PDA

View Full Version : xin tư vấn ổ cứng ngoài?

quangoss
08-04-2006, 06:35
Tôi đang định mua ổ cứng ngoài phụ thêm chứa dữ liệu nhưng không biết mua loại nào. Thấy mấy đứa bạn có ổ cứng ngoài trông bé, gọn lắm. Bro nào có thể hướng dẫn nên mua loại nào? giá bao nhiêu? Thanks

dly
08-04-2006, 07:57
Đó là ổ cứng sử dụng cho máy laptop gắn vào box hỗ trợ cổng USB, bạn ra cửa hàng máy tính hỏi mua hai món này gắn vào nhau và.....

kimkim2906
26-09-2006, 02:23
Xin hỏi bác DLY :có 1 cái Seagate160GB/ 7200Rpm/ Cache 8MB/ SATA 3GB/s lắp máy để bàn mới còn dư .Bây giờ muốn làm ổ cứng để ngoài .Mua 1 cái Box về tự lắp cắm USB .Vậy có được không và mua thêm cái gì ,làm thế nào ,chi tiết một chút?.Mong bác chỉ bảo //Thanks

VTABC
26-09-2006, 05:27
Bạn thân mến!
Ổ cứng ngoài hay còn goi USB HDD Box
Loại này không chỉ dùng cho xách tay mà dùng cho bất cứ PC nào có cổng USB.Mục đích của nó là làm sao mang 1 khối dữ liệu khổng lồ mà trao đổi qua lai giữa các máy tính mà trước kia cái công việc này phải tháo cáp HDD trong mên ra cắm
Sản phẩm này tới nay đã thiết kế có nhiều lựa trọn
Bản thân các loại hộp để chứa ổ HDD thì chỉ 20$ thôi
Vấn đề là bạn cần chọn chuẩn USB 2.0 hay 1.1??? .Tát nhiên là 2.0
vì tốc đô nhanh hơn
Ứng với nó là các loại ổ đĩa .Loại Máy bàn (STA và SATA).Loại này to nhưng ổ cưng các dạng này rẻ 3 lần
Bạn chọn cho loại USB HDD box 2.0 dùng ổ cứng máy xách tay loại này xinh gọn nhẹ nhưng nhược điểm là ổ loại này đắt .Tuy vậy tôi vẫn khuyên bạn dùng loại này vì tính cơ động lịch sự của nó
Các dạng Box HDD usb này hoạt động trong môi trường XP thì hầu như không phải cài đặt gì .Hoạt động của nó giống thẻ nhớ USB cắm vào là XP nhận .Khi mua nó có kèm thêm 1 đĩa Driver cho các W9X Me 2000.Bạn không tìm thấy các địa chỉ tải các dạng Driver này trên mạng thì hãy upload các driver dành cho các win trước XP vào hộp thư của bạn .Khi nào tới 1 PC nào đồ cổ mà không mang theo đĩa cài thì bạn chỉ cần vào mạng tải xuống cài .Đây là công việc cần làm của những người cần cơ động và hay đãng trí
Vtabc

kimkim2906
26-09-2006, 14:26
Thanks bác VTABC ! tôi sẽ làm theo lời bác. Xin hỏi thêm :Tôi cứ cắm ổ cứng ngoài vào USB 2.0 cố định .không rút ra trong quá trình máy làm việc.(khỏi phải cứ rút ra rút vào )Cần lưu trữ gì thì thao tác ngay rất tiện. Chỉ khi đi xa mới phải rút ra.Vậy máy có bị chạy chậm không và cổng USB 2.0 có bị cháy không.Có gì không tốt xẩy ra ?

dly
26-09-2006, 16:44
Vì ổ cứng ngoài giải nhiệt thường không tốt lắm, chính vì vậy cố gắng giới hạn thời gian làm việc liên tục của nó. Bạn vẫn có thể cho nó kết nối với máy tính nhưng không mở nguồn điện, khi nào cần hẫy mở. Nên kết nối với máy tính bằng cổng USB trực tiếp trên main, tránh sử dụng các cổng phía trước (trên case)

lee_huynh306
26-09-2006, 16:48
Thanks bác VTABC ! tôi sẽ làm theo lời bác. Xin hỏi thêm :Tôi cứ cắm ổ cứng ngoài vào USB 2.0 cố định .không rút ra trong quá trình máy làm việc.(khỏi phải cứ rút ra rút vào )Cần lưu trữ gì thì thao tác ngay rất tiện. Chỉ khi đi xa mới phải rút ra.Vậy máy có bị chạy chậm không và cổng USB 2.0 có bị cháy không.Có gì không tốt xẩy ra ?
Có thể là sẽ bị chậm hơn, nhưng không đáng bận tâm đâu bạn à. Cổng USB lúc nào cũng cấp 1 điện thế chuẩn là 6V, 500mA nên công suất Max là 3W, vì thế đừng lo đến việc cháy cổng.:)

kimkim2906
26-09-2006, 19:00
Thật là tuyệt vời .Thanks các bác rất nhiều.Tôi sẽ lắp 1 cái công tác điện cho nó.!

hieept
26-09-2006, 19:39
nói cho đúng ra, chúng ta cần sử dụng ổ cứng ngoài để làm gì? Để lưu trữ (thó data nào đó hay ho) và chuyển data của ta đi lung tung một cách tiện lợi (dĩ nhiên là data này quá to, chứ hiện nay Flash Drive cũng có 2GB rồi) nhưng nếu ta sử dụng liên tục nó thì thôi gắn quách nó vào trong Case cho xong chứ việc gì phải để bên ngoài cho rắc rối? và dễ hư HDD?

kimkim2906
26-09-2006, 22:07
nói cho đúng ra, chúng ta cần sử dụng ổ cứng ngoài để làm gì? Để lưu trữ (thó data nào đó hay ho) và chuyển data của ta đi lung tung một cách tiện lợi (dĩ nhiên là data này quá to, chứ hiện nay Flash Drive cũng có 2GB rồi) nhưng nếu ta sử dụng liên tục nó thì thôi gắn quách nó vào trong Case cho xong chứ việc gì phải để bên ngoài cho rắc rối? và dễ hư HDD?

Bác Hieept nói quá đúng ! Nhưng công việc của tôi mà có kịch bản này tôi thích lắm .Cũng có lúc tôi sẽ làm như bác nói.Mong được thân Bác

dangtinthu2
27-05-2011, 15:29
bạn mua đc ổ cứng ngoài chưa, bên mình có loại ổ cứng ngoài HDD Box Acer 500Gb giá 1Tr200k Full box BH 1 năm. bạn có nhu cầu a lô mình chuyển hàng cho. Mình bên công ty VaLaptop. Sdt 0973.890.361. Yahoo: kinhdoanh2_valaptop. Thanks!