PDA

View Full Version : Xây dựng bộ nhớ đệm (cache) cho web php ?

yeuyeulam
11-10-2011, 23:27
E đang có hướng xây dựng một bộ nhớ đệm cho website của mình nhằm giảm tải việc connect đến csdl để giúp trang load nhanh hơn khi có nhiều người ghé thăm.

Các pro đi trước và có kinh nghiệm rùi xin bớt chút time tư vấn, hoặc có tài liệu gì share cho e xin với. Em cũng hỏi qua ông google rùi nhưng ông ấy có vẻ k thích trả lời. Thanks

sonnb
12-10-2011, 07:54
Bạn có thể tìm hiểu về memcache tại đây nhé http://php.net/manual/en/book.memcache.php

helloworld0
12-10-2011, 14:39
Hệ thống của bạn lớn đến đâu mà phải làm vậy. Nếu muôn làm lh ym: songnghi2 sẽ có giải pháp cho bạn.

frivgames
13-10-2011, 07:21
Hệ thống của bạn lớn đến đâu mà phải làm vậy. Nếu muôn làm lh ym: songnghi2 sẽ có giải pháp cho bạn.
Giải pháp của bạn như thế nào? có thể share cho mọi người cùng học tập không vậy?

haicop
13-10-2011, 15:45
Nếu bạn lập trình hướng đối tượng , hay dùng template, chỉ echo phát cuối cùng cho toàn trang thì rất dễ cache, đến phần echo này tạo 1 file html, sau đó lưu vào 1 thư mục cache, ở đầu file sẽ kiểm tra file html này , nếu có thì đọc và in ra web luôn, ko tính toán gì nữa, các phần động như Login, giỏ hàng, viết bằng Ajax để đỡ bị cache. Cách này web chạy cực nhanh, mình đã sử dụng cho hệ thống 50.000 sản phẩm thấy chạy khá ổn

pbn
14-10-2011, 13:37
Nếu bạn lập trình hướng đối tượng , hay dùng template, chỉ echo phát cuối cùng cho toàn trang thì rất dễ cache, đến phần echo này tạo 1 file html, sau đó lưu vào 1 thư mục cache, ở đầu file sẽ kiểm tra file html này , nếu có thì đọc và in ra web luôn, ko tính toán gì nữa, các phần động như Login, giỏ hàng, viết bằng Ajax để đỡ bị cache. Cách này web chạy cực nhanh, mình đã sử dụng cho hệ thống 50.000 sản phẩm thấy chạy khá ổn

Bác này nói đúng nè, mình góp ý thêm, nếu bạn dùng server riêng có thể xem qua memcache, x-cache, apc... Thay vì lưu xuống static file thì dùng những thứ này sẽ cho tốt độ truy xuất tốt hơn

haicop
14-10-2011, 13:51
Memcached thì chắc bác chủ thớt chưa có rồi, cứ cache tạm = html dùng đc nhiều host

yeuyeulam
14-10-2011, 16:04
Em chưa làm và cũng chưa tiếp xúc với kĩ thuật cache này nên cũng bỡ ngỡ lắm. Mong các bác hướng dẫn kĩ giúp em với ạ. Hoặc cho e xin code e xem cũng được ạ.