PDA

View Full Version : Có thể cứu được dữ liệu đã bị ghi đè ???

Computerboy87
12-04-2006, 22:28
Em bị xóa nhầm mất 20gb dữ liệu gồm các file media như wmv , mpeg , avi ...
Sau đó ngu ngu thế nào lỡ ghi đè dữ liệu lên ổ bị mất giờ tìm mọi cách mà ko thể hồi phục được .
các soft như get data back , easy recovery , recover my file chỉ phục hồi lại được nhưng sau đó ko thể mở được các file trên .
Có phải tình trạng của em là vô phương cứu chữa :bawling:

break_heart199
12-04-2006, 23:34
ặc ặc ,bác tự nhận mình là "ngu ngu " cũng không oan , hay là không bít nên mới ghi đè dữ liệu lên sau đó gặp thằng bạn thân nó mới chỉ cho là ghi đè dữ liệu lên thì ko recovery được . Mà công nhận tình trạng như bác mô tả thì vô phương cứu chữa thật .ợ ợ ... có ai có cách gì trong trường hợp này ko nhỉ ?

Pagan
12-04-2006, 23:40
Bây giờ bác thử lên tầng thượng, mở cửa sổ, ra ngoài hiên rồi nhảy xuống đất xem có chết không? Có thể có hoặc không chứ gì (nghĩa là còn cơ hội cứu)? Bây giờ bác gọi thằng em (hoặc ai đó) ném cái chậu cảnh ở trên đó xuống trúng người mình xem cảm giác như thế nào? lol

PS: mấy file media có hồi phục lại thì cũng không chạy tốt được đâu, bỏ & rút kinh nghiệm thôi.

Hope thí help.

Computerboy87
13-04-2006, 11:35
Hic thì em có biết đâu , bị mất xong em dùng easy recovery phục hồi nhưng nó ko cho copy dữ liệu vào ổ bị mất mà mấy ổ kia ko đủ chỗ nên em phải copy dữ liệu từ các ổ khác sang ổ bị mất dữ liệu => bị ghi đè , sau khi ko cứu được hỏi ông anh mới biết như thế là bị ghi đè :bawling: thôi chết tôi rồi

hanviyeu910
21-04-2006, 13:37
Thực ra thì dù bạn có ghi đè nhiều lần nữa thì cũng vẫn phục hồi được, trừ phi bạn dùng các phần mềm xóa vĩnh viễn bằng cách cắt nhỏ tập tin thui. Cái chính là bi giờ bạn phải tìm một phần mềm phục hồi mạnh một chút( Bạn nên bít rằng có nhiều phần mềm phục hồi dữ liệu ngay cả khi bạn đã format ổ cứng nhiều lần). Và bạn cũng nên lưu các file phục hồi được lên một ổ cứng khác nha. Lâu rùi tui cũng không nhớ chính xác nhưng hình như có phần mềm phục hồi tên là Testdisk gì thì phải, chịu khó vào Google tìm đi nha. Chúc thành công

Pagan
21-04-2006, 17:21
Cách đấy nếu có thể thì cũng chỉ phục hồi được file text (và cũng chỉ một phần thôi), chứ phim và nhạc thì làm sao được hả bác?

intrepid
27-04-2006, 10:33
may cai hdd ko duoc dang cai tu nhien thoat ra anh tra loi ho em duoc ko?

ParaSnake
24-05-2006, 19:13
hix,bác này bị giống tui roài,hôm qua bị thằng bạn thuốc cài cái game *** gì mà run xong nó xóa sạch cả ổ C(ngu quá ><)...
Vô DOS bật Hiẻn xài cái ontrack data recovery cứu mấy file nhạc + file note của Opera(toàn đồ quí ở trỏng) + file doc của word qua ổ E...lúc cài lại win vô thì mấy file đó đơ lun,ko cách chi đọc dc hết...><...

Có bác nào bít làm sao đọc dc ko?

lecongduc
24-05-2006, 20:46
Dùng Recovery Angel 1.10 khá tốt đó.
Hướng dẫn sử dụng nè: Cài đặt xong thì bẻ nó ra (c r a c k)
Tiếp đó ra mấy Studio kiếm ít đĩa ca nhạc mình yêu thích (nhớ là nhạc hình) + lên mạng download nhưng gì không có trong VCD = 20GB thì coi như xong...

docthulongnu
25-05-2006, 20:02
dùng recorvermyfile dc đó bạn chọn chức năng phục hồi mạnh nhất ấy
rồi ngồi mà đợi thui

duy007vn
26-05-2006, 20:09
Có phục hồi được thì cũng chẳng dùng được đâu --> thà để dành time sưu tập lại còn hơn

Oriole7610
26-05-2006, 21:23
Sao lại không dùng được ? Chất lượng kém lắm à ?

U.F.O
26-05-2006, 22:51
Thực ra thì dù bạn có ghi đè nhiều lần nữa thì cũng vẫn phục hồi được, trừ phi bạn dùng các phần mềm xóa vĩnh viễn bằng cách cắt nhỏ tập tin thui.ái chính là bi giờ bạn phải tìm một phần mềm phục hồi mạnh một chút( Bạn nên bít rằng có nhiều phần mềm phục hồi dữ liệu ngay cả khi bạn đã format ổ cứng nhiều lần).

--> Hay quá hay quá . Cái phần mềm đó down ở đậu vật bạn ? Sư tổ format với cả ghi đè nó khác nhau một trờ một vực cha nội à . hiz . bó tay chấm chim luôn.

cuabig
27-05-2006, 02:35
Thật ra việc phục hồi file khi HDD bị ghi đè, format nhiều lần xác suất thành công rất thấp, nhất là đối với file âm thanh, video. Theo kinh nghiệm của mình thì chỉ khoảng 10% ( đã dùng thử qua soft recover my file và virtual lap )

U.F.O
27-05-2006, 02:59
Ơ cái bài viết líc nãy đâu rồi ^_^

PMT
27-05-2006, 07:16
Software bình thường không bao giờ cứu được dữ liệu đã bị ghi đè, đừng tốn công vô ích. Chưa đè thì mới có cơ may cứu được. Muốn cứu dữ liệu đã bị ghi đè phải đem tới mấy cái recovery lab thôi.

vantruongdia
12-06-2006, 19:14
Neu chiu kho xai Lost and found trong dó thi con co co hoi nhung no chay hoi lau, a`, ma ban lo~ xoa mat film *** ha? kekekeke

PMT
12-06-2006, 22:58
Đang học ngành khảo cổ hay sao mà khai quật cái thread cũ xì lên để ý kiến ý cò vậy?

pikachu_nh
12-04-2007, 23:41
trời các ông nói vậy không bó tay thì cũng phải bó chân thôi format song phục hồi còn được chứ bác format song còn gi đè nữa thì chỉ có ăn sạn thôi. ngay cả phần mềm mà ông "hận vì yêu" nói đó ."text disk"cũng chẳng làm gì được đâu .mf nói thật có phục hồi được thì cũng chỉ những cái lộn thiên lộn địa mà thôi. tốt hơn hết là bỏ đi rút kinh ngiem nha ông

imaging
13-04-2007, 01:24
Khà khà. Cám ơn bạn hanviyeu910 nhé. Đau đầu suốt 3 tháng này vì mất mấy file video ghi nhật ký của gia đình nay lại tìm được.
Cái thằng Testdisk6.6 đó rất là ngon.
Chả là máy của tôi tự nhiên bị mất partition, nên đã dùng PQ chia lại ổ (trước để 3 ổ nay để 2) sau đó cài WindowsXP. Sau đó tôi đã dùng easy recovery v6.1 nhưng không nhìn được cả tên file chứ chưa nói gì đến khôi phục, vậy mà hôm nay dùng thằng testdisk lại thấy được "mùa xuân".
Một lần nữa xin cám ơn hanviyeu. Các bạn nều bị mất dữ liệu thì nên dùng thử thằng này (tuy giao diện không dễ dùng nhưng hiệu năng thì tuyệt vời).
Chúc thành công.

trieudoahong
13-04-2007, 01:26
cái Testdisk6.6 kiếm đâu ra vậy bồ?

scorpio
13-04-2007, 10:30
nếu ngon vậy sao kô cho pà kon trên này dùng với

xuanthu1326
13-04-2007, 14:35
tôi đã recover dữ liệu nhiều rồi nhưng ghi đè thì chưa thấy phục hồi đươc.chia buồn cùng bạn

ĐẦuĐInh
13-04-2007, 14:43
Theo kinh nghiệm truyền thống: đã bị "đè" rồi thì rất khó cứu!! Mà dù có cứu được thì.. chắc cũng "mất" rồi. hehhehe

khoabeo108
13-04-2007, 17:14
Chắc trường hợp trên thì dữ liệu mới bị format thôi, chứ chưa bị ghi đè. Cho tới hiện nay, thì mình chưa gặp được soft nào có khả năng cứu dữ liệu ghi đè cả.
Đối với những ai từng học về cấu trúc đĩa, và cách ghi dữ liệu,thì sẽ thấy, việc viết được 1 soft có khả năng khôi phục dữ liệu đã ghi đè là điều không tưởng. Nếu nói tháo mặt đĩa ra, và dò tìm qua cấu trúc vật lý thì còn có chút tin tưởng!

imaging
13-04-2007, 18:25
Các bạn không dùng google ah? http://www.softpedia.com/get/System/Hard-Disk-Utils/TestDisk.shtml.
Tuy nhiên thằng này chỉ mạnh về mất partition thôi. Còn Ổ C đã cài Windows thì nó cũng chịu.
Nhưng mà đã mất dữ liệu quan trọng thì cũng phải thử thôi (có bệnh thì vái tứ phương mà), và lại làm sao biết phần nào đã bị ghi đè? Cứ phải thử.

vn123
13-04-2007, 18:35
Call đến C15, nghe nói mấy anh ấy có tool chuyên dụng, kể cả cậu xóa và ghi đè như thế nào vẫn tìm lại được :D

quangtrong
13-04-2007, 20:19
vn123 nói chắc đúng đoá,chứ nếu không làm gì có chuyện mấy bác hacker bị nóa đến túm tận nơi roài tìm ra trong ổ cứng lol bằng chứng gây án chứ

tav42
23-11-2015, 16:33
Vẫn có thể cứu được. Bạn bị mấy lần. Cần khôi phục 0432123972.

Đồi Gió Hú
23-11-2015, 16:36
đào mộ .

lovenhoc.tk
23-11-2015, 16:44
theo như m suy đoán thì trong 1 ổ cứng sẽ có 2 phân vùng với dung lượng như nhau
1 phân vùng hiện để lưu trữ dữ liệu hiện hành
còn 1 phân vùng ẩn khi nào phân vùng hiển thị kia chứa dữ liệu đc 1 nữa so với dung lượng hiện thực thì phân vùng ẩn này mới hoạt động để lưu trữ dữ liệu trên cái phân vùng hiển thị kia ko biết là có phải ko nữa
và theo như bạn nói thì cái đống dữ liệu mà bạn ghi đè lên kia đã vượt quá 1 nửa dung lượng của ổ cứng hiện có rồi nên phần sao lưu kia sẽ lưu giữ phần dữ liệu mới mà bạn ghi đè lên nên sẽ ko có phần mềm nào phục hồi đc đâu
theo như mình thấy thì cái đống file bị mất của bác là file JAV đúng ko :d thôi chịu khó sưu tầm lại thôi :D m cũng đã từng bị :p