PDA

View Full Version : Nước Việt Nam chúng ta không nhỏ bé

vnebiz
14-04-2006, 17:52
Là người sử dụng máy tính lâu năm, quả tình hồi xưa khi chúng ta thiếu thông tin và các chương trình chuẩn mực quốc tế thì tôi đánh giá cao BKAV.
Nhưng thay vì cố gắng phát huy để có trọn niềm tin, lòng tự hào dân tộc thì nhóm BKIS do NTQ leads lại đi theo ánh hào quang mà quên đi mục đích, tôn chỉ trước đây. Đến nỗi đồng tác giả là anh Tấn gì đó cũng ra đi. Sao ban NMHUNG không có ý kiến gì.
- Xét về tính thực tiễn: của BKAV thì tôi xin miễn bình phẩm. Nếu như NTQ có so sánh là BKAV ngang ngửa Norton hay các anti-virus có tên tuổi trên thế giới. Thì sao PCWORLD VIỆT NAM không đề cập.
- Xét về tính nhân văn: như tôi nói ở trên BKAV dường như ngày càng chạy theo ánh hào quang của danh vọng mà quên rằng người dùng mới là yếu tố quan trọng tạo nên uy tín (hay thương hiệu) cho một sản phẩm. Bạn hãy khách quan xem D32 gì đó của anh TMNQ, hỗ trợ ít, nhân lực và tài lực đều yếu và thiếu hơn NTQ. Về lí mà nói, anh mới là người cần đáng nể trọng và quan tâm.
To nmhung + thất kiếm: Tôi không biết và cũng không muốn đánh giá hay bình phẩm về nhân cách của ai cả. Nhưng cái cách mà các bạn đã và đang thực hiện quả tình gây nên tình hình ngày càng hỗn loạn.
Người dung máy tính sẽ không biết đâu là sự thật và càng không có lòng tin vào VNese prgs.
Nước Việt Nam chúng ta không nhỏ bé, Người Việt Nam chúng ta không nhỏ bé. Nhưng cái cách đối chọi nhau như thế này thì chúng ta sẽ không bao giờ lớn, nước VN chúng ta cũng không bao giờ mạnh.

Đôi điều bộc bạch thô thiển mong các bằng hữu chấp giáo.

pcdinh
16-04-2006, 11:26
Đây không phải là vấn đề cá nhân bồ ạ. Đây là vấn đề thể chế chính trị. Nó làm tha hóa con người, thui chột tài năng. Bồ có theo dõi các bài của nhà toán học Hoàng Tụy không?

hoangtuan8x
16-04-2006, 13:24
BKAV là chương trình dùng để làm gì thể các huynh :eek:

hostindexvn.com
16-04-2006, 13:51
BKAV là 1 trong 2 chuơng trình diệt virus nổi tiếng nhất của Việt nam do 1 cậu tên là Nguyễn Tử Quảng khởi xướng , BKAV viết tắt của từ Bách Khoa Anti Virus. Có lẽ nhiều người không biết điều này, nhất là dân IT

nmhung
16-04-2006, 19:15
Nước Việt Nam chúng ta không nhỏ bé, Người Việt Nam chúng ta không nhỏ bé. Nhưng cái cách đối chọi nhau như thế này thì chúng ta sẽ không bao giờ lớn, nước VN chúng ta cũng không bao giờ mạnh.
Cái này post lâu rồi lại có nêu danh mình mà không biết. Hic
Tôi không hiểu cách đối chọi như như vnebiz đang nói là gì.
Đúng nước Việt Nam chúng ta không nhỏ bé, nhưng người Việt Nam chúng ta bụng dạ còn hẹp hòi. Thật tiếc là phải nói như vậy.
Các bạn có thấy là các bạn có hẹp hòi không. Mấy cái Topic trên theo tôi là 1 ví dụ.
Các bạn không đánh giá BKAV cao. Tôi cũng không dám nhận định là cao hay thấp nhưng thử hỏi các bạn, các bạn đã làm được những tương tự như thế chưa, hay chỉ là 1 phần nhỏ như thế để phục vụ cho xã hội. Hay là các bạn chỉ biết phê phán, không phải mục đích để làm thui chột CNTT của nước nhà đấy chứ. Hi vọng là không!!!

Nhưng thay vì cố gắng phát huy để có trọn niềm tin, lòng tự hào dân tộc thì nhóm BKIS do NTQ leads lại đi theo ánh hào quang mà quên đi mục đích, tôn chỉ trước đây. Đến nỗi đồng tác giả là anh Tấn gì đó cũng ra đi. Sao ban NMHUNG không có ý kiến gì.
Tôi không hiểu bạn đang bảo tôi là phải có ý kiến gì???
Bạn nói như thể tôi là BKIS không bằng. Mà nếu được như thế thì tôi cũng thấy tự hào. Thank!!! Đã vậy tôi cũng xin có vài lời:
Xin hỏi bạn "ánh hào quang mà bạn nói là gì?": "Mục đích tôn chỉ" mà bạn đang nói là ra sao. Nói cho tôi rõ nhé để chúng ta có thể nói chuyện tiếp.

- Xét về tính thực tiễn: của BKAV thì tôi xin miễn bình phẩm. Nếu như NTQ có so sánh là BKAV ngang ngửa Norton hay các anti-virus có tên tuổi trên thế giới. Thì sao PCWORLD VIỆT NAM không đề cập.
Tôi thấy bạn hơi bị thiếu lòng tự hào dân tộc đấy, thế mà bạn lại dám giật 1 cái tit rõ kêu là "Nước Việt Nam chúng ta không nhỏ bé". Ngya bản thân Bạn cũng không dám tin vào năng lực và sức mạnh của con người Việt Nam thì sao lại nói chuyện về con người và đất nước. Bây giờ thì tôi lại càng hiểu hơn là tại sao Việt Nam vẫn bị coi là nhược tiểu. Bạn có biết tại sao không. Nếu không biết thì để tôi nói nhé: Đó là vì còn có nhiều người còn có ý nghĩ "nhỏ bé" và hẹp hòi như bạn.
Bạn nói về tính thực tiễn. Tiện thể tôi cũng nói luôn về tính thực tiễn cho bạn nghe nhé (Phải xin lỗi bác NTQ nếu bác có vô tình đọc những điều này vì em chỉ nói theo ý kiến riêng của em thôi không có tính đại diện cho ai cả).
Kẻ mu muội như tại hạ đây không biết nhiều về virus, nhưng cái mà tại hạ thấy rõ hiển hiện trước mắt là:
Thứ nhất BKAV cập nhật thường xuyên và diệt được các mẫu Virus mới chẳng thua kém gì Norton hay các Anti-virus khác cả.
Thứ hai lại nói về thực tiễn. Đối với trình độ chung về công nghệ thông tin của nước nhà thì BKAV thực sự hữu dụng không chỉ những người có hiểu biết về máy tính có thể dùng nó để diệt sâu mà cả những người chỉ biết 1 chút về máy tính cũng có thể dùng được. Có phải ai cũng giỏi (hoặc cho là mình giỏi và hiểu biết) như Vnebiz đâu. Bạn giỏi và hiểu biết nhiều thì hôm nào làm tôi 1 tool để diệt hơn BKAV nhé.

- Xét về tính nhân văn: như tôi nói ở trên BKAV dường như ngày càng chạy theo ánh hào quang của danh vọng mà quên rằng người dùng mới là yếu tố quan trọng tạo nên uy tín (hay thương hiệu) cho một sản phẩm. Bạn hãy khách quan xem D32 gì đó của anh TMNQ, hỗ trợ ít, nhân lực và tài lực đều yếu và thiếu hơn NTQ. Về lí mà nói, anh mới là người cần đáng nể trọng và quan tâm.
Đọc tới đây thì chả hiểu bạn nói cái khỉ gì. Bạn nói chê bai người khác chỉ để sướng mồm thôi hả. Bạn mà chửi nhau chắc là hay lắm đấy nhỉ. Mới đọc thì cũng tưởng tử tế lắm, nhân văn lắm nhưng thực ra cũng chẳng tử tế ** *** gì. Bạn có nói thì phải cho dẫn chứng nhé cứ nói chung chung chỉ để cho sướng thì tôi có thể chỉ cách để bạn sướng hơn.
Chả hiểu cái mà bạn bảo là ánh hào quang danh vọng bạn đang nói là gì. Hữu xạ tự nhiên hương. Ở đời vẫn thế mà bạn. Bạn cứ làm tốt đi thì ai chả tôn trọng.
Chưa hết, lại còn cái gì mà "người dùng mới là yếu tố quan trọng tạo nên uy tín (hay thương hiệu) cho một sản phẩm". Ai không biết có đọc được thì tưởng bạn nói hay lắm nhưng tôi thì tôi nhổ toẹt vào (xin lỗi all). Tôi là 1 người dùng BKAV, tôi chẳng biết là người ta có quan tâm tới tôi không nhưng tôi thấy: Thứ nhất tôi được sài hoàn toàn Free, nếu có virus mới chưa diệt được thì dễ dàng update bản mới lại ok. Thứ 2 là BKAV dễ sử dụng, tôi không gặp khó khăn gì khi tư vấn cho những người có hiểu biết hạn chế về tin học có thể sử dụng được. Nếu bạn chưa biết hay cố tình không nhận ra thế nào là quan tâm tới người dùng thì tôi nói như vậy bạn nghe nhé. Nếu nghe chưa lọt lỗ mũi thì Post bài chúng ta nói chuyện tiếp nhé.
Sau vụ Gái xinh vừa rồi tôi cũng mới được biết BKAV có bản Pro có thu phí bên cạnh bản Home dùng miễn phí. Tôi hoàn toàn đồng ý với việc phát triển này. BKAV vẫn làm công ích phục vụ xã hội đồng thời làm thương mại để phát triển. Chúng ta không thể "ăn quả xanh, uống nước lã" để làm IT mãi được.

To nmhung + thất kiếm: Tôi không biết và cũng không muốn đánh giá hay bình phẩm về nhân cách của ai cả. Nhưng cái cách mà các bạn đã và đang thực hiện quả tình gây nên tình hình ngày càng hỗn loạn.
Người dung máy tính sẽ không biết đâu là sự thật và càng không có lòng tin vào VNese prgs.
Bạn đừng đánh giá bởi vì sau những gì bạn nói tôi thấy bạn không đủ tư cách để đánh giá tôi cũng như một ai khác. Chúng ta tranh luận để đi đến tìm ra chân lý và thực tiễn để cùng phát triển chứ không thể "khuất mắt cho qua" một cách mù quáng dung túng cho những cái sai. Có phải vậy không bạn.
Bạn không cần phải lo là người dùng máy tính sẽ không biết đâu là sự thật, thực tế đang phơi bầy và họ biết cả đấy.
Nếu bạn đã không có lòng tin vào con người Việt Nam và sự thực thì dừng có đi lo cho mọi người sẽ không hiểu - "lo bò trắng răng"
Tôi không muốn đứng ra ca ngợi hay bênh vực ai làm gì. Giữa đường thấy sao nói vậy. Đúng thì bảo đúng, sai nói sai. Theo tôi có như thế thì chúng ta mới phát triển được.

Vài lời tâm sự của kẻ qua đường thấy chuyện bất bình anh em chỉ giáo.
Đa tạ!

adonis
29-05-2006, 23:33
Xin lỗi nhưng các bác đang nói về chuyện gì thế?Em đọc mà chẳng hiểu mô tê gì cả,tự nhiên đưa ra một topic giật gân rồi nói chả có đầu có đuôi gì cả.

blackterran
30-05-2006, 00:31
Không hiểu đọc đi đọc lại 10 lần sẽ hiểu ;)
"Nhưng cái cách đối chọi nhau như thế này thì chúng ta sẽ không bao giờ lớn, nước VN chúng ta cũng không bao giờ mạnh." Câu này hay :D
Kết thúc được chưa nhỉ?

ngocquang19877
30-05-2006, 09:30
Cái này post lâu rồi lại có nêu danh mình mà không biết.
......
Cha mnhung này, lúc trước tôi có hỏi thầy dạy môn toán cao cấp của tui thì thầy nói cái chương trình BKAV dở òm. ổng thì hơi ngu muội, chỉ có 1 bằng thạc sỹ thôi, chắc không thể = mít tơ nmhung về khả năng đánh giá BKAV.

kotlt
30-05-2006, 18:32
Tôi thấy bạn hơi bị thiếu lòng tự hào dân tộc đấy, thế mà bạn lại dám giật 1 cái tit rõ kêu là "Nước Việt Nam chúng ta không nhỏ bé". Ngya bản thân Bạn cũng không dám tin vào năng lực và sức mạnh của con người Việt Nam thì sao lại nói chuyện về con người và đất nước. Bây giờ thì tôi lại càng hiểu hơn là tại sao Việt Nam vẫn bị coi là nhược tiểu. Bạn có biết tại sao không. Nếu không biết thì để tôi nói nhé: Đó là vì còn có nhiều người còn có ý nghĩ "nhỏ bé" và hẹp hòi như bạn.

sao 1 lúc bạn đưa ra 2 ý kiến trái ngược nhau ???? Tự hào là người Việt Nam ư ?? Là tôi, tôi ko dám, xin nhường cho các bạn...Người Việt nam trong mắt các nước bạn chẳng là cái gì cả ;) tiếng tốt ko có chỉ toàn tiếng xấu thôi ;) ai muốn nói gì thì nói nhưng sự thật ko thay đổi đc đâu

Kẻ mu muội như tại hạ đây không biết nhiều về virus, nhưng cái mà tại hạ thấy rõ hiển hiện trước mắt là:
Thứ nhất BKAV cập nhật thường xuyên và diệt được các mẫu Virus mới chẳng thua kém gì Norton hay các Anti-virus khác cả.
Thứ hai lại nói về thực tiễn. Đối với trình độ chung về công nghệ thông tin của nước nhà thì BKAV thực sự hữu dụng không chỉ những người có hiểu biết về máy tính có thể dùng nó để diệt sâu mà cả những người chỉ biết 1 chút về máy tính cũng có thể dùng được. Có phải ai cũng giỏi (hoặc cho là mình giỏi và hiểu biết) như Vnebiz đâu. Bạn giỏi và hiểu biết nhiều thì hôm nào làm tôi 1 tool để diệt hơn BKAV nhé.
nói xin lỗi chứ BKAV chả đc gì cả.. ngoiài cái danh hiệu là Phần mềm của VN .:) tôi đã sử dụng lâu năm và thấy rõ...

yuna_admirer
31-05-2006, 02:47
Không hiểu đọc đi đọc lại 10 lần sẽ hiểu ;)
"Nhưng cái cách đối chọi nhau như thế này thì chúng ta sẽ không bao giờ lớn, nước VN chúng ta cũng không bao giờ mạnh." Câu này hay :D
Kết thúc được chưa nhỉ?

Tôi không biết bạn làm đến đâu trong CNTT, nhưng trong khi bạn đang lên DDTH nói những điều này thì hàng nghìn người khác chưa hề nghe đến DDTH đang miệt mài làm việc tại nước ngoài, hàng chục nghìn programmer từ cao cấp đến bình dân ngồi làm việc hàng ngày đấy :).

gamuvn
31-05-2006, 15:45
@ nmhung: phên phán thì sao, nếu ta ra ngoài đường nghe người khác hát vài bài đã sợ chạy vô nhà thì làm nổi gì.
Tui không thấy phên phán làm người ta thui chột mà chỉ làm họ sáng ra thêm thôi. Còn làm thui chột thì chỉ hành động xấu xa khác. Bạn không nên đánh đồng 2 việc.
Về BKIS tui không rõ lắm, nhưng họ vẫn trụ được là nhờ khả năng của họ. Còn BKAV thì chất lượng quyết định tên tuổi còn buôn bán thì còn tùy nhiều cái ^^, không thể vì vài topic trên đây mà chết được. Còn các lời lẽ quá khích khác thì bạn không cần quan tâm mọi người cũng không chấp nhận nó đâu.