PDA

View Full Version : PC không đến nỗi yếu, nhưng vẫn buồn, cứu tui

tonybrown
13-04-2006, 08:52
- Mình đang xài PC cấu hình như sau:
+ Main ASUS P5GD1
+ CPU 3.0Ghz L2 1mb socket LGA775
+ DDRAM 1gb (Kingmax 512mb x 2 bus 400)
+ HDD seagate 80gb SATA
+ PCI-express Asus Geforce 6600 ram 128 mb (300mhz / 550mhz)

- Mình gặp 1 số vấn đề sau:
+ Khi đang sử dụng, thỉnh thoảng PC bị chậm lại, lúc đó đèn HDD chớp liên tục.
+ Khi chơi game, ví dụ như game THE MOVIES (game này ko đòi cấu hình cao) thì hay bị chậm hoặc bị khựng lại 1 chút, lặp đi lặp lại. rất chán.
+ Nếu chơi game 3D cần cấu hình cao, mình chỉnh effect thấp xuống vẫn bị vụ này.

- Mua con pc cũng được gần 1 năm, mình nhớ hình như lúc mới mua trong 1 thời gian ko bị hiện tượng này.

- Máy mình có cài bitdefender 9.0 pro plus, ko biết có phải do cái này gây ra ko? cũng đã thử disable rồi nhưng ko ăn thua.

- Cũng đã thử thay HDD nhưng cũng thua luôn.

Mình cần giúp đỡ, HELP ME!

PMT
13-04-2006, 12:04
Bỏ bit đi và thay bằng kaspersky.
Chả liên quan gì đến HDD đâu.

ITSMLo
13-04-2006, 14:43
Cho em hỏi bác dùng PSU gì?

tonybrown
13-04-2006, 15:02
mình xài PSU theo case bạn ơi! công suất 520w thôi. Nhưng cũng có điều lạ là khi chơi game Dungeon Siege II mở hết effect thì vẫn chơi ngon!

Không hiểu luôn.

buiduc_hung
13-04-2006, 16:10
cái này cũng giống máy của mình! mình đang dùng nguồn 700W còn hiệu gì thì hình như là ARTEX!! thỉnh thoảng chạy game nó cứ chậm lại rồi treo cứng đơ luôn còn Speaker thì hú lên! hix! chẳng biết phải làm như thế nào! có lần mình tháo hết ra rùi lắp vào lại thì nó lại yên ổn 1 thời gian nhưng vừa rồi thay cái Case thì nó lại bị lại! Thật chẳng hiểu ra làm sáo

Pagan
13-04-2006, 16:39
- Mình đang xài PC cấu hình như sau:
+ Main ASUS P5GD1
+ CPU 3.0Ghz L2 1mb socket LGA775
+ DDRAM 1gb (Kingmax 512mb x 2 bus 400)
+ HDD seagate 80gb SATA
+ PCI-express Asus Geforce 6600 ram 128 mb (300mhz / 550mhz)

- Mình gặp 1 số vấn đề sau:
+ Khi đang sử dụng, thỉnh thoảng PC bị chậm lại, lúc đó đèn HDD chớp liên tục.
+ Khi chơi game, ví dụ như game THE MOVIES (game này ko đòi cấu hình cao) thì hay bị chậm hoặc bị khựng lại 1 chút, lặp đi lặp lại. rất chán.
+ Nếu chơi game 3D cần cấu hình cao, mình chỉnh effect thấp xuống vẫn bị vụ này.

- Mua con pc cũng được gần 1 năm, mình nhớ hình như lúc mới mua trong 1 thời gian ko bị hiện tượng này.

- Máy mình có cài bitdefender 9.0 pro plus, ko biết có phải do cái này gây ra ko? cũng đã thử disable rồi nhưng ko ăn thua.

- Cũng đã thử thay HDD nhưng cũng thua luôn.

Mình cần giúp đỡ, HELP ME!

Bác nhấn Ctrl Alt Del, vào mục Processes xem chương trình nào tốn nhiều bộ nhớ nhất, rồi cứ theo đó mà làm.

Hope this help.

ITSMLo
13-04-2006, 16:45
mình xài PSU theo case bạn ơi! công suất 520w thôi. Nhưng cũng có điều lạ là khi chơi game Dungeon Siege II mở hết effect thì vẫn chơi ngon!

Không hiểu luôn.
PSU theo case thường là "lởm" :mad: :mad: , không đúng công suất thực và bác lại chơi em 6600 ăn điện lắm nên theo em bác thay PSU xịn đi: CM, Acbel,Asus...

tonybrown
13-04-2006, 19:54
PSU theo case thường là "lởm" :mad: :mad: , không đúng công suất thực và bác lại chơi em 6600 ăn điện lắm nên theo em bác thay PSU xịn đi: CM, Acbel,Asus...

vậy nguyện nhân ko phải cpu , ko phải ram, mà là do PSU á! vậy để tui để dành tiền mua con PSU xịn xem sao. hic, khô máu rồi

thanks all!

SyphonFighter
13-04-2006, 23:44
Các Bác đươc VOI đòi TIÊN, Chậm là chậm làm sao?...Máy chany5 không nổi có nhiều nguyên nhân. Nhất là khi chơi game CPU nóng quá củng có thể sảy ra, CD-Drvie nóng quá cũng bị, GPU nóng quá cũng bị. Tốt nhất là Bác coi lai cách giải nhiệt cho Máy của Bác đi, làm vệ sinh tắm rửa cho nó, mát mẻ nó sẽ chạy nhanh hơn ngựa luôn.
Còn nếu chơi game nhiều thì tìm cái gọi là Virtual Drive, load Game vo đó chơi, access time sẻ được nhanh hơn, và đỡ hại CD-Drive.

Peace

may tinh
14-04-2006, 02:45
Trời ơi ???? khi mới có máy (moden mới ) dùng cái gì cũng thấy nhanh ...sau một thời gian cài nhiều thứ vào các program cũng mỗi ngày một nặng hơn....nhu cầu chơi đòi hỏi nhanh hơn...nên cảm thấy chậm đó mà...cài lại máy sẽ chạy khá hơn ???
Tôi cũng trong tình trạng như vậy ?????
Vừa rồi được quả đi châu âu 2 tuần "nghiến răng" ôm 1 quả máy về chơi cho đã :
4 CPU XEON mỗi con 2,8 GHZ
4 GB ram ( 4 thanh mỗi thanh 1 GB )
3 HDD (600GB)
...
Vừa cài lại máy toàn bộ (rất nhiều Progran mà chạy "nhanh chóng mặt luôn" chơi các loại nhanh như thụi ...
Bạn nào hâm mộ máy mới đến xem ( KHÔNG BÁN )....ở HÀ NỘI.

dly
14-04-2006, 07:38
CHo hoi chut maytinh oi ban tậu chu em đó hết mầy ngàn vậy. sơ qua cấu hình là thây ghiền rồi

vnskyline
14-04-2006, 15:38
Các bro đưa ra nhiều giải pháp nhỉ, nhưng sao ko có bro nào đưa ra giải pháp "Defrag HDD" vậy ? Xài 1 thời gian cần phải Defrag em HDD lại nhất là thường xuyên Burn CD hay DVD thì điều này cần thiết phải làm đấy. Đôi khi cần phải cài mới lại hệ điều hành để hệ thống chạy trơn tru hơn.

may tinh
15-04-2006, 03:31
Giá mua hơi bị đắt (vì là máy bán ở thị trường châu âu mà )giá mua tại ĐỨC là 4499,99€ ....đấy là cũng chỉ dám sờ vào con máy đứng vị trí thứ 4 của máy "SEVER" thôi đấy....có những con 12 CPU nhìn thấy không muốn đi...........mình mua con máy đấy cân nặng một mình nó đã 37 kg (may là đi theo đoàn mới mang được).
khi mang qua của khẩu mình được trả lại 16% trị giá hàng hóa là 719,99 €...điều này mình cũng không ngờ đến cuối cùng giá chỉ là 3780 €..........ngồi trên máy bay nghĩ lại "biết thế mua 1 con 8 CPU giá cũng chỉ 5. một chút thôi."
( xin lỗi các bạn vì có người hâm mộ hỏi nên tâm sự 1 chút )

dly
15-04-2006, 07:12
Giá mua hơi bị đắt (vì là máy bán ở thị trường châu âu mà )giá mua tại ĐỨC là 4499,99€ ....đấy là cũng chỉ dám sờ vào con máy đứng vị trí thứ 4 của máy "SEVER" thôi đấy....có những con 12 CPU nhìn thấy không muốn đi...........mình mua con máy đấy cân nặng một mình nó đã 37 kg (may là đi theo đoàn mới mang được).
khi mang qua của khẩu mình được trả lại 16% trị giá hàng hóa là 719,99 €...điều này mình cũng không ngờ đến cuối cùng giá chỉ là 3780 €..........ngồi trên máy bay nghĩ lại "biết thế mua 1 con 8 CPU giá cũng chỉ 5. một chút thôi."
( xin lỗi các bạn vì có người hâm mộ hỏi nên tâm sự 1 chút )

Oái của cậu là server chứ không phải wordstation à, thế thì cũng hơi buồn. Còn vụ cân nặng thì không ngạc nhiên tại cái máy mình cũng gần 35Kg. Bao giờ mới tậu được em cỡ của cậu

tran_phong
15-04-2006, 11:39
choáng với mấy bác luôn hic, vẫn là trong mơ những cái máy đó. Mà ông cũng kì lấy server đi so với desktop chênh lệch quá hic.

dly
15-04-2006, 17:10
choáng với mấy bác luôn hic, vẫn là trong mơ những cái máy đó. Mà ông cũng kì lấy server đi so với desktop chênh lệch quá hic.

Tran Phong thông cảm :D cho anh em khoe hàng chút mà :D :D

Chơi vầy mới đáng chơi chỉ tiếc hông phải Workstation, tiếc thiệt. Thiên hạ đang kêu một chú 4 con Xeon 600 2GB ram SCSI 30x2 mà là Server nên đành quay lưng phài chi là workstation thì cũng lụm

may tinh
25-04-2006, 03:08
Vì thằng bạn có con máy (Workstation XW8000 2 CPU Xeon-3066MHz/4096MB ram )...thấy chạy "nhanh như gói"...nên mính mới tậu con máy ( 4 CPU XEON mỗi con 2,8 GHZ sever )dể chạy nhanh hơn nó...mà máy đang chạy vẫn cứ rút ra hoặc đút ổ cứng ra vào bình thường ( không phải ổ chứa HDH thì OK )khi mơi mang về cho chạy thử 2 tuần liền không tắt thế mà nhiệt độ của CPU chỉ có khoảng 40°C ...thỉnh thoảng thấy quạt gió của két nước quạt 1 tý sau đó lại tắt ngay...ví nó làm mát bằng nước )
Từ hôm tôi có con máy đấy thằng bạn có vẻ "hắt hủi " con máy của no lắm.......có khi mấy hôm nữa nó đi công tác khi nó vác con 12 CPU về thì .............

redhorse
25-04-2006, 10:27

Không hiểu luôn.
Bác thử cách của bác Pagan, thường thì game toàn là bản ***** không an toàn lắm, mình chơi Fifa06 thỉnh thoảng cùng bị vậy, thấy đè HDD chớp chớp, vào task maneger kill thằng nào đang dùng cpu mà thấy nghi ngờ nhất, vào chơi lại bình thương không bị gì nửa (NortonAntivirus không thấy) tại mình thấy bạn nói chơi game khác không bị nên mình nghỉ vậy.
Cho mình hỏi bô nguồn củng làm chậm máy nửa hả, không biết nếu không đủ cs thì hiện tượng gì sảy ra, máy bị tắt hay hại tụ, cái này mình chưa bao giờ gặp mong mấy huynh chỉ giúp.
Cho nói miếng nửa mấy huynh ở đây khiếp thiệt, chơi máy toà mấy ngàn không, híc