PDA

View Full Version : Nhệt độ HDD bao nhiêu là nóng ?

saigonpho
07-04-2006, 20:15
Mình dùng phần mềm và biết được nhiệt độ của HDD mình là khoảng 35 - 45 độ C từ khi mở máy đến khoảng 45 phút sau.
Như vậy, cho mình hỏi 45 độ C như vậy có là quá nóng ko ???
Nhiệt độ nào được cho là quá nóng đối với HDD
Nếu nóng quá thì ổ cứng sẽ như thế nào ? có ảnh hưởng đến tuổi thọ của HDD ko ?

Chân thành cám ơn các bạn. Mong được các bạn trả lời

dly
07-04-2006, 21:00
Nhiết độ trung bình của ổ cứng khoảng 38 đến 39 độ mức độ 43 là đã cảnh báo. Như của bạn là nóng rồi đó.

Khi nhiệt độ nóng main ổ cứng dễ chết. ổ cứng mau khua tiếng rít lớn khi mới mở máy hay truy xuất file và với tình trạng này thì đừng mong ổ cứng sống thọ

darkangel2006
07-04-2006, 22:30
ổ cứng của mình khi test nó báo là 40*C dù đã gắn 1 cái quạt cho nó. Còn ổ Maxtor của bà chị mình hôm bữa nóng kinh, bả tưởng hư đưa mình test thử dc 2 ngày thì die luôn.

U.N.I.X
07-04-2006, 22:32
Tôt nhất là nên làm mát cho HDD đi, lắp thêm cho nó cai fan, có lẽ nhiệt độ sẽ giảm.Có cách nào độ được 1 cái fan ngay dưới HDD thì tốt quá !
Ổ cứng gì xài nóng thế?

dly
07-04-2006, 22:59
Nguồn dỏm cũng làm ổ cứng nóng đó bạn

Il_VK
08-04-2006, 07:01
Ngoài thị trừong có bán cái quạt bắt vào HDD làm mát cho HDD dó . Nếu ở TP HCM ra chợ Nhật Tảo mua khoảng 2 hay 3 chục ngàn gì đó . Thằng bạn mình xài ổ cứng 80G của SS thấy nóng quá , phải gắn thêm quạt này thì chạy thấy mát lắm.

dly
08-04-2006, 08:10
Ngoài thị trừong có bán cái quạt bắt vào HDD làm mát cho HDD dó . Nếu ở TP HCM ra chợ Nhật Tảo mua khoảng 2 hay 3 chục ngàn gì đó . Thằng bạn mình xài ổ cứng 80G của SS thấy nóng quá , phải gắn thêm quạt này thì chạy thấy mát lắm.

Món này nhớ thăm nhớt thường xuyên cho motor, hàng dỏm motor thường bị liệt nó phá ổ cứng thêm do không giải nhiệt được. Tốt nhất nên gắn Fan ở phần trước của Case gần với điểm gắn ổ cứng vừa lưu thông gió trong case vừa giảm nhiệt HDD, Chú ý hướng gió hút vào, phần sau case thêm một fan nữa hướng gió thổi ra

duy007vn
08-04-2006, 12:03
Soft báo nhiệt độ ổ cứng còn phụ thuộc vào sensor trên MAIN, nếu sensor tốt thì báo mới chính xác, có những soft báo tới 100độ C lận đó :-) (láo quá)
Cách tốt nhất để xem ổ cứng có nóng ko là sờ trực tiếp vào ổ cứng sau khi chạy được khoảng 1h.
Còn tản nhiệt thì có nhiều cách, ngoài thị trường có bán 1 loại Fan chuyên dùng cho ổ cứng đó. Có loại 2 Fan nhỏ, có loại 1 Fan to --> tui thấy dùng 1 cái Fan to tản nhiệt tốt hơn...

Il_VK
08-04-2006, 12:49
CPU với NorthBridge thì có Sensor ở trên Main, (gần CPU)
Mình nghĩ là nó báo lung tung. Tốt nhất là chạm hẳn tay vào là OK
Cái fan cho HDD (gồm 2 fan) bán ngoài chợ dùng hiệu quả đấy, mà rẻ nữa, có 15 k một cái.
Đúng rồi sờ tay vào là chắc ăn nhất . Mình đả nhìn tận mắt , rờ tận tay rồi . Cái Fan cho HDD ( 2 fan vỏ được xi 1 lớp màu vàng ) chạy rất êm , không 1 chút tiếng ồn , rờ tay vào không có hiện tượng rung , giật cơ học gì cả .
Mà Polly mua ở đâu mà có 15 k vậy ?

saigonpho
08-04-2006, 16:28
hì, cám ơn các bạn nhé, chắc phải làm mát gấp cho nó mới được

duy007vn
09-04-2006, 00:37
Đúng rùi, cái đó mần răng mà có giá 15K được hả bro Polly. Hình như là 30K hay 40K gì đó...

saigonpho
10-04-2006, 09:12
ùm, mấy lần trên diễn đàn thấy polly này mua cái gì cũng rẻ, biết chỗ nào thì giới thiệu cho anh em với

Polly
10-04-2006, 20:40
ùm, mấy lần trên diễn đàn thấy polly này mua cái gì cũng rẻ, biết chỗ nào thì giới thiệu cho anh em với
Hihi, bạn lên http://thitruong.ttvnol.com/f_87.ttvn mà coi, thích mua của ai thì mua, nhiều hàng lắm, rẻ lắm, dùng cũng chất. Nhưng mà cẩn thận, nếu ko bị chăn đấy.
Fan thì có nhiều: Dùng vớ vẩn thì ra Chợ trời cho rẻ, dùng tàm tạm thì mình hay ra TAgroup, dằng sau sân BK (học ở đấy mà :D) hàng tót, giá cũng tốt. http://thitruong.ttvnol.com/f_87/561857.ttvn

nintama
10-04-2006, 20:41
hdd tớ nó nóng lên chạy chừng một ngày thì nó kêu cái tọc ròitreo máy, hoặc không treo thì máy không nhận thấy hdd nữa, đem để nguội chừng 2 tiếng gắn vào thì chạy. mình nghĩ cơ của nó nóng wá nên điên

vậy trong trường hợp gắn cái fan hdd vào thì nó có cúư vãn tình hình được không, tức là cho nhiệt độ hdd giảm nó có thể hoạt động bình thường cho đến cuối năm nay không

hDD maxtor 160gb vừa hết bảo hành (thế mới khổ)

tran_phong
10-04-2006, 21:56
gấp rút gắn fan cho nó chứ giề nữa. ặc ông này xâm mình gớm, hic 160G mà không gắn quạt chạy được 3 năm là good lắm gòi.

nintama
11-04-2006, 00:29
ừhm trc đây có gắn nhưgn nguồn nó chịu không nổi nên tháo ra, cho nó chạy cùng thời gian lun, mai để gắn cái fan vào,

àh còn dầu để cho vào fan dùng loại nào đây

hôm rồi mua 1 con fan, trong đó có 2 fan, nhưng 1 cái chạy 1 cái không, nhìn ứa gan nên không gắn vào, không biết đem ra sửa dc không. hàng mới mới chết. d0ể lâu không đổi dc

duy007vn
11-04-2006, 01:01
Sao ko mau mang đi đổi đi, thế mà bro cũng vác về cho được. Pó tay!

nmd1207
11-04-2006, 09:17
ừhm trc đây có gắn nhưgn nguồn nó chịu không nổi nên tháo ra, cho nó chạy cùng thời gian lun, mai để gắn cái fan vào,

àh còn dầu để cho vào fan dùng loại nào đây

hôm rồi mua 1 con fan, trong đó có 2 fan, nhưng 1 cái chạy 1 cái không, nhìn ứa gan nên không gắn vào, không biết đem ra sửa dc không. hàng mới mới chết. d0ể lâu không đổi dc
Bình dân thì bác dùng dầu máy khâu 2 ngàn một lọ nhỏ tí vào ( tui toàn thế , cả với fan CPU) còn xịn thì mua RP7 xịt vào.

nino
11-04-2006, 09:36
gấp rút gắn fan cho nó chứ giề nữa. ặc ông này xâm mình gớm, hic 160G mà không gắn quạt chạy được 3 năm là good lắm gòi.
Bác tran_phong ơi, máy em cũng gắn quạt vô ổ cứng cho mát, có người nói nếu gắn vô quạt nó quạt vô bo mạch rồi sẽ đóng bụi bẩn... rồi sẽ gây chạm chập hư hỏng bo ổ cứng..., nghe nói em cũng sợ lắm... không biết có tin được không (có người nói nên quay quạt lại đừng cho thổi vô bo mạch sẽ không bị bám bụi, nếu làm vậy... tác dụng giải nhiệt... đâu có hiệu quả), theo bác thì nên làm thế nào đây.... em có gắn quạt vô ổ cứng nhưng... cũng cảm thấy hơi lo lo...

tran_phong
11-04-2006, 22:07
Ặc chấp nhận thôi bác à :( không có cách nào tránh bụi đâu. Gắn vỏ case thì bụi 1 kiểu, mở case bụi 1 kiểu.
Muốn tránh thì chịu khó vệ sinh nó thôi.

Arkain
11-04-2006, 22:55
Món này nhớ thăm nhớt thường xuyên cho motor, hàng dỏm motor thường bị liệt nó phá ổ cứng thêm do không giải nhiệt được. Tốt nhất nên gắn Fan ở phần trước của Case gần với điểm gắn ổ cứng vừa lưu thông gió trong case vừa giảm nhiệt HDD, Chú ý hướng gió hút vào, phần sau case thêm một fan nữa hướng gió thổi ra

Máy tớ cũng thế, làm như vậy tốt hơn là gắn fan cho hard drive vì không khí từ bên ngoài bao giờ cũng mát hơn, mà quạt gắn dựng đứng ở phía trước case có thể làm mát cả mặt trên lẫn mặt dưới của HDD.

duy007vn
12-04-2006, 00:09
Mình có gắn 1 cái Fan ở sau case để hút hơi nóng ra, 2 cái FAN bên hông nắp case thổi trực tiếp vào MAIN & HDD. Mình thấy sau khi gắn thêm cái Fan chuyên dùng tản nhiệt cho HDD thì nhiệt độ có giảm hơn khi trước --> như vậy thì tốt hơn chứ nhỉ, sao lại ko tốt như bro nói được ???

nintama
12-04-2006, 01:09
tớ thì mở banh máy , nói chung nó trần trụi.... để dễ thở

còn việc board hdd bị dơ thì chấp nhận thôi, định kỳ sáu tháng mở ra phủi bụi bằng bình khí nén hoặc dùng cọ mịn cũng được, con hdd 160 trc day moi khi mở quạt ra vệ sinh thì ôi thôi ... bụi đóng thành lớp dày, mà đâu dám chu mỏ thổi, thổi một phát là banh... đánh lấy cây cọ vẽ mịn chơi đại, vậy mà được.... ^^

sáng kiến vĩ đại hơn, thay vì gắn phía dưới, tớ lại lấy băng keo trong dán cái quạt lên nắp phía trên của con hdd 200gb. vậy cách này có hiệu quả không, bác nào cho cao kiến... và bình loạn.

duy007vn
12-04-2006, 01:21
Gắn Fan ở dưới để làm mát trực tiếp cho các linh kiện của HDD. Bro gắn ở trên thì làm mát cho...cái lưng của nó à :-)

nintama
12-04-2006, 02:48
thế mới nói, casecũ không đủ chỗ chế đồ tạm nên nó thế, thôi để mai nghiên cúư cách gắn... thông thường....

vân chưa dám gắn con 160 vào. sợ nó teo thì đi hết dữ liệu

nino
12-04-2006, 07:06
tớ thì mở banh máy , nói chung nó trần trụi.... để dễ thở

còn việc board hdd bị dơ thì chấp nhận thôi, định kỳ sáu tháng mở ra phủi bụi bằng bình khí nén hoặc dùng cọ mịn cũng được, con hdd 160 trc day moi khi mở quạt ra vệ sinh thì ôi thôi ... bụi đóng thành lớp dày, mà đâu dám chu mỏ thổi, thổi một phát là banh... đánh lấy cây cọ vẽ mịn chơi đại, vậy mà được.... ^^

sáng kiến vĩ đại hơn, thay vì gắn phía dưới, tớ lại lấy băng keo trong dán cái quạt lên nắp phía trên của con hdd 200gb. vậy cách này có hiệu quả không, bác nào cho cao kiến... và bình loạn.
Ừ chơi kiểu này cũng được, để về ngâm cứu xem sao ...

lybinh
12-04-2006, 07:27
tui chuyên môn đi chợ lacxoong tìm mua quạt và adapter 12v về đấu vô sài ,như vậy thì không ảnh hưởng gì dến nguồn và ổ cúng
-hôm bửa mói mua được một lô 12 cái quạt tháo từ máy ibm đời cố nẩm,sài bạc đạn có 3000 vnd 1 cái tốt ghê luôn

vnskyline
12-04-2006, 10:48
chuyện này wá dễ, ra Trường Thịnh (gần chợ Thái Bình, đường Cống Quỳnh, quận 1) mua cho em nó 1 cái giải nhiệt của hãng Cooler Master là oki ngay thôi nhưng mà nói trước nha, tiền nào của nấy, tui cũng đang xài hàng của Cooler Master nè (Fan CPU Hyper L3 và Fan Case Dual Storm). Bác nào muốn giải nhiệt cho Case thì nên mua loại Dual Storm giá 14$ (kích thước 80mm), nếu các bro mua ở Thúy Vy computer thì giá 20$, loại này cực kỳ tốt để giải nhiệt cho Case. Nếu bro nào muốn xài hàng Cooler Master thì nên mua chỗ này -----> Trường Thịnh, đừng mua chỗ bà Thúy Vy, mắc như quỷ, người ta là đại lý mà còn giảm giá, đằng này bả bán thẳng tay luôn

nintama
12-04-2006, 11:20
ừhm giải nhiêt cho cpu thì để dành cho cái fan cpu, với lại minh mở banh máy mà, kiếm ací quạt baàn chiếu vào cũng dc, chủ yếu là đang mất ăn mất ngủ vì nhiệt độ co hdd đây,

duy007vn
12-04-2006, 13:34
Dùng quạt bàn thì sẽ làm mát cho cả cái case của bro, nhưng cũng đồng nghĩa với việc hút bụi nhiều hơn vào case đấy --> cân nhắc cho kỹ nha

mikamehi
12-04-2006, 14:48
Máy của tớ có một cái Seagate 40g và một cái Maxtor 80G nếu chạy Full load(copy khoảng 40G dữ liệu giữa hai ổ cứng), thì nếu không gắn quạ cái Seageate là 60 độ, còn cái Maxtor là 80 độ, những không bị trục trặc gì hết, còn nếu để idle thì cái Seagate khoảng 38 độ, cái Maxtor cũng 42 độ, tuy ổ cũng chạy cũng ổ định những thấy nó nóng quá nên cũng hơi hoảng phải gắn thêm quạt, đồng thờ ở trạng thái idle thì tớ chọn tắt ổ cứng sau 3 phút nếu không có tác vụ truy cập ổ cứng, lúc này thì cả hai ổ bằng với nhiệt độ môi trường.
Cũng từ kinh nghiệm này mà tôi cũng khuyên là các bạn nên mua ổ Seagate chứ đừng mua Maxtor, vừa nóng lại vừa tốn điện.

vnskyline
12-04-2006, 15:21
Uhm, tui thấy mikamehi nhận xét đúng đấy, ổ Maxtor rất nóng, còn Seagate thì hình như sắp phá sản hay seo ấy, xem bảng báo giá thấy sản phẩm Seagate ít wá, còn Samsung thì lên ngôi.

Vanyeuemmai
13-04-2006, 00:51
Không nghiêm trọng vậy đâu pro,là dân phần cứng thì phải theo dõi và bảo dưỡng thường xuyên chứ.

nintama
13-04-2006, 04:16
có thể chiếu từ phía sau cũng được. chủ yếu chỉa vào con hdd thôi, còn main thì không cần,... thế đủ rồi, maxtor vẫn khoái hơn, thằng này rất là trâu bò, đúng là có nóng vào tốn điện nhưng bền bỉ với thời gian lắm, seagate cũng không đến nỗi nào

hôm rồi đọc thấy 200gb seagate ide có 98$, hông biết nên lượm về không, thế cho con 40gb maxtor, nó chạy cũng gần được 4 năm rồi, trâu bò bà thím, àh mà nghe seagate mua maxtor mà chắc ko dễ chết thế đâu, samsung thì không ưa lắm nên không bình luận

nino
13-04-2006, 08:12
chuyện này wá dễ, ra Trường Thịnh (gần chợ Thái Bình, đường Cống Quỳnh, quận 1) mua cho em nó 1 cái giải nhiệt của hãng Cooler Master là oki ngay thôi nhưng mà nói trước nha, tiền nào của nấy, tui cũng đang xài hàng của Cooler Master nè (Fan CPU Hyper L3 và Fan Case Dual Storm). Bác nào muốn giải nhiệt cho Case thì nên mua loại Dual Storm giá 14$ (kích thước 80mm), nếu các bro mua ở Thúy Vy computer thì giá 20$, loại này cực kỳ tốt để giải nhiệt cho Case. Nếu bro nào muốn xài hàng Cooler Master thì nên mua chỗ này -----> Trường Thịnh, đừng mua chỗ bà Thúy Vy, mắc như quỷ, người ta là đại lý mà còn giảm giá, đằng này bả bán thẳng tay luôn
Đang nói giải nhiệt để HDD đừng nóng mà...???

duy007vn
13-04-2006, 22:23
maxtor vẫn khoái hơn, thằng này rất là trâu bò, đúng là có nóng vào tốn điện nhưng bền bỉ với thời gian lắm, seagate cũng không đến nỗi nào

Cái này còn tùy thuộc vào may mắn nữa bro à. Ko phải cứ chơi 1 hoặc 2 thằng Maxtor thấy tốt là kết luận được ổ cứng Maxtor tốt đâu. Theo ý kiến của tui thì Seagate bền hơn, ít nóng hơn & chạy êm hơn...

nintama
14-04-2006, 01:12
ừhm có lẽ do mua dc hàng tốt nên thấy vậy. nhà có 3 con mmaxtor, chỉ trừ con 160gb là bị wá sức riêng con 40 và 80 vẫn bình thường
còn seagate sata 200 dang nhức đầu đây, đã có quạt tản nhiệt, thay nguồn, nhưng chừng 20gb đầu của hdd đụng vào nó kêu rẹt rẹt, dù không treo nhưng có vẻ tốc độ copy chỗ đó chậm hẳn, mà đem bảo hành thiì xa vời quá, một lý do vì kêu rẹt rẹt mà bảo hành,... nên đang si nghĩ con 200 ide seagate có nên ko