PDA

View Full Version : [DIS] Chữ ký điện tử

Scorpion
01-01-2003, 17:28
Như các bạn đã nói, việc phát triển E- Commerce ở VN còn rất nhiều khó khăn như số thuê bao internet... thì khâu chứng thực trong E-Com là rắt khó và hiện nay VN chưa làm được, dó là chữ ký điện tử, tôi xin giới thiệu vối các bạn một chút về chữ ký điện tử.
Khi muốn hoà nhập vào E-Commerce, mỗi thực thể (Object) cần phải có một chữ ký riêng giống như làm trên giấy, tuy nhiên, chữ ký diện tử không nhìn thấy được mà chỉ để cho máy tính hiểu mà thôi.
Khi đăng ký chử ký, bạn được cấp 2 khóa gọi là Private key và Public key, hai key này luôn đi cặp với nhau, public key là key mà ai cũng có thể biết được của bạn, còn Private key là key chỉ có bạn mới biết thôi, do đó nếu để lộ coi như tiêu.
Nếu gói tin bạn gởi đi dược mã hóa bằng Private key thì khi mở gói tin phải giải mã bằng public key và ngược lại.

VD khi bạn làm một hơp đồng mua bán qua mạng, Form đặt hàng trước khi bạn gởi đi, bạn phải mã hóa bằng Private key của chính bạn để khi nhà cung cấp cần chứng thực, họ chỉ cần lấy public key của bạn, giải mã. Nếu giải mã thành công thì đúng là bạn. bạn không thể phủ nhận việc gởi Form đặt hàng đó đến nhà cung cấp dược. Như vậy, coi như bạn đã ký vào bản hợp đồng.
Sau đó, bạn mã hóa Form một lần nữa bằng public key của nhà cung cấp cần gởi và như thế, chỉ có nhà cung cấp có Private key đúng với public key mà bạn sử dụng mới có thể xem được đơn hàng để lấy tiền của bạn được thôi. Không có chuyện ai đó lấy được Form của bạn để giả danh nhà cung cấp chính thức. Trừ khi họ bị mất Private key.( chuyện này hơi bị khó )

Sau khi hoàn thành hai bước trên, bạn có thể gởi Form đặt hàng đi rồi đấy.

9xem
20-04-2009, 15:26
Cách này làm không được hay lắm, tớ nghe mà còn thấy lùng bùng lắm.
Giả sử 1 cty lấy đc cái key rồi, sẽ giả hợp đồng của 1 cty khác thì sao?
Nói chung là chẳng có lợi ích gì!

vq_duy
26-07-2011, 10:23
Chữ ký số đang đc đẩy mạnh 1 thời gian rồi, nhưng có vẻ vẫn ko thể phổ biến đc

boyvang2
26-07-2011, 10:25
đúng tăng một cách không thể ngờ được

nguoihungtr
26-07-2011, 17:43
có khi mình cũng phải đăng ký một cái xem thế nào có được không nhỉ

cohoimoi
27-07-2011, 00:10
Chắc cũng phải làm 1 cái chứ mấy pác nhẩy :D

Nopromises2808
27-07-2011, 09:41
Tại VN có công ty nào cung cấp chưa bạn

aspcss
27-07-2011, 09:45
Mình đã học qua chữ ký số rồi, đây cũng là một trong những cách bảo mật rất tốt. Nhưng cái này vẫn có thể bị tấn công Man-in-the-middle.

VNinfo.info
27-07-2011, 10:28
Dùng điện thoại làm chữ ký điện tử