 bộ loa, yêu cầu:
-4.1 channel
-1 sub, 4 sur
Sau khi tham khảo thị trường thấy có mấy loại:
-Microlab
-SoundMax
-Nassin
chưa dùng qua nên không rành, mong các bạn tư vấn dùm.
Thanks!

Vid_boy
21-08-2006, 12:53
ko nói giá thì tư vấn kỉu j` hả pa

dly
21-08-2006, 13:13
Nếu đồng giá ưu tiên cho Microlab

thienmy
21-08-2006, 14:27
tiền nào của đó thôi -> tiện cho hỏi sound card là hiệu gỉ ? 4.1 hả? ai mà sài 4.1 nữa giờ hướng đến 7.1 tệ nhất là 5.1

4.1 đeo headphone là vừa

dly
21-08-2006, 16:37
tiền nào của đó thôi -> tiện cho hỏi sound card là hiệu gỉ ? 4.1 hả? ai mà sài 4.1 nữa giờ hướng đến 7.1 tệ nhất là 5.1

4.1 đeo headphone là vừa

Đủ tiền để chơi loa không bạn. Bèo lắm cho bộ loa này cũng trên 230US mới nghe tàm tạm

potterviet
22-08-2006, 11:49
_ xài Creative 4400 nghe tạm :D nhưng hơn mấy thằng như SoundMax, NanSin xiềng :D

lee_huynh306
22-08-2006, 12:43
Hic, xài creative là quá xịn gòi, còn mấy ông rảnh rỗi ngồi phân tích âm sắc thế này thế nọ nên mới đèo bồng tới AL.
Nói thật, người bình thường nghe Soundmax cũng được, đừng bao giờ xài Nansin, dở khiếp! Nhưng tui cũng công nhận là Creative nghe ấm hơn, và bass cũng chắc hơn^^. Nói đi nói lại hàng hiệu là nhất.

vietrungb
22-08-2006, 14:29
Mua Creative 4400 di, gia cung phai chang.

HieuHanh
22-08-2006, 18:48
Cảm ơn các bạn, tiện đây cho hỏi giá của ổ DVD combo Asus là bao nhiêu?

lee_huynh306
22-08-2006, 19:39
Khoảng 38USD. Có thể thấp hơn.

haranpi
22-08-2006, 20:23
Ủng hộ SoundMax Việt nam chất lương cao đi, Micorlab ,NanSin là đồ của Trung Quốc không nên xài.

Sẵn tiện cũng khuyên bạn nếu có đủ tiền để mua con 4.1 hàng dỏm thì nên mua con 2.1 hàng xin, bởi vì 2 cái loa Suround ở dằng sau ít dùng tới lắm. Nếu có mua loa xịn thì nên mua loa Logitech, Atech Lansin đừng mua Creative, và cũng nhớ mua soundcard Creative cho nó đủ bộ nhé (audigi hoặc Xfi)

lee_huynh306
23-08-2006, 13:29
Hehe, Soundmax cũng nhập linh kiện bên tàu mà ráp thôi. Nhìn chung về loa ở VN toàn hàng tàu nhập về. Khác nhau ở chỗ cái hiệu thôi. Uh mà tất nhiên khác hiệu chất lượng phải khác.

UNGDIX
24-08-2006, 12:06
Nhu cầu của tôi là "Ngon, bổ, rẻ" nên thấy trên thị trường 2 con này giá xêm xêm nhau 4400=55$, ATP3=52$. Ai đã dùng qua rồi cho ý kiến với, 2 con trên con nào chất lượng hơn ?

UNGDIX
13-09-2006, 21:15
Muốn mua Speaker thì bạn nên nghiên cứu về Sound Card đã . Để có nhiều thông tin về Sound Card , bạn vào trang www.tuvantinhoc1088.com --> phần Giải nghĩa để hiểu khái niệm những thông số của Sound Card

Đến mệt với ông nội này, toàn dụ người ta vào cái trang 1088.
Card Sound tui có con X-fi XtremeMusic rồi.

Vừa rồi đi BigC ở gian hàng điện tử có bán con loa Nam Môn có ampli liền loa, đen xì, nhìn khá oách có 400K vnd, rẻ quá !! :boxing: Không hiểu máy tính xài loa dân dụng có ngon ko nhỉ ?:tongue:

ErrantGuy
27-11-2006, 15:54
ATP3 chơi game có ổn không mấy huynh? Tớ chỉ có tầm ~100$, tính làm 1 bộ loa + sound card nữa. Nghe danh Altec thì ngon rồi, nhưng không hiểu con ATP3 này mà chiến NFSMW và PES thì có ổn không? Tớ chỉ sợ nó chuyên dùng để nghe nhạc nên chơi game không phê. Nhà tớ thì chật, không để được 5.1, chỉ có thể xài 2.1 thôi. Xin các huynh vài lời vàng ngọc :D

loasvhouse
12-12-2006, 07:29
SVHouse xin giới thiệu đến các bạn những dòng Loa cao cấp cho máy tính với hàng chục sự lựa chọn từ giá thành chỉ có 17.5$ đến 389$.
Cực kỳ phong phú về chủng Loại,Toàn là những đỉnh cao nên khó lựa chọn và so sánh phết.

Logitech - Thương hiệu hàng đầu về chuột bọ, bàn phím và Loa, tai nghe nhạc,webcam,... đến từ Mỹ

Altec Lansing thương hiệu Nổ rầm rĩ từ hơn 100 năm...đễn cũng từ Mỹ

Edifier với những model đỉnh cao cho laptop nhưng giá bình dân như Edifier Mp300, Mp210, Mp220.. và cả dãy model bình dân như M1300,M1310, từ hình thức đến chất lượng lẫn giá thành đều miễn chê, thương hiệu này là sự kết hợp giữa sự sáng tạo,thông minh và năng khiếu của người trung quốc, kết hợp với công nghệ cao,trình độ cao và thói quen kinh doanh chuyên nghiệp của người CANADA .

SVHouse tự mạn phép chia ra các cung bậc về chất lượng,giá thành,và dòng sàn phẩm của từng thương hiệu.

Logitech - Sức mạnh của công suất với những dòng Loa 5.1 không có đối thủ về giá,về form Design,về công suất,chất lượng âm thanh...

Như Model Logitech Z5500(500Watts),Z5400(310Watts).02 dòng loa này gần như có thể nghe được hết các loại nhạc nhưng Nổi hơn đó là khi nghe nhạc Dance , cảm giác chẳng khác gì đang ngồi trong quán bar với cảm giác hơi tức ngực, cái này phải uống Rượu, hút thuốc, hơi Tây tây môt tý mói nghe lâu được, hi hi..hi hi. các dòng Loa cho máy tính không thể tạo được cảm giác này, Nhìn cục Subwoofer là có thể hiểu ngay
Ít hơn nhiều tí có chú X530 với công suất 70watts đủ để xem phim,nghe nhạc với những âm thanh trong trẻo.

Đỉnh cao về công suất của các dòng loa 2.1 là chú Logitech Z2300(200Wattts) không nhãn hiệu nào có thể qua mặt được chú này về công suất.Model này có thể nghe gần hết các dòng nhạc.

Giao thoa giữa Logitech với Altec Lansing là ở một số Model Logitech X230, với Altec Lansing ATP3,VS4121 về giá,chất lượng,công suất.

Model Ít Xiền nhất của Logitech là S200 và S100 công suất vừa phải âm thanh trong trẻo giành cho không gian nhỏ và những bài tình ca lãng mạn...Chất lượng chẳng khác các model nhiều tiền của Logitech.

* Loa Logitech ( Tat ca cac Model cua Loa Logitech deu su dung dien ap 220V)
- Logitech S100 -2.0 (2.6Watts) : 9.5USD
- Logitech S200 - 2.1(30Watts) : 25USD
- Logitech X230 - 2.1(32Watts) : 55USD
- Logitech Z4/Z41 - 2.1(40Watts) : 99USD
- Logitech Z2300 - 2.1(200Watts) : 155USD
- Logitech X530 - 5.1(70Watts) : 99USD
- Logitech Z5400 - 5.1(310Watts): 335USD
- Logitech Z5500 - 5.1(500Watts): 385USD
- Logitech V20 for laptop : 98USD

Altec Lansing là nhãn hiệu có nhiều dòng Loa tầm trung và tầm hơi cao như ATP3,Vs4121,VS4221,CS21,MX5021,FX4021,FX6021...

Gần như Altec lansing chiếm sạch thị trường Loa Tầm trung.
Tầm trung ở đây là Công suất và Giá thành.Chất lượng thì miễn bàn rồi. Hồng Nhung mới có Album Đối thoại Album này cực thích hợp với nhiều dòng Loa của Altec Lansing.

Altec Lansing nổi hơn khi nghe dòng nhạc Vocal,Pop.... nghe được với nhạc Dance VÌ so với logitech thì không thể cưỡng Lại được.

*Tai nghe nhac:
- Altec Lansing AHP121 stereo hearphones : 10USD
- Altec Lansing AHP122 stereo headphones : 11USD
- Altec Lansing AHP223 stereo headphones : 14USD
- Altec Lansing AHP227 ear-clip style stereo earphones : 17USD
- Altec Lansing AHP322 over-the-head stereo headphones : 22USD
- Altec Lansing AHP423 behind-the-neck stereo headphones: 24USD
- Altec Lansing AHP524 Headphones :21USD
- Altec Lansing AHP625 stereo headphones : 71USD
- Altec Lansing AHP712i headphones : 55USD

*Loa Altec Lansing:
- Altec Lansing ATP3 - 2.1 : 49USD
- Altec Lansing VS4121 - 2.1 : 56USD
- Altec Lansing VS4221 - 2.1 : 95USD
- Altec Lansing CS21 -2.1 : 99USD
- Altec Lansing MX5021(mau Trang hoac Den) - 2.1 : 145USD
- Altec Lansing FX4021 - 2.1 : 134USD
- Altec Lansing FX5051 - 5.1 : 255USD
- Altec Lansing FX6021 - 2.1 : 169USD
- Altec Lansing IM4 for Laptop : 110USD

hê hê, viết nhiều khó phết, để mai ngôi viết tiếp

các bạn tham khảo trước về giá thành, hình ảnh,chủng loại,cua cac dòng loa tại website www.Loa.com.vn

* Danh sach san pham Loa Edifier(CANADA)
- Loa Edifier M1300 - 2.1 : 17.5USD
- Loa Edifier M1310 - 2.1 : 25USD
- Loa Edifier E1100 - 2.1 : 43USD

Danh sach san pham Loa Edifier cho laptop-notebook (CANADA):
- Loa Edifier MP220 - 2.0 : 21USD
- Loa Edifier MP 210 - 2.0.Màu den: 45USD
- Loa Edifier MP300 - 2.1 : 55USD

Son - Phu Trach Dealer Logitech - Altec Lansing - Edifier
Cty SVHouse
Dia Chi: 156 Ngoc Khanh - Ba Dinh - Ha Noi
Tel: 04 7710132 - 04 7710151 - 0903 21 22 70
Yahoo Messenger ID : loasvhouse
Email: loasvhouse@yahoo.com
Website: www.Loa.com.vn

ErrantGuy
18-12-2006, 11:35
Bác loasvhouse và tất cả các bác khác trong đây cho em hỏi :D, nhu cầu của em là nghe Rock, Hiphop và game mạnh mẽ như Half Life, NFS, PES ... Nói chung là toàn những thứ mạnh mẽ. Tiêu chí là 2.1 như ở trên đã nói. Sound Card thì em tạm gác lại, tiền dành cho loa là 1tr đổ lại. Các bác bảo em nên lấy thằng nào? Thấy các bác nói Logitech là hàng khủng cho game và nhạc mạnh, Altec thì chỉ chuyên trị những thể loại nhẹ nhàng và mang tính chất nhạc hàn lâm. Vậy trong tầm tiền đó và với những nhu cầu đó của em thì chú nào là best choice vậy?

ko12
21-12-2006, 20:53
@UNGDIX
dung chon ATP3, hồi đó cũng có quan tâm, nhưng mà, giờ coi lại mấy forum, người ta review thấy VS4121 tốt hơn nhiếu.......

đang chấm con vs 3151....thấy cũng tốt (<100 USD, review tốt. 5.1 system)...nếu bạn quan tâm thì lên google search thử

loasvhouse
25-12-2006, 23:10
Bác loasvhouse và tất cả các bác khác trong đây cho em hỏi , nhu cầu của em là nghe Rock, Hiphop và game mạnh mẽ như Half Life, NFS, PES ... Nói chung là toàn những thứ mạnh mẽ. Tiêu chí là 2.1 như ở trên đã nói. Sound Card thì em tạm gác lại, tiền dành cho loa là 1tr đổ lại. Các bác bảo em nên lấy thằng nào? Thấy các bác nói Logitech là hàng khủng cho game và nhạc mạnh, Altec thì chỉ chuyên trị những thể loại nhẹ nhàng và mang tính chất nhạc hàn lâm. Vậy trong tầm tiền đó và với những nhu cầu đó của em thì chú nào là best choice vậy?

Chọn VS4121 đi , không hối hận đâu...

Tuy nhiền điều quan trọng nhất vẫn là cảm nhận của mình .

Mà muốn đánh giá được thì lâu lâu lại đổi loa 1 lần
cứ nâng dần lên , từ Altec Lansing VS4121 trở lên.

Loa.com.vn

vietrungb
28-12-2006, 09:36
Mình dự dịnh mua 1 bộ loa 2.1 để nghe nhạc với CD player, giá trung bình thôi, mình để ý thấy 3 model sau:
- Soundmax A930 (25W RMS) giá 18$
- Soundmax A970 (45W RMS) giá 19$
- Creative 370 (22W RMS) giá 20$
Các bạn nào đã sử dụng những bộ loa này với CD player cho mình ý kiến nên chọn loại nào!!! Cám ơn đã đọc tin!!!

thaivinhhuy
28-12-2006, 10:50
loa thì cái nào cũng như nhau cả thôi, tiền nào của ấy, giá càng cao thì càng tốt, đa số là vậy.

hunghoai
28-12-2006, 10:51
Creative 370 (22W RMS) giá 20$m lấy con này này,

vn.disable
28-12-2006, 17:33
20$ có thể mua cả 4.1 đấy chứ ! dùng 4.1 của Soundmax thử xem bạn ! nghe hay hơn 2.1 đấy chứ !

skyline_serip
28-12-2006, 18:25
Mua 4.1 đi! Còn nghe được âm thanh vòm!

cold_blood_boy
29-12-2006, 03:09
20$ có thể mua cả 4.1 đấy chứ ! dùng 4.1 của Soundmax thử xem bạn ! nghe hay hơn 2.1 đấy chứ !

bó tay, bó chân, bó bột luôn

cold_blood_boy
29-12-2006, 03:12
Mua 4.1 đi! Còn nghe được âm thanh vòm!

ặc ặc, trời ơi là trời, nghe được âm thanh vòm mới ghia đó ba. Gắn vào sound creative nghe được âm thanh vòm thì còn có lí.

Mấy ba này ... tư vấn bó tay.

Có lẽ bạn muốn tiết kiệm tiền nên mới nghe đầu DVD với loa vi tính

Theo tôi nghe nhạc thì 2.0 hay 2.1 thôi, nhiều hơn chả để làm gì, mà dây nhợ lòng thòng khó chịu lắm! Hiệu thì Creative, altec lansing mà phang!

Sound Mã thì ráng kiếm mấy con công suất lớn lớn nghe cũng được đó có điều hơi đét.

Tôi thấy bạn nên qua diễn đàn vozforums để được tư vấn, bên đây nhiều người sành về âm thanh hơn :)

vietrungb
29-12-2006, 08:02
Mình chỉ cần nghe CD Audio với loa 2.1 thôi, ko xài DVD với âm thanh vòm chi hết!!! Mình chưa nghe qua SoundMax nên ko biết ra sao,nhờ các bạn tư vấn giúp!!!

cold_blood_boy
29-12-2006, 12:40
Nếu nhu cầu âm thanh kô quá cầu kì thì ra Nhật Tảo hốt đại mấy loa vi tính do VN đóng 2.0 nghe cũng tạm ổn, mẫu mã tương đối bắt mắt.

vietrungb
29-12-2006, 13:20
Đồ Nhật Tảo biết đâu mà rờ!!!

cold_blood_boy
29-12-2006, 21:39
Đồ Nhật Tảo biết đâu mà rờ!!!

là sao ? không hiểu bạn muốn nói gì ?

thaivinhhuy
29-12-2006, 22:17
là sao ? không hiểu bạn muốn nói gì ?

thông cảm, em này nó là người bác kì, nghe cái giọng nói thì biết rồi, "nhật tảo" cài cái chợ chuyên bán đồ máy mốc tivi, vi tính , thường là secondhand ở thành phố sài gòn đó anh bạn ah.

Alex_del
02-01-2007, 01:27
Bây giờ mua loa dưới 100 $ thì chọn con AlTec lansing CS2 ấy ( có 99 $ thui ) , ghe rất ổn. Còn không đủ tièn thì cứ ATP 3 mà chọn ( + thêm cái sound Platium 4.1 nữa ) . :D

fandts
02-01-2007, 09:40
SoundMax ư? Chẳng đáng để nghe đâu

vietrungb
02-01-2007, 10:46
Nhật tảo bán đồ lụi ko à,ai dám mua!!! Mình sống ở gần Nhật Tảo nè, chứ chẳng phải dân Bắc Kì gì hết.
Cám ơn các bạn đã góp ý, mình đã mua Creative 370 gắn vô CD player nghe cũng hay phết. Loa Soundmax đúng là giống hàng mã thật,hết dám mua!!!

fandts
02-01-2007, 11:07
Nhật tảo bán đồ lụi ko à,ai dám mua!!! Mình sống ở gần Nhật Tảo nè, chứ chẳng phải dân Bắc Kì gì hết.
Cám ơn các bạn đã góp ý, mình đã mua Creative 370 gắn vô CD player nghe cũng hay phết. Loa Soundmax đúng là giống hàng mã thật,hết dám mua!!!
Sao bạn không nghe nhạc trên Creative Inspire P5800 mà phải mua loa 2.1?

vietrungb
02-01-2007, 12:30
À, mình xài P5800 cho PC của mình, còn 2.1 mình mua cho Mẹ nghe nhạc trên CD Player thôi!!!Cám ơn bạn đã quan tâm!!!

haipdt05
02-01-2007, 14:44
Bác loasvhouse cho hỏi, hiện nay tui đang ở TP HCM, có thể liên hệ để mua loa được ko ?

loasvhouse
03-01-2007, 11:38
cố tý làm mấy con hàng hiệu, Nghe cho đã .

mai mốt đỡ phải nâng cấp nhiều !!!

Alex_del
03-01-2007, 19:21
Đang tính làm bộ Kipch nhưng ko biết ở HN bác nào bán loa này nhỉ

haipdt05
03-01-2007, 20:31
Tui ở TP HCM, đang cần mua loa tốt tốt 1 chút giá khoảng 80$. Ai biết chỗ nào bán chỉ giúp. Thanks. (Nếu có remote thì càng tốt :p)

Creative Inspire P5800 5.1 speaker << nghe nói thằng này cũng khá, giá bên tnh là 80$, ko biết có nên mua ko :D

fandts
05-01-2007, 14:08
Tui ở TP HCM, đang cần mua loa tốt tốt 1 chút giá khoảng 80$. Ai biết chỗ nào bán chỉ giúp. Thanks. (Nếu có remote thì càng tốt :p)

Creative Inspire P5800 5.1 speaker << nghe nói thằng này cũng khá, giá bên tnh là 80$, ko biết có nên mua ko :D
Theo các nhà thẩm âm thì với giá này, Creative Inspire P5800 là nhất rồi đó. À! mà không biết ở T&H còn loại này không nhỉ?

loasvhouse
11-01-2007, 14:06
Logitech - Altec Lansing - Edifier chiếm toàn dải từ ít tiền nhất 11$ đến nhiều tiền nhất 395$

loa.com.vn

HarnnDang
23-01-2007, 11:33
Nếu về loa thì hàng Creative là cực đỉnh đó các bạn !
Không biết hiện nay ở thị trường Creative còn version Inspire Digital 5700 5.1 hay không ? Version này có cả ampli kèm theo để có thể sử dụng cả Dolby Digital - Dolby Pro Logic - DTS. Remote nghiêm chỉnh. Trong các version mà Creative có thì Inspire Digital 5700 để nghe như Home Theatre là nghe tuyệt nhất.
Nếu xem phim mà DVD có cho chất lượng âm thanh DTS thì tuỵệt lắm các bạn àh ! Trực thăng cứ như nằm trên đầu, tiếng shotgun bắn một phát tưởng như đang ở I rờ rắc. Nếu có xem phim Chiến tranh hay hành động thì cũng nhớ âm thanh vừa phải kẻo chú công an khu vực tưởng nhà có đánh nhau đấy !!!
Chỉ có điều giá của nó là một vấn nạn của người muốn tậu về nhà. Cách đây 2 năm nó khoảng 290 usd ( có cả ampli ) nếu không ampli thì chỉ khoảng 150 - 180 usd mà thôi.....hichic. Còn thêm cái soundcard Blaster Audigy SE giá từ 80 - 100 usd nữa thì có mà lên tiên luôn ( mình đang tìm driver mình bị mất nên không thể nghe hết các option của nó nếu bạn nào có thì cho mình xin nhé, download từ creative về không đủ chức năng các bạn àh ).
Nếu bạn nào có một tí lực và yêu thích âm thanh thì tìm thử để thưởng thức nhé các bạn

hoa240875
30-01-2007, 23:22
Trước đây âm thanh phát rõ , hay . Nay tự nhiên nghe âm thanh bị dẹo dẹo , mình đã kiem tra dây nhưng vẫn bị.
vậy cho hỏi bị lỗi phần mềm , hay soundcard ?
Giúp mình với

tranquanghvac
24-02-2007, 13:00
mình thấy loa creative sbs 5.1 giá khoảng 800.000, không biết chất lượng âm thanh của nó thế nào, bạn nào có xài qua rồi cho mình một vài nhận xét..

jap2net
26-02-2007, 14:32
chất luợng cũng dược, loas Creative khảong trên 50$ là tương đối tốt, như tui vừa mới mua bộ Creative Inspire T6060 tại phong vũ giá 76$ nghe thật tuyệt vời...

Nhưng bạn nên nhớ là đừng mua bất kỳ dòng loa nào của SoundMAx, đây là "hàng việt nam chất luợng out", mua rồi ân hận không kịp đó...
Loa của mấy hãng khác của trung quốc tui chưa có dịp dùng thử chứ loa của SoundMax thì tui đã mua một bộ khỏang 1 triệu mà chất luợng âm thanh của nó dở tệ, mặt khác, thông số kỹ thuật của loa SoundMAx hầu hết là sai thực tế, nhiều thông số bị thổi phồng đến mức tuyệt voời nhưng thực tế thì ngược lại ... nếu không tin ba.n có thể đến mấy cửa hàng nghe thử SoundMAx đi.

Ba.n cũng nên nhớ rằng là loa Creative (khỏang trên 50$) chỉ nghe hay khi trên PC có sound card creative cao cấp. Các dòng sound card thông thường của creative đã bị giảm rất nhiều tính năng (để giá thành giảm), đặc biệt là chúng ko có chip xử lý âm thanh mạnh , cho nên tốt nhất là mua dòng sound card cao cấp XFI của creative, dương nhiên là giá trên 100$ rồi.

Nếu kinh tế eo hẹp (như tui chẳng ha.n), tuy dùng loa creative tốt nhưng không có tiền mua sound card tốt, tui ra các cửa hàng đồ cũ lượm về sound card creative blaster live (vốn từng nổi tiếng đình đám vào khỏang 1998-2001) chừng có vài trăm nghìn (lúc mới ra đời, giá nó khảng 200$ ), âm thanh nghe rất tuyệt vời chẳng khác nào dàn hifi thứ thiệt, vì các dòng card cao cấp của creative (tuy đời cũ) nhưng dược trang bị chip xử lý âm thanh còn mạnh hơn những dòng card thông thường hiện nay của creative, chúng chỉ thua dòng cao cấp XFI hịên nay thôi.

The Old Man
26-02-2007, 14:41
Nếu kinh tế eo hẹp (như tui chẳng ha.n), tuy dùng loa creative tốt nhưng không có tiền mua sound card tốt, tui ra các cửa hàng đồ cũ lượm về sound card creative blaster live (vốn từng nổi tiếng đình đám vào khỏang 1998-2001) chừng có vài trăm nghìn (lúc mới ra đời, giá nó khảng 200$ ), âm thanh nghe rất tuyệt vời chẳng khác nào dàn hifi thứ thiệt, vì các dòng card cao cấp của creative (tuy đời cũ) nhưng dược trang bị chip xử lý âm thanh còn mạnh hơn những dòng card thông thường hiện nay của creative, chúng chỉ thua dòng cao cấp XFI hịên nay thôi.
Hoàn toàn đồng ý với bạn ở phần nầy.

thitkhohotvit
27-02-2007, 23:38
Mình định mua dàn loa đặt trong phòng nho nhỏ của mình (10m2) nhưng ko biết nên mua loa vi tính hay loa thùng, chủ yếu là để nghe nhạc và xem phim. Giá cả thì khoảng 1tr5, mình định mua cái Creative Subwoofer Inspire 5200 - 5.1 (82$) (cái đầu DVD của mình có đầu ra 5.1), ko biết là nghe trong phòng nhỏ như vậy có hay ko. Mong các bác tư vấn. Thanks

hoangdao26990
28-02-2007, 00:54
mua loa vi tính 4 speaker đi,gắn 4 góc cho nó dập nát phòng luôn... :D

tran_phong
28-02-2007, 09:52
Mình định mua dàn loa đặt trong phòng nho nhỏ của mình (10m2) nhưng ko biết nên mua loa vi tính hay loa thùng, chủ yếu là để nghe nhạc và xem phim. Giá cả thì khoảng 1tr5, mình định mua cái Creative Subwoofer Inspire 5200 - 5.1 (82$) (cái đầu DVD của mình có đầu ra 5.1), ko biết là nghe trong phòng nhỏ như vậy có hay ko. Mong các bác tư vấn. Thanks

10m2 như vậy là ngon gòi. Lo lắng gì nữa bạn. Nếu có thể thì nghe thử những cái Altec hoặc logitech rồi hãy quyết định

thitkhohotvit
28-02-2007, 22:04
Cho hỏi dòng loa creative này nghe với đầu đĩa DVD hay ko hả mấy bác?

badboy888444
28-02-2007, 22:12
loa creative nghe là tốt nhất rồi yên tâm đi bạn

Think different
28-02-2007, 22:26
mình thấy loa creative sbs 5.1 giá khoảng 800.000, không biết chất lượng âm thanh của nó thế nào, bạn nào có xài qua rồi cho mình một vài nhận xét..

Tùy vào mục đích xem phim, game, hay nghe nhac mà có những yêu cầu riêng, cái quan trọng là bạn phải bỏ thời gian ra nghiên cứu một tí, chứ bộp chộp vác đại một bộ loa cùi rùi về nhà rồi tha hồ mà hối hận chỉ vì nghe lời giới thiệu của một tập chí hay một nhân viên bán hàng nào đó, tốt nhất là tự tại mình nghe thử cái đã.
Nếu thiên về nghe nhạc thì tậu bộ 2.1, còn nếu thiên về xem phim, chơi game thì chơi bộ 5.1. Nếu nói riêng về Creative thì mình không có thiện cảm lắm dù đã xài qua vài bộ, dởm có, ngon có. Mình khuyê nlà bạn nên chọn Logitech hoặc Altec Lansing.

thitkhohotvit
28-02-2007, 22:34
Mua khoảng 1 triệu, dùng chủ yếu nghe nhạc thì nên mua con nào bác, mình ko thích rock rap, chỉ khoái nhạc trẻ và nhạc sến, nói chung nhạc nhẹ ^_^

badboy888444
01-03-2007, 09:21
nghẹ nạc nên mua 2. vì
thứ 1 : 2 loa rẻ hơn 5.1 ( phải đầu tư 1 ít vào sound card nữa )
thư 2 : công suất loa 2. cao hơn hẳn loa 5. ( nếu tính ngang giá tiền )
thứ 3 : loa 2. nghe nhạc sướng hơn hẳn loa 5. ( từng xài là biết liền ( loa 5. thiên về xem phim vì có âm thanh surround )
còn về hiệu thì mình xài qua Creative mua 3 năm bây giờ vẫn nghe sướng tai không phàn nàn cũng loa 2.)

e-com-man
02-03-2007, 17:29
Các pác sành điệu cho em hỏi với: loa nào nghe phê nhất nhỉ? Em định mua vài chú về nhà nghe đú. Giúp em với. Thanks cac pác...

Think different
02-03-2007, 17:38
Chơi bộ này nè bạn ơi. Rất vừa túi tiền

Ampli đèn SH-833 của WAVAC (Nhật) là cặp monoblock single-end công suất tới 150 Watt/kênh,
Ampli đèn SH-833 - 329.000 USD

Loa Alexandria X-2 của Wilson Audio được chế tạo từ những vật liệu X, M bí hiểm, cho loa kết cấu rắn chắc hơn cả thép. Bề mặt chịu mài mòn và chịu lực.
Loa Alexandria X-2, 125.000 USD

Sirius System III của Rockport Technology - 73.750 USD

e-com-man
02-03-2007, 17:49
Thanks pác, em muốn hỏi về loa cổ điển cơ, thiết kế cầu kì, không phải loại điện tử mà nghe vẫn phê cơ ạ..

Going on............

02-03-2007, 18:20
Thanks pác, em muốn hỏi về loa cổ điển cơ, thiết kế cầu kì, không phải loại điện tử mà nghe vẫn phê cơ ạ..

Going on............

Làm cặp B&W Nautilus
Hoặc Avantgarde Trio
Kha khá thì SonusFaber stradivari homage
Nghèo hơn thì chơi B&W 800D, có hơn 16.000$/cặp thôi
loàng xoàng thì khênh tạm cặp Tannoy, giá dưới 10.000$
vào đây ngắm giá trước:
http://www.audiosonha.com/?a=CATE&hdn_category=9&catLevel=2

cold_blood_boy
03-03-2007, 09:43
cha nội hỏi ở đây chi vậy?
Cha này muôn khoe của hay làm gì ?
vào đây mà hỏi pro nè _www.vnav.net

e-com-man
03-03-2007, 09:46
Thank các pác,có pác nào có AR 3A của UK hok? Em đang cần một chú...pm với.

khoabeo108
03-03-2007, 23:12

Going on............
Đứa em tôi trả lời cho bạn thông qua nick của tôi
"loa" phát ra từ miệng người yêu nghe hay nhất.
Đảm bảo đủ yêu cầu:
- Cổ điển (cực cổ điển là khác, vẫn là "kiểu dáng" từ khi loài người ra đời :) )
- Thiết kế cầu kì: quá cầu kì nữa là khác (kết cấu phức tạp :) )
- Hoàn toàn ko phải điện tử mà nghe vẫn... phê

dly
04-03-2007, 00:31
Đứa em tôi trả lời cho bạn thông qua nick của tôi
"loa" phát ra từ miệng người yêu nghe hay nhất.

Ngon! Thử biến người yêu thành con dzợ coi còn hay không :lick:

PS/ Avatar cũ đẹp hơn Khoa Béo ui

quangtrong
04-03-2007, 10:36
[i]"loa" phát ra từ miệng người yêu nghe hay nhất.
Đảm bảo đủ yêu cầu:
- Cổ điển (cực cổ điển là khác, vẫn là "kiểu dáng" từ khi loài người ra đời :) )
- Thiết kế cầu kì: quá cầu kì nữa là khác (kết cấu phức tạp :) )
- Hoàn toàn ko phải điện tử mà nghe vẫn... phê

Híc em thấy cái ni là hay nhất,nhưng mà còn thiếu cái ưu điểm:
Mà lại còn rẻ nữa,làm gì đến mấy ngìn $

vikhoa
04-03-2007, 11:40
Híc em thấy cái ni là hay nhất,nhưng mà còn thiếu cái ưu điểm:
Mà lại còn rẻ nữa,làm gì đến mấy ngìn $

Uh, không phải mấy nghìn USD mà sẽ là ...tất cả thu nhập của em đó =))

DONNA_DONNA
04-03-2007, 11:49

Thảm nào chả thấy lão rủ anh em trong đấy đi nhậu nhẹt bao giờ. Lão Rô giờ đã già thật rồi, lớp trẻ đã có người kế thừa ^^. :tongue:

bz1201
05-03-2007, 23:35
các bác ơi em Microlab X25 the nao ha bác?Bác nào dùng qua rồi cho em biết với. Cám ơn các bác.
Mục đích: xem phim và nghe nhạc.

caube1981
07-03-2007, 01:23
Có phần mềm nào làm ampli trên máy tính luôn hông các bạn ?

tran_phong
07-03-2007, 09:52

ha ha ông này đã được đã thông tư tưởng rồi :D

tuantomato
14-03-2007, 11:57
có bác nào xài con Altec Lasing GT5051 chua?
Hay ko ?

tuantomato
14-03-2007, 11:58
Thay con này đẹp , ko biet nghe nhạc và xem phim chất lượng thế nào?

alpha1st
14-04-2007, 09:31
Nhờ các bác tư vấn hộ mình mua cặp loa cho laptop giá khoảng 60-100$. Mình đang xài cái HP Compaq c300, audio chỉ có 1 line out thôi, máy có cặp loa AL nhỏ nghe cũng khá rõ nhưng hơi nhỏ. Không biết thằng này xài loại nào ở tầm giá 60-100$ là hay nhất.Thằng này xài AL ATP3 nghe có hay không?
Nghe nói Asus mới ra cái card nâng cấp VGA cho laptop (giá khá cao khoảng 600$) có hỗ trợ luôn audio 5.1 không biết thằng này gắn vào laptop rồi mua loa 5.1 về nghe có hay ko nữa.
Các bác cho hỏi luôn là nếu như cùng 1 giá tiền thì loa 2.1 của AL với 5.1 của Soundmax thì thằng nào nghe tốt hơn?

MeNhatLinh
10-05-2007, 08:33
Mình cũng ko nghe nhạc nhiều lắm, nhưng mình muốn các bạn tư vấn hộ, mình hiện đang sử dụng

máy tính có sound card 5.1,
1 đầu DVD cũng có ngõ ra 5.1

mình đang muốn mua 1 bộ loa vi tính 5.1 nhưng ko rõ có thể gắn chúng song song hay như thế nào đó để dùng chung loa được không?
Bạn nào cao thủ tư vấn cho mình với, mình xin cảm ơn

tanpoo
21-06-2007, 23:42
Khoa BÉo Ơi !dÙng Soundcard LoẠi NÀo TỐt ... TÔi ĐỊnh Mua Cho ThẰng Em TÔi ( RẺ ThÔi Nghe , DƯỚi 30 Usd , NÓ Nghe Loa 4.1 MÀ ..)
CÁm Ơn Pro NhÉ...

vietkhanhsl
25-06-2007, 19:59

minh cung thay thich con nay. nhung sound minh onboard lieu nghe co OK nua ko ?

vietkhanhsl
25-06-2007, 20:02
Cam on tat ca cac ban da cho minh thong tin, minh da mua duoc Creative P5800 tai TNH voi gia 80 dong, co hoa don do dang hoang

Cau dung loai do co OK ko ? minh cung dang tim mua loa. PC cua minh co sound Onboard ( main Asus:P4GPL-X) ho tro 8 Kenh co moi 1 PCI thi da cap VGA roi nen ko con khe PCI de cam sound card nua ?
khong Hieu lieu minh co nen mua CREATIVE GigaWorks G500 khong ?
so mua phi tien me ko phat huy dc het hieu qua loa

vietkhanhsl
25-06-2007, 20:50
Tôi đã tham quan hết tư tưởng của các Pro rồi mà ko ai giống tôi
Con PC của tôi sound onboard của Asus ( P4GPL-X) cũng thấy ghi hỗ trợ 8 kênh âm thanh
đằng sau cũng thấy có 6 ngõ âm thanh liền.
Tôi đang phân vân ko biết nên chọn loa nào. Đang thích con
CREATIVE GigaWorks G500,
Nhưng sợ rằng card ko kham nổi... để thể hiện hết chất lượng của nó.
PC của tôi chỉ có 1 PCI hiện đã cắm VGA rồi
Mấy Pro cho biết nên chiến con nào bây giờ.
Em thích nhạc Pop, trịnh, thích bass mạnh, âm thanh trong trẻo .
cũng thích xem film DVD...
From YM : vietkhanhsl

rockbuitp
26-06-2007, 15:17
Dong cua topic Nho bac Mod xoa zum. Thánk

hjpb0y_kute
26-06-2007, 16:08
sặc kíu em với em chỉ có con creative sbs 370 2.1 thôi!huhu

tridt
27-06-2007, 11:27
Mình vừa tậu về 1 em Altec 251. Em này tiếng bass nghe thì được, chắc, khỏe. Nhưng treble thì nghe không được hay lắm. Xin hỏi các cao thủ có cách nào nâng cấp (phần mềm hoặc phần cứng) để nghe treble hay hơn không? Xin cám ơn trước nghen !

vietkhanhsl
27-06-2007, 17:05
Dòng 5.1 phù hợp nhất nên chiến loại nào hả các Pro.
hợp lý sứng đáng với đồng tiền bát gạo đó !

loasvhouse
08-07-2007, 15:59
5.1 thì logitech Z5500
2.1 thì Logitech Z2300

đáng đồng tiền bát gạo

xxmanxx
14-07-2007, 09:43
Mình nghe nói loa máy tính có Creative nghe hay?!Đang phân vân chọn giữa 2 cái :
1 - Creative Subwoofer Inspire SBS 580 - 5.1 56USD
2 - Creative Subwoofer Inspire T6060 - 5.1 80USD

Ai rành về loa máy tính cho hỏi cái nào hay hơn và phù hợp về giá cả nữa.Có cần card sound k-loại nào?Căn phòng của mình cũng bé (20m2 thôi) nên có lẽ không cần công suất lớn.Ngoài Creative thì dòng loa nào nghe hay?Mình chủ yếu nghe nhạc.ít chơi game

hoangkoha
14-07-2007, 21:53
Mình cũng đang nghía em nó nè,trong dòng tầm thấp thì T6060 của Crea là rất tốt, ngoài ra nó có 1 đối thủ
Microlab FC 861 (link: http://www.microlab.com.vn/home/detail.php?type=product&iPro=64)
Tìm dc người cùng tư tưởng như mình zui ghê !!

trihhnguyen
15-07-2007, 20:31
Loa Creative là loa nổi tiếng mắc, tốt và hay từ hồi đó đến giờ. Nói chung là không có loa nào mà vượt qua Creative (nhưng bây giờ thì không biết), nghe loa creative muốn phát huy uy lực của nó phải có Card sound Creative.

Nhưng mình thì vẫn chọn Creative cho giải trí và game

lqkhoi
16-07-2007, 08:13
Loa Creative là loa nổi tiếng mắc, tốt và hay từ hồi đó đến giờ. Nói chung là không có loa nào mà vượt qua Creative (nhưng bây giờ thì không biết), nghe loa creative muốn phát huy uy lực của nó phải có Card sound Creative.

Creative chỉ có tên ở low end. Làm sao được gọi là mắc.Đồng giá với Creative sẽ có altec langsin. Cậu rảnh vô mục rao vặt coi bạn "loahouse" nhà ta bán logitech kìa , cái đó gọi là mid-end. High-end sẽ có tên của em Klipchs và Yamaha.

Các em TQ như Microlab thì chẳng được xếp vô end gì cả.

Soundcard cũng thế, Creative cũng chỉ là low end thôi nhiều khi các em audigy bây giờ còn thua cả các em onboard của các mainboard xịn. Chỉ có dòng xfi thì may ra cạnh tranh được tí chút.

@thread_owner: Với giá tiền của bạn thì chỉ đủ đi kiếm Creative hay Altec Langsin thôi. Nếu nghe nhạc nhiều nên kiếm 2.1 đừng bon chen 5.1 chất lượng xét về music không bằng 2.1 đâu mà còn mắc hơn.

dly
16-07-2007, 09:14

Theo mình biết thì dòng Microlab là cùa Liên Xô mà Khôi, Desing bởi Kỹ sư Peter Lasen

Với mình thì Microlab rất đáng nghe tuy tiếng nó không mếm như Altec Langsin nhưng riêng phần ampli (tách âm)có những nét vượt trội hơn chú này và Creative, Nếu nghe nhạc Jazz thì mình nghiêng về Microlab nhiều hơn:D , thích Labtec nhưng VN lúc này tìm không thấy

besua
16-07-2007, 11:14
tui đang xài loa Creative Subwoofer Inspire T6060 nè, Chất lượng thì khỏi bàn. Nghe nhạc xem phim rất hay. Nếu dư dả thì nên mua dòng MegaWorks THX 5.1 550 hỗ trợ chuẩn THX thì tuyệt cú

atasi
16-07-2007, 11:27
mình cũng đang dùng load Creative, xem film, chơi game, nghe nhạc very well.
Đặc điểm của Creative là volumn max không bị rè, còn các loa khác khi volumn mới 80% là hết nghe được. Mình khuyên bạn nên mua cái có bộ chỉnh amply tách rời (ver 6.0), nghe được digital (cái này xem film DVD hết ý).
Sound Creative thì phải mua Card Creative cùng version mới dùng được hết chức năng của nó.

hoangkoha
16-07-2007, 16:32
Soundcard cũng thế, Creative cũng chỉ là low end thôi nhiều khi các em audigy bây giờ còn thua cả các em onboard của các mainboard xịn. Chỉ có dòng xfi thì may ra cạnh tranh được tí chút.

rút lại lời nói đi !! Mình dùng wa nhiều main bo roài ( 845,865,945,946,965) mà hok có cái nào nghe hay =Audigy, Xfi là dòng đỉnh mà lại so với sound Ôm bo, chắc pa này lỗ tay trâu !!

lqkhoi
16-07-2007, 17:03
Lần sau xin dùng từ ngữ nhẹ nhàng và lịch sự hơn nhé.

Tôi viết chữ AUDIGY không phải AUDIGY 2 , 4 nhé. Audigy quá lâu rồi nên nó support kém nhiều tính năng và có nhiều cái còn thua cả 1 số mainboard đời mới như 7.1 , 9.1 , directX compatible.

Và đừng khoe rằng bạn xài tất cả mainboard. Nếu bạn chỉ biết đến Creative thì xin lên mạng do a search các sound card như : Onkyo,audiophile, lynx. Sound card bây giờ xài cả pcie, và xài cả đèn như amplifier chuyên dụng vậy. Nhiều ext soundcard như 1 professional amplifier thực thụ .

Anyway, nhìn cái chủ đề là loa Creative mà. Có nói đến soundcard đâu.

Think different
16-07-2007, 17:26
Sound card là cái amplifier cha! Nó chỉ tương đương với cái CD Player thôi. Loa vi tính thì chẳng có cái nào là hi-end cả, low-end hết. Từ hi-end chỉ dành cho dàn dân dụng >10k $. Riêng về loa vi tính thì tiền nào của đó, cứ canh mấy cái Creative, Logitech, Altec Lansing, Klipsch, Bose , Harman mà mua. Trong các nhãn hiệu trên thì Creative và Logitech thường chỉ sản xuất thiết bị máy tính không nổi danh về âm thanh, sound card của Creative chẳng qua là nhờ marketing thôi. Còn các nhãn hiệu còn lại khá nỏi tiếng trông giớ âm thanh chẳng hạn Klipsch là một thương hiệu tên tuổi về loa kèn, tuy nhiên việc họ gia nhập thị trường loa máy tính chẳng qua là để tranh giành thị trường, cho nên cũng chẳng có đầu tư nhiều vì thế chất lượng cũng không hơn gì Creative hay Logitech.
Tầm tiền của bạn thì không mua loa Creative, nghe dở lắm, nên chọn Logitech, đặt biệt là bộ loa Z-560, đầu tư thêm chút tiền nữa là có thể sở hữu nó.

vit_con
16-07-2007, 22:14
căn phòng mình khoảng 20m vuông. Mình đang dùng giàn âm thanh của panasonic với 2 loa thùng loại nhỏ, kích thước khoảng 20x30x15cm.
Âm thanh trước giờ mình không có gì để so sánh nên nói chung giàn này thì mình nghe nhạc cũng tạm đủ. Mỗi tội đi dance ở vũ trường thì về nghe nhạc ở giàn mình so với dàn ở vũ trường chả khác gì nghe nhạc ở ipod so với nghe radio cả.
Với khoảng tầm tiền chừng 5 triệu thì mình nên chọn những loại loa nào để gắn vào giàn máy tính của mình ?

The Old Man
16-07-2007, 22:42
Nếu có Sound Blaster X-Fi Elite Pro + với loa GigaWorks ProGamer G500 thì rất tương xứng.
Với 5 triệu thì có thể mua dàn loa GigaWorks ProGamer G500 rồi.
Chỉ nói về âm thanh cho máy PC thì tôi thấy Sound Blaster X-Fi Elite Pro + với loa GigaWorks ProGamer G500 là một sự tương thích tuyệt hảo nhất. Tôi được nghe thử ở nhà anh bạn thật là quá hay.
Sound board $300 và loa $300. Dàn load có cặp loa sau không dây (wireless rear speakers).

hoangkoha
16-07-2007, 23:06
Lần sau xin dùng từ ngữ nhẹ nhàng và lịch sự hơn nhé.

Tôi viết chữ AUDIGY không phải AUDIGY 2 , 4 nhé. Audigy quá lâu rồi nên nó support kém nhiều tính năng và có nhiều cái còn thua cả 1 số mainboard đời mới như 7.1 , 9.1 , directX compatible.

Và đừng khoe rằng bạn xài tất cả mainboard. Nếu bạn chỉ biết đến Creative thì xin lên mạng do a search các sound card như : Onkyo,audiophile, lynx. Sound card bây giờ xài cả pcie, và xài cả đèn như amplifier chuyên dụng vậy. Nhiều ext soundcard như 1 professional amplifier thực thụ .

Anyway, nhìn cái chủ đề là loa Creative mà. Có nói đến soundcard đâu.
Thứ nhất: hình như tui hơi thô lỗ ;bạn bỏ wa nhé
Thứ hai:Tiền đâu mà xài lắm mobo thế, chỉ là xài rùi đổi rùi xài tiếp, nếu thấy chán thì lại đổi;
Thứ ba: dĩ nhiên là loa tốt phải đi với card tốt gòi ^^!
Thứ 4: khỗ chủ hình như là nghỉ mua loa nên lập thread mới hỏi về mấy main bo đó, bạn qua đó tư vấn xem
Chất lượng của em Creative T6060 là tốt trong mấy dòng bình dân, mở max hok bị rè đó. Hay hok ko hay là tùy người nghe chứ tư vấn chỉ mang tính chung chung, nếu có điều kiện thì tốt nhất nên nghe thử trước khi mua

vit_con
17-07-2007, 00:41
Nếu có Sound Blaster X-Fi Elite Pro + với loa GigaWorks ProGamer G500 thì rất tương xứng.
Với 5 triệu thì có thể mua dàn loa GigaWorks ProGamer G500 rồi.
Chỉ nói về âm thanh cho máy PC thì tôi thấy Sound Blaster X-Fi Elite Pro + với loa GigaWorks ProGamer G500 là một sự tương thích tuyệt hảo nhất. Tôi được nghe thử ở nhà anh bạn thật là quá hay.
Sound board $300 và loa $300. Dàn load có cặp loa sau không dây (wireless rear speakers).

Loa này chắc thích hợp chơi game. Mình ko có kinh nghiệm về hệ loa nhiều vệ tinh 4.1, 5.1 ...
Dò 1 lúc thấy ưng ý con này,
http://www.klipsch.com/products/details/rb-81.aspx
bác nào có kinh nghiệm cho hỏi ampli nào đi kèm thì thích hợp, và có nên mua loa Sub luôn để thành 2.1 không, hay cặp loa này là đủ rồi?
Thêm nữa, nếu mua thêm 2 cái loa nhỏ hơn của dòng này để thành ... 5.1 thì nghe có hay hơn không?
Xin lỗi vì mình mù mờ chẳng biết gì về loa cả nên hỏi hơi nhiều.
Lương hơi bị dư dả nên mua cặp loa này ko thành vấn đề, các bác đừng kêu em là trọc phú ạ.
cám ơn rất nhiều.

The Old Man
17-07-2007, 00:52
Loa này chắc thích hợp chơi game. Mình ko có kinh nghiệm về hệ loa nhiều vệ tinh 4.1, 5.1 ...

Thoạt đầu chưa nghe thử tôi cũng nghỉ là nó dành để chơi game. Nhưng ông bạn tôi dùng nghe nhạc. Nói thật âm thanh nó hay hơn dàn Digital Receiver Kenwood của nhà tôi.

hoangkoha
17-07-2007, 00:55
Dò 1 lúc thấy ưng ý con này,
http://www.klipsch.com/products/details/rb-81.aspx
bác nào có kinh nghiệm cho hỏi ampli nào đi kèm thì thích hợp, và có nên mua loa Sub luôn để thành 2.1 không, hay cặp loa này là đủ rồi?
Thêm nữa, nếu mua thêm 2 cái loa nhỏ hơn của dòng này để thành ... 5.1 thì nghe có hay hơn không?
Xin lỗi vì mình mù mờ chẳng biết gì về loa cả nên hỏi hơi nhiều.
Lương hơi bị dư dả nên mua cặp loa này ko thành vấn đề, các bác đừng kêu em là trọc phú ạ.
cám ơn rất nhiều.

bác chơi thứ dữ gòi, mà máu thì wuất lun 5.1 cho nó pro.Phải chi nặng chút cho cái Amli cho kéo nỗi.Nghe 5.1 đã hơn 2.1 nhiều

mocxi83
17-07-2007, 10:33
Đã thích chơi nhạc thì nên chọn con này :
2 - Creative Subwoofer Inspire T6060 - 5.1 80USD

Vì thực ra nó không hơn nhau bao tiền , mà lại còn oài được với bạn bè , vì mình có quả loa 80$ hơn con 564 nhiều mà .

distantarea
17-07-2007, 10:39
thắc mắc trên, bạn có thể vào blog sau mà coi
http://360.yahoo.com/distantarea

vit_con
17-07-2007, 11:31
thắc mắc trên, bạn có thể vào blog sau mà coi
http://360.yahoo.com/distantarea

Vớ vẩn thiệt, tự nhiên đi quảng cáo blog. Chỉ muốn đấm cho mấy nhát. Không có chuyện gì làm thì biến

Tập_Tọe
17-07-2007, 16:56
My new computer:
Main: GIGABYTE GA-P35C-DS3R
CPU: Core2 Quad - Q6600 (2.4GHz)
RAM: Kingmax 4GB (4x1GB) bus 800 Dual channel
VGA: 2 x Asus Geforce 8800 Ultra (SLI)

Nhìn lại con mobo đi cu. SLI :))

hoangkoha
18-07-2007, 16:14
xài main GIGA p35-D6 đi roài Crossfire 2 con 2900XT

Alex_del
19-07-2007, 21:53
5.1 thì logitech Z5500
2.1 thì Logitech Z2300

đáng đồng tiền bát gạo

Ai có tiền mà xài loại này , nhất là con z5500 thì chắc đang lâu :D

edwardjd
22-07-2007, 09:27
Alex_del wrote: Được gửi bởi loasvhouse View Post
5.1 thì logitech Z5500
2.1 thì Logitech Z2300
đáng đồng tiền bát gạo
Ai có tiền mà xài loại này , nhất là con z5500 thì chắc đang lâu.

That ra do gia ca o VN mac hon chu o My, Z-5500 dao dong tu $220.00 den $290.00 ma thoi.

edwardjd
22-07-2007, 09:38

That ra thi khong phai loa nao cua Creative deu noi tieng tot & mac ca. Tuy theo tung model ma co hieu nay hieu no nhu Klipsch, Moonsoon, Bose chang han. Ngay ca Bó cung dau phai cai nao cung ngon dau. Chang qua la tren thi truong Vietnam hien nay dao so cac nhan hieu cua speaker han che qu 1 so ten tuoi ma thoi nen ban moi ngo nhan ve Creative.

edwardjd
22-07-2007, 09:51
Creative chỉ có tên ở low end. Làm sao được gọi là mắc.Đồng giá với Creative sẽ có altec langsin. Cậu rảnh vô mục rao vặt coi bạn "loahouse" nhà ta bán logitech kìa , cái đó gọi là mid-end. High-end sẽ có tên của em Klipchs và Yamaha.

@thread_owner: Với giá tiền của bạn thì chỉ đủ đi kiếm Creative hay Altec Langsin thôi. Nếu nghe nhạc nhiều nên kiếm 2.1 đừng bon chen 5.1 chất lượng xét về music không bằng 2.1 đâu mà còn mắc hơn.

Noi dung ra la voi dong Audigy thi model Audigy 2 ZS la noi troi nhat. Hien tai chua co sound-on-board nao hon no ca (may cai sound-on-board cua mobo <=200 thi dung co hong ma qua mac, chi hon o cho support cac sys >5.1 ma thoi). Con Audigy 4 thi thuc te ve chat luong am thanh thi khong co hon gi Audigy 2 ZS. Qua thuc te su sung Audigy 4 chi trong 1 thang minh da throw it on ebay last year voi gia $150.00.

Con nhan xet "Nếu nghe nhạc nhiều nên kiếm 2.1 đừng bon chen 5.1 chất lượng xét về music không bằng 2.1 đâu mà còn mắc hơn." thi co phan dung & sai. Co le nen dat van de la neu chi can nghe nhac ma thoi, khong can cac hieu ung am thanh vom, noi, etc. thi cac loa 2.1, tham chi cac loa thuong cac day 10, 15 nam ve truoc thi cung work tot roi. Con voi cac sys 6.1, 7.1, 8.1 etc thi noi chung cang nhieu satelite speakers thi cang hay.

quynhtram85
22-07-2007, 10:02
Đọc cái kiểu không dấu như thế này mệt quá!

luongthedung102
22-07-2007, 10:06
mình muốn mọi người cho mình biết trên thị trường Laptop Việt nam ,thương hiệu nào nổi tiếng nhất, cho biết lý do ,ưu điểm của nó

Thanhotk
22-08-2007, 10:44
Mỗi hãng có các ưu điểm khác nhau. Mình mới lấy 1 con Altec Lansing GT5051 - 5.1 ghép với Creative Sound Blaster Live ! 24-bit - 5.1 (External) nói túm lại: với tầm 139$ thì loại này nghe được lắm!Chất lượng âm thanh tốt.Tiếng bass chắc,sâu và có chiều rộng là ưu điểm của hãng Altec , tần trung đẹp, đặc biệt tần âm cao khá sắc. nhược điểm duy nhất là khó thể hiện được âm thanh Surround! nó phụ thuộc rất nhiều vào cấu trúc phòng nghe vì loại này dùng công nghệ phản xạ âm Firing Surround ... Công suất chỉ đáp ứng được phòng nghe vừa! đây là bộ loa đáng để ý đến.

Thanhotk
23-08-2007, 15:22
các bác ơi em Microlab X25 the nao ha bác?Bác nào dùng qua rồi cho em biết với. Cám ơn các bác.
Mục đích: xem phim và nghe nhạc.
Mình trước đây lỡ chơi em Microlab X25 rồi! tiếng nghe đục, bass mạnh nhưng ko sâu! tóm lại dáng đẹp chỉ để làm cảnh thui!

Thanhotk
23-08-2007, 16:16
Mình đợi HMX-7051 ra lò xem sao, bộ này hứa hẹn một khả năng trình diễn âm thanh tuyệt vời. Bộ HMX-7051 là hậu bối của dòng MX-5021, đang rất được ưa chuộng tại VN.

Bộ này sắp có hàng ròi! đây là thông số kỹ thuật và giá để tham khảo nhé
5.1_HMX-7051 THX Digital USD : 695$

Công suất: 650W
.Loa vệ tinh: 50W x 4
.Loa trung tâm: 50W x 1
.Loa siêu trầm: 400W

Dải tần: 25Hz - 22kHz (-10dB)
Trở kháng: 4Ω & 8Ω
Tỷ số SNR: >85dB
Thiết kế:
.Loa vệ tinh: 02 loa tòan dải 3" + 01 loa giọng kim 28mm
.Loa trung tâm: 02 loa tòan dải 3" + 01 loa giọng kim 28mm
.Loa siêu trầm: 1 loa dải rộng 10" chống nhiễm từ
Trọng lượng: 55kg
(Logitech Z-5500 hoành tráng, hầm hố vậy mà chỉ có 33kg)
Tính năng cao cấp:
.Hỗ trợ âm thanh 5.1
.Chứng nhận tiêu chuẩn âm thanh rạp hát hàng đầu thế giới THX
.Hỗ trợ Dolby DIgital, Dolby Digital EX,
Dolby ProLogic I & II, DTS, DTS-ES & Microsoft DirectSound 3D
.Điều khiển âm lượng với màn hình hiển thị màu xanh dương sắc nét
.T�ch hợp đầy đủ các ngõ âm thanh vào như: Optical (quang), Coaxial (đồng trục), analog 5.1
.Điều khiển từ xa đa chức năng thuận tiện.

seaholland
03-09-2007, 20:58
Đang có ý định mua con Logitech Z-5300 ( hàng 2nd ) . Bác nào cho ý kiến về con này chút nhé. thanks

khtuan3111
28-09-2007, 11:34
Các bác giúp em với!

Em mới được cho một bộ loa cũ hiệu Creative 4.1 nhưng em không biết làm sao đấu ngõ ra của bộ loa này (2 jack đực 3.5mm) sang đầu vào audio của đầu DVD loại bông sen. Mong có bác nào biết chỉ giáo giúp em với.

Biết ơn lắm lắm!

dthaianh
29-09-2007, 15:03
thì ra mua một sợi dây chuyển từ jack 3 ly sang đầu cắm bông sen, ở cửa hàng điện tử đó.

chickentail
05-10-2007, 02:09
Mình muốn mua 1 bộ loa di động cho cái laptop của mình, loại nào gọn nhẹ nghe hay thì càng tốt, giá cả trên dưới 150 $.
Mong các bạn góp ý cho mình với
Chân thành cảm ơn:)

Thanhotk
17-10-2007, 16:16
Mình muốn mua 1 bộ loa di động cho cái laptop của mình, loại nào gọn nhẹ nghe hay thì càng tốt, giá cả trên dưới 150 $.
Mong các bạn góp ý cho mình với
Chân thành cảm ơn:)

Mình thấy cái này cũng được nè! giá chỉ có 59$ thôi!

Alex_del
06-11-2007, 15:11
Lâu ngày ẩn cư , giờ có tí $ muốn sắm em loa tầm 150 $, theo các bác bộ 2.1 nào nên chọn , đang phân vân giữa JBL, ALTEC, và LOGITECH..

brutal_death
17-02-2008, 18:43
tôi vừa mua 1 bộ loa Creative SBS 370.cho hỏi với loại loa này thì sài loại sound card nào thì hỗ trợ tiếng hay nhất.trước đây tôi chỉ dùng onboard.

Thanhotk
06-04-2008, 16:17
Xin hỏi diễn đàn có ai biết nơi bán loa Klipsch Pro Ultra 5.1 không? đang muón nâng cấp loa PC mà chua biết nên chọn loại nào!
1. Creative Inspire 550 THX 5.1: 330 $
2. Logitech Z-5400 : 355 $
3. Klipsch Pro Ultra 5.1 : ( không bít giá) ở trên Ebay là 375$
loại nào vùa xem phim và nghe nhạc tót nhất! xin chỉ giáo!

Alex_del
16-04-2008, 16:58
tôi vừa mua 1 bộ loa Creative SBS 370.cho hỏi với loại loa này thì sài loại sound card nào thì hỗ trợ tiếng hay nhất.trước đây tôi chỉ dùng onboard.

TỐT NHẤT CỨ DÙNG SOUND ON ĐI, NẾU BẠN MUỐN HAY HƠN THÌ DÙNG 1 CON SOUND CREATIVE PLATIUM NÀO ĐÓ ( CT4760 CHẲNG HẠN..) ,