PDA

View Full Version : Mình phải làm sao đây?????

thangsudico
17-04-2006, 12:27
Hiện tại mình ở cơ quan mình có 1 máy chủ và 80 máy trạm. Máy chủ cài W2k trong đó qlý AD,Mail,SAV8.0,ISA2002. Nhưng tự dưng mấy hôm nay con servẻ của mình như bị ốm, khởi động rất lâu. Khi khởi động lên thì:
- biểu tượng kết nối 2 máy tính trên thanh toolbar biến mất đâu không thấy.Nhấp chuột phải vào "My network plaecs" chọn properties cũng không thấy hiển thị gì. mạng thì vẫn thông, vẫn quản lý dc các máy trạm.
- Đặc biệt là SAV thì gạch chéo đỏ không thể quét trên server dc nữa. Chức năng Update và cấp phát cho các máy trạm thì vẫn tốt.

Mình chịu không biết giải quyết bằng cách nào, mình sợ cứ đà này thì server sẽ sập mà mình không có server dự phòng thế mới toi chứ.
Mong diễn đàn cứu mình vụ này nhé

Xin trân trọng cảm ơn!!

dly
17-04-2006, 15:22
Biểu tượng kết nối không hiển thị mà mạng vẫn thông, vẩn quản lý được máy trạm, như vậy có nghĩa là card lan còn tốt, IP ổn định, vẫn update được mà không quét được trên server chuyện này lạ nghen.

Trước mắt chắc bạn nên backup dữ liệu qua nơi khác trước đi. Thử ghost toàn bọ ra HDD khác và cho chạy HDD này xem. Devicemanager có lỗi gì không? Thử dùng đĩa khởi đông quét virus trong dos xem.

aol577
18-04-2006, 19:52
Chào bạn

Vì Window2k kô có msconfig nên bạn vào regedit ở mục

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\Curr entVersion\run

nhìn bên phải xem nó run những thư mục kô cần thiết thì loại bỏ để khi khởi động nó sẽ ko start. Nhưng bạn phải cẩn thận backup và hiểu chương trình đó chạy cho program nào hoặc vào Add remove program loại bỏ nhưng program kô cần thiết. Disk Cleanup and Defrag
Bạn có thể copy msconfig của win xp vào thư mục C:\winnt(window)system32 rồi vào run: msconfig
Coi startup và service chọn Hide All Microsoft Service xem ngoài Microsoft ra nó chạy program nào
Thêm nữa là vào Event Viewer xem có chương trình nào bị corupt kô
Nhớ chạy Virus scan coi có bị virus kô

MỘT LẦN NỮA BẠN NÊN CẨN THẬN VỚI MÁY SEVER.

Hy vọng giúp chút xíu idea cho bạn

Chúc may mắn