PDA

View Full Version : BootDos như thế nào ????

Tempk2006
15-04-2006, 11:39
Em cài WINXP rồi C:(NTFS) Bây giờ em muốn là cài DOS vào ổ khác(ổ D(FAT32) chẳng hạn) để có thể Boot vào DOS để GHOST cho nó tiện vì NTFS xài ở ổ C: nó đã hơn nhiều thì em phải làm sao?

Mong các bạn chỉ giáo

duy007vn
16-04-2006, 20:31
Vao` BIOS chọn chế độ khởi động đầu tiên là CD-ROM, sau đó cho đĩa Hiren's BootCD vao` --> boot vao` DOS rồi ghost thôi --> nhanh hơn ghost trong WIn nhiều

Tempk2006
21-04-2006, 17:16
Mấy bạn lạc đề rùi . Ý em ở đây là em cài WinXPSP2 rùi, ko muốn Boot từ CD mà em muốn cài DOS trong ổ đĩa khác để mà boot DOS từ trong máy luôn và GHOST luôn

duy007vn
21-04-2006, 20:28
Cài Win trong ổ C, bây giờ muốn cài thêm phần khởi động DOS thì ko được đâu bro. Nếu bro muốn như vậy thì chỉ có 1 cách là cài DOS trước, sau đó mới cài Win.

Method:
- Format ổ C với cú pháp: format C: /s
- Đưa đĩa cài Win vào CD-ROM rồi tiến hành cài đặt bình thường.
- Sau khi cài xong, khởi động lại máy sẽ thấy có 1 menu khởi động gồm 2 phần như sau:
Microsoft Windows Professional (tùy version)
Microsoft Windows (đây chính là hệ điều hành DOS)

Nếu muốn đổi tên hệ điều hành DOS cho "pro" hơn thì làm như sau:
+ Khởi động vào Windows, cho hiện hết các file ẩn.
+ Vào ổ C, mở file boot.ini lên, bro thay thế dòng cuối cùng thành "MS-DOS" (hay cái gì tùy bạn)
+ Save thay đổi vừa rồi lại.
+ Khởi động lại máy , bro sẽ thấy menu khởi động đã thay đổi.

itbuon
23-04-2006, 14:35
vào CMOS chọn khởi động từ CD-Room là được và cần có đĩa boot thế thôi

duy007vn
24-04-2006, 15:01
Trời đất, ý của người ta có phải như vậy đâu. Bro ko đọc kỹ à....

tranhung57
24-04-2006, 23:41
Cài dos thì kô nhìn thấy NTFS đâu.

newPC
25-04-2006, 10:33
Muốn cài DOS thì làm theo pác Duy007vn là ổn nhưng bạn sẽ không thấy được ổ WinXP đâu. Tốt nhất là cứ chấp nhận HirentBoot là ổn.

duy007vn
25-04-2006, 12:47
Tạo menu có thêm phần boot DOS cũng rất có lợi đấy, đặc biệt là ở các quán NET khi mà các máy clients ko có ổ CD-ROM thì cách này sẽ giúp bung file ghost một cách rất nhanh chóng.

Tempk2006
27-04-2006, 12:29
Bó tay các bác luôn

Ý EM NHƯ VẦY NÈ : TỨC LÀ EM VẪN CÀI WINXP VỚI C: LÀ NTFS
CÒN Ổ D: SẼ LÀ DOS(HIREN BOOT)

CHỨ KO PHẢI LÀ CÀI DOS CHUNG Ổ C: LUÔN. DOS RIÊNG MỘT Ổ

EM MUỐN VẬY BỞI VÌ MUỐN BẢO MẬT Ổ C: THÔI
THẾ THÌ EM CÀI NHƯ THẾ NÀO ?????

goforward
27-04-2006, 22:22
bó tay với bác
bác thử cài ổ D dos xem nó có nhận không nếu cài dos trên ổ lo thì khi cài win nó ko chấp nhận đâu, nói chung đã xác định dùng NTFS thì phải chấp nhận dùng hiren boot thôi chứ ko thể làm như bác đâu. Nói thật tui cũng thử nhiều phương pháp rùi nhưng có ăn thua đâu :)
Mà bảo mật ổ C làm chi vậy ổ win thì cần gì bảo mật cùng lắm thì cài mấy cái phần mềm ko cho truy nhập và cài đặt vào win thôi là đc rùi.

lighthousehn
03-07-2007, 08:34
Khà, dễ mà.
1. Khởi động bằng đĩa CD hoặc Flopy DOS (nên dùng đĩa cài win98 ấy cho nó chuẩn) --> Nó không thấy ổ C vì ở DOS ko đọc đc NTFS. Lúc này C: chính là ổ FAT đầu tiên của bạn, ở đây là phân vùng 2 (khi vào win thì phân vùng 2 nhận là D)
2. Sử dụng lệnh sys C: (chú ý trên đĩa boot phải có file sys.com mới được) hoặc format C: /s nếu không tìm đc sys.com (format C: là teo hết những gì có trong phân vùng 2 đó nha)
3. Khởi động lại máy xem, nếu nó đã boot đc bằng ổ cứng thẳng vào DOS, vậy là OK.
4. Khởi động lại bằng đĩa winxp, chọn repair để ra dấu nhắc DOS của winxp, sử dụng lệnh fixboot và fixmbr.

dongcambiz
03-07-2007, 08:54
- mình hiểu ý của bạn í rùi ! Theo mình thì thế này, bạn có thể boot máy bằng ổ mềm( với ổ mềm được định dạng chuẩn bằng lệnh format a:\s để làm đĩa khởi động). Khi đó, ổ C với XP đã cài theo định dạng NTFS sẽ ẩn đi và ổ D với FAT32 sẽ là ổ C. Bạn thực hiện lệnh format c:\s =>khi đó trong ổ D sẽ có 3 file cơ bản để làm DOS Thực là IO.SYS, COMMAN.COM và cái gì đó quên mất tiêu rùi.(oác).
=> MÌnh nghĩ rằng sẽ vào DOS thực trong ổ D được.
:::Đó chỉ là ý tưởng, vì mình chưa làm bao giờ, bạn nào cho biết kết quả và khả năng xảy ra:::

lighthousehn
03-07-2007, 14:02
1. Nên dùng đĩa CD cài win98 để boot. Vì trên đĩa này đủ các công cụ như sys.com và format.com
2. Nếu dùng đĩa mềm nên sử dụng đĩa cứu nguy khẩn cấp của win98 (cái này phải kiếm máy cài win98 để tạo thôi:) ). Nếu không có thì dùng dos thực hoặc win98 format với tham số /s (/ chứ ko phải \ nhé) rồi copy 2 file sys.com và format.com vào đó.
3. 3 file cơ bản để boot ở DOS là io.sys, command.com và msdos.sys, thực không cần msdos.sys vẫn boot đc, file msdos.sys chỉ dùng để cấu hình cho các chương trình tự động load khi load xong DOS thôi (ví dụ windows 98) :)

ongkenh
03-07-2007, 14:16
file cơ bản để boot ở DOS là io.sys, command.com và msdos.sys, thực không cần msdos.sys vẫn boot đc, file msdos.sys chỉ dùng để cấu hình cho các chương trình tự động load khi load xong DOS thôi (ví dụ windows 98) :)
Xin tổng hợp lại tất cả các ý kiến ở trên là tạo các file khởi động trong một ổ USB,trong USB này chứa sẵn ghost, pqmagic ... rồi khi khởi động lựa chọn boot = USB. Chứ đừng dính dáng gì Fat và NTFS vì bạn cứ hình dung NTFS và FAT là chẳng khác là người mù mà đọc tạp chí playboy cả

TRUNG-TIGER
03-07-2007, 15:37
Muốn cài đặt Windows XP và các phiên bản HĐH trước đó trong họ Windows như Windows NT Workstation 4.0 chẳng hạn, bạn cần chú ý tới vấn đề tương thích giữa các hệ thống file. Thông thường, hệ thống file NTFS được coi là lựa chọn số một vì nó có những đặc điểm rất đáng giá như dịch vụ Active Directory và tính bảo mật cao. Tuy nhiên, không nên dùng NTFS trên một máy tính có cài cả Windows XP và Windows NT Workstation 4.0 . Trên những máy tính này, phân vùng đĩa FAT hoặc FAT32 chứa HĐH Windows NT Workstation 4.0 sẽ cho phép tiếp cận những file cần thiết khi máy được khởi động vào HĐH này. Hơn thế nữa, nếu Windows NT không được cài đặt trên phân vùng đĩa gốc, mà thường là phân vùng đầu tiên trên đĩa, thì phân vùng đĩa đầu tiên này cũng nên được định dạng theo hệ thống file FAT. Lý do của điều này là vì những HĐH ra đời trước sẽ không thể tiếp cận vào một phân vùng đĩa được định dạng theo phiên bản NTFS mới nhất. Tuy nhiên, Windows NT 4.0 Service Pack 4 và những phiên bản sau đó là một ngoại lệ. Tức là chúng có thể truy xuất được những phân vùng đĩa do hệ thống file NTFS mới nhất tạo ra, tất nhiên là với một số hạn chế. Tuy vậy, thậm chí cả bản Service Pack mới nhất cũng không thể truy xuất những file có sử dụng những đặc tính mới của NTFS. Windows NT 4.0 không thể truy xuất được những file được lưu trong phân vùng NTFS ra đời sau khi Windows NT 4.0 xuất hiện. Ta lấy ví dụ: Windows NT 4.0 sẽ không thể mở được một file được mã hóa (Encrypted) bởi vì khả năng mã hóa file ra đời sau HĐH này.

Chú ý: Nếu bạn cài đặt Windows NT 3.51 hoặc các HĐH thuộc họ Windows trước đó lên phân vùng đĩa FAT, và Windows XP lên phân vùng NTFS, thì khi chạy NT 3.51 bạn sẽ không thể thấy được phân vùng NTFS

CÀI ĐẶT MS-DOS HOẶC WINDOWS 9x CÙNG WINDOWS XP TRÊN MỘT MÁY TÍNH

Như đã đề cập tới ở phần trên, bạn cần phải xem xét tới khả năng tương thích của các hệ thống file trước khi quyết định cài đặt Windows XP cùng các HĐH họ Windows trước nó. Bạn cần phải biết HĐH nằm trên phân vùng NTFS có thể truy xuất các file trên phân vùng FAT hoặc FAT32, nhưng điều nguợc lại sẽ không xảy ra. Và bạn cũng phải lưu ý rằng, HĐH ra đời trước thì cài trước,
HĐH mới nhất thì phải cài đặt sau cùng.

MS-DOS VỚI WINDOWS XP

MS-DOS phải được cài đặt trên phân vùng đĩa gốc dưới định dạng FAT. Sau bạn mới nên tiến hành cài đặt Windows XP

tài liệu st

TRUNG-TIGER
03-07-2007, 15:39
post bản gốc đọc cho dễ hiểu :D Nhưng theo tôi cứ dùng hiren's boot cho nó tiện