PDA

View Full Version : chạy chữ trên máy Mp3 ???

woobinvn03
15-04-2006, 17:08
ai biết cách nhét lời bát hát dạng LRC vào những bài hát để nó chạy trên máy Mp3 ko / vừa hát nhạc vừa chạy chữ đó !

perthleo
04-05-2006, 17:07
a` bạn phải có lyric file của bài nhạc đó
có lyric file nhạc roai` cứ để chung với bài hát đóa
khi máy chạy nó khác tự hiện chữ
chúc bạn thành công

khoabeo108
04-05-2006, 21:33
Có 1 chương trình cho phép tạo file .lrc, bạn tải trong www.karaoke.com, nhưng phải dùng kết hợp với winnap. Nếu bạn căn chuẩn thì viết bằng notebad cũng được,
VD:[00:01]:tôi sẽ hát
[00:02]:cho những niềm vui những nỗi buồn...
khi lưu file thì dịnh dạng là .lrc===>ok!

18Googol2
04-05-2006, 22:04
Hix cho tớ hỏi:

1. Tớ có file lrc rồi mà ko làm sao mở ra để khi play bài hát file này cũng chạy theo trong WMP.

2. Khi mình soạn xong lyric trong Advance Tag Editor, file lyric WMP store ở đâu?

hoangminhmax
06-05-2006, 11:30
Muốn file lyric hiện lên khi file đang play trong WMP, sau khi đã add lyric cho nó, bạn chọn mục play-> Caption and Subtitle-> On ì availble . Như thế mỗi lần play bài hát này thì lỷic sẽ hiện ra.

woobinvn03
06-05-2006, 12:27
mình có file LRC hết rồi , nhưng làm sao để chung ? chỉ mình với , và trong WMP thì mình copy lyric dạng [00:01]:tôi sẽ hát .... vào khung text của Lyrics , rồi nhấn apply nhưng sao nó ko chạy ?

18Googol2
06-05-2006, 18:54
Muốn file lyric hiện lên khi file đang play trong WMP, sau khi đã add lyric cho nó, bạn chọn mục play-> Caption and Subtitle-> On ì availble . Như thế mỗi lần play bài hát này thì lỷic sẽ hiện ra.

Ko được bạn ạ.

Bạn nào biết WMP store lyric sau khi mình add vào ở đâu ko?

khoabeo108
07-05-2006, 17:48
cái file .lrc nó tương thích 100% với cái chương trình nghe nhạc winnap cơ, còn mấy cái khác mình ko rành

luckyboy_cuhen
13-05-2006, 17:42
Tập tin .lrc có cấu trúc như sau:

[phút:giây.phần trăm giây] Lời bài hát

Ví dụ:

[00:01.27] Take me to your heart - Michael Learns To Rock

[00:17.80] Hiding from

[00:18.43] the rain and snow

[00:20.74] Trying to forget

[00:22.33] but I wont let go

Bạn có thể thêm tên bài hát, ca sĩ... thể hiện ở đầu bài hát, ví dụ:

[artist:Michael Learns To Rock]

[title:Take me to your heart]

[album:Vol3]

Lưu Ý: Phút, giây, phần trăm giây gồm 2 chữ số, và lời cũng có độ dài nhất định tùy máy.Vì số phút của một bản nhạc thường là dưới 10 nên bạn phải thêm số 0 ở trước.

Cấu trúc đơn giản là vậy, tuy nhiên để làm được một file lời bài hát .lrc, bạn cũng phải bỏ ra một chút thời gian. Đầu tiên, bạn phải có được lời của bài hát đó rồi chép vào NotePad. Sau đó khi nghe nhạc bằng các chương trình nghe nhạc trên máy tính, bạn phải để ý đến thời gian từng đoạn bài hát xuất hiện để khớp với từng đoạn lời tương ứng, theo cấu trúc trên. Cuối cùng bạn lưu lại (Save) với tên bài hát, và đuôi .lrc. Lưu ý là tên file bài hát MP3 và tên tập tin .lrc tương ứng với bài hát ấy phải hoàn toàn giống nhau, và hai file này phải được đặt cạnh nhau. Một lưu ý quan trọng nữa là khi Save, bạn phải chọn bảng mã ANSI trong mục Encoding, đối với WinXP.

Bước thứ hai là bước thử nghiệm. Bạn dùng phần mềm JetAudio 6.x, mở bài hát lên, lúc này lời bài hát đã hiện lên giống như Karaoke vậy (nếu vẫn chưa chịu hiện, bạn hãy bấm Show Lyric). Bạn nghe và nhìn lại xem đã khớp chưa. Nếu chuẩn thì bạn có thể chép cả 2 tập tin sang máy MP3 được rồi đấy.

Thực hiện đơn giản hơn với JetAudio:

Ở phần trên các bạn đã biết cách làm một file .lrc giúp hiển thị lời bài hát trên máy MP3, nhưng đó là cách làm thủ công, hơi mất thời gian, chỉ nhằm giúp các bạn hiểu nguyên lỶ. Thực tế có cách làm nhanh hơn với phần mềm nghe nhạc thông dụng JetAudio 6.x.

Đầu tiên, các bạn phải có sẵn lời bài hát, rồi copy toàn bộ lời vào clipboard. Tiếp đó bạn mở thư mục cài đặt JetAudio (...\Program Files\JetAudio), chọn JetLyric, cửa sổ Lyric Maker hiện ra, lúc này bạn mới Paste đoạn lời bài hát vào vùng soạn thảo của Lyric Maker. Đưa con trỏ về dòng đầu tiên, bấm Play để bắt đầu phát bài nhạc. Bạn dùng 2 thao tác bấm F9 để chèn đoạn thời gian (Insert Time code), bấm F10 để hủy đoạn thời gian đó. Như vậy, cách này nhanh hơn nhiều so với việc cặm cụi gõ thủ công từng đoạn.

Sau khi làm xong, có 2 lựa chọn: một là vào File > Save lyrics to Tag để đưa lời bài hát dạng karaoke vào ID3Tag và chỉ nghe được trên máy tính; hai là tạo ra một file .lrc riêng để có thể nghe được cả trên MP3 lẫn trên PC: bạn chỉ việc copy đoạn lời đó vào NotePad rồi lưu lại với định dạng .lrc cùng giây và phần trăm giây thành dấu chấm (.), đồng thời xóa bớt đi một số 0 ở 000.ng nơi với bài nhạc là xong. Trong trường hợp này vì JetAudio tạo TimeCode với định dạng là [00:00:000] nên bạn phải sửa dấu hai chấm ( : ) ở giữa.

haule_nth
15-05-2006, 09:55
Máy mp3 pác loại nào hic hic

patheon_xb
23-08-2007, 08:47
Tập tin .lrc có cấu trúc như sau:

[phút:giây.phần trăm giây] Lời bài hát

Ví dụ:

[00:01.27] Take me to your heart - Michael Learns To Rock

[00:17.80] Hiding from

[00:18.43] the rain and snow

[00:20.74] Trying to forget

[00:22.33] but I wont let go

Bạn có thể thêm tên bài hát, ca sĩ... thể hiện ở đầu bài hát, ví dụ:

[artist:Michael Learns To Rock]

[title:Take me to your heart]

[album:Vol3]

Lưu Ý: Phút, giây, phần trăm giây gồm 2 chữ số, và lời cũng có độ dài nhất định tùy máy.Vì số phút của một bản nhạc thường là dưới 10 nên bạn phải thêm số 0 ở trước.

Cấu trúc đơn giản là vậy, tuy nhiên để làm được một file lời bài hát .lrc, bạn cũng phải bỏ ra một chút thời gian. Đầu tiên, bạn phải có được lời của bài hát đó rồi chép vào NotePad. Sau đó khi nghe nhạc bằng các chương trình nghe nhạc trên máy tính, bạn phải để ý đến thời gian từng đoạn bài hát xuất hiện để khớp với từng đoạn lời tương ứng, theo cấu trúc trên. Cuối cùng bạn lưu lại (Save) với tên bài hát, và đuôi .lrc. Lưu ý là tên file bài hát MP3 và tên tập tin .lrc tương ứng với bài hát ấy phải hoàn toàn giống nhau, và hai file này phải được đặt cạnh nhau. Một lưu ý quan trọng nữa là khi Save, bạn phải chọn bảng mã ANSI trong mục Encoding, đối với WinXP.

Bước thứ hai là bước thử nghiệm. Bạn dùng phần mềm JetAudio 6.x, mở bài hát lên, lúc này lời bài hát đã hiện lên giống như Karaoke vậy (nếu vẫn chưa chịu hiện, bạn hãy bấm Show Lyric). Bạn nghe và nhìn lại xem đã khớp chưa. Nếu chuẩn thì bạn có thể chép cả 2 tập tin sang máy MP3 được rồi đấy.

Thực hiện đơn giản hơn với JetAudio:

Ở phần trên các bạn đã biết cách làm một file .lrc giúp hiển thị lời bài hát trên máy MP3, nhưng đó là cách làm thủ công, hơi mất thời gian, chỉ nhằm giúp các bạn hiểu nguyên lỶ. Thực tế có cách làm nhanh hơn với phần mềm nghe nhạc thông dụng JetAudio 6.x.

Đầu tiên, các bạn phải có sẵn lời bài hát, rồi copy toàn bộ lời vào clipboard. Tiếp đó bạn mở thư mục cài đặt JetAudio (...\Program Files\JetAudio), chọn JetLyric, cửa sổ Lyric Maker hiện ra, lúc này bạn mới Paste đoạn lời bài hát vào vùng soạn thảo của Lyric Maker. Đưa con trỏ về dòng đầu tiên, bấm Play để bắt đầu phát bài nhạc. Bạn dùng 2 thao tác bấm F9 để chèn đoạn thời gian (Insert Time code), bấm F10 để hủy đoạn thời gian đó. Như vậy, cách này nhanh hơn nhiều so với việc cặm cụi gõ thủ công từng đoạn.

Sau khi làm xong, có 2 lựa chọn: một là vào File > Save lyrics to Tag để đưa lời bài hát dạng karaoke vào ID3Tag và chỉ nghe được trên máy tính; hai là tạo ra một file .lrc riêng để có thể nghe được cả trên MP3 lẫn trên PC: bạn chỉ việc copy đoạn lời đó vào NotePad rồi lưu lại với định dạng .lrc cùng giây và phần trăm giây thành dấu chấm (.), đồng thời xóa bớt đi một số 0 ở 000.ng nơi với bài nhạc là xong. Trong trường hợp này vì JetAudio tạo TimeCode với định dạng là [00:00:000] nên bạn phải sửa dấu hai chấm ( : ) ở giữa.

Đây là bài viết của tui đã được đăng trên báo LBVMVT, luckyboy_cuhen đã sao chép lại không ghi rõ nguồn gốc là sao?
Đề nghị admin cho ý kiến.

Nếu các bạn còn gì thắc mắc hãy vào 360.yahoo.com/patheon_xb, mình sẽ giải đáp giùm

vitamin_kiss
20-10-2007, 17:25
Loại máy MP3 nao cung chay được chữ hả các anh?
Sao em coppy file lyric vao phan nhac trong may roi ma khi mo len co thay lyric chay dang sau dau

khoabeo108
20-10-2007, 17:29
Loại máy MP3 nao cung chay được chữ hả các anh?
Sao em coppy file lyric vao phan nhac trong may roi ma khi mo len co thay lyric chay dang sau dau

1. Máy bạn fải hỗ trợ
2. File lyric & file mp3 fải có cùng tên, chỉ khác nhau đuôi mở rộng thôi

vitamin_kiss
20-10-2007, 22:28
làm sao để biết máy mình có hỗ trợ chương trình đó hả Anh?
và em cũng chưa hiểu file Lyric và file mp3 có cùng tên nghĩa là thế nào?
anh cho em ví dụ được ko