PDA

View Full Version : Hỏi tí xíu về C#

Offor
31-12-2002, 17:34
Cho tui hỏi tí xíu. C# có biên dịch chạy trên máy ảo giống như Java không ? Dùng C# có thể lập trình hệ thống không ? Nghĩa là mình can thiệp, điều khiển trực tiếp phần cứng, chẳng hạn như format ổ cứng, gọi ngắt, chỉnh sửa bảng FAT, bật tắt các đèn bàn phím ...
Trước giờ tui chỉ viết C++ và VB thui, giờ tính chuyển sang cái khác đây. Mong anh em chỉ giáo.

bpmtri
31-12-2002, 18:06
You can do everything you want with C#! Have fun!

danceswithwolves
31-12-2002, 22:24
với sự ra đời của DirectX 9.0, tương lai của lập trình đồ hoạ trên .NET nói chung, C# nói riêng khá là sáng lạn.

minhbeo
01-01-2003, 15:16
Về C# bạn phải mua sách mà đọc thôi. Nhưng có thể nói qua là mọi ngôn ngữ trong thế giới NET đều được dịch về một ngôn ngữ trung gian chung Intermediate Language rồi mã này được chuyển thành mã nhị phân khi ứng dụng chạy. Tôi không rõ lắm về vitural machine của java nhưng nền tảng của NET là .NET Framework, mã thực thi trên nền tảng này được qủan lý bởi môi trường thời gian chạy gọi là Common Language Runtime. Môi trường này sẽ qủan lý bộ nhớ, kiểm tra tính an toàn kiểu, . . . .
Còn về khả năng của C# thì bạn có thể yên tâm là nó có thể làm mọi chuyện trên đời, chỉ sợ bạn không đủ sức học nổi mà thôi.

danceswithwolves
01-01-2003, 16:23
Còn về khả năng của C# thì bạn có thể yên tâm là nó có thể làm mọi chuyện trên đời, chỉ sợ bạn không đủ sức học nổi mà thôi.
C# thì không có gì đến nỗi "không thể học nổi" vì nó đơn thuần chỉ là một ngôn ngữ mà thôi. Công nghệ .NET không chú trọng ngôn ngữ (multi-language mà), mà đặt trọng tâm vào Framework/Base Common Library (FCL/BCL). Chính việc master FCL/BCL mới là mission impossible. Tất nhiên, để giải quyết một công việc cụ thể thì chỉ cần nghiên cứu phần FCL/BCL tương ứng mà thôi.

Offor
01-01-2003, 18:05
Nếu như chương trình C#.NET được dịch ra ngôn ngữ trung gian là Intermediate Language vậy thì nó có thể chạy bên ngoài Windows hay không ? Chẳng hạn như dùng C# để viết hệ điều hành, khi đó thì không có Windows.

White_Rose
02-01-2003, 00:47
Trùi, nhưng cái IL đó phải dùng đến hầm máy là .NET Framework thì mới thi hành được cơ mà. Làm sao có thể chạy độc lập được.

giotnangmongmanh
07-11-2006, 22:08
hê, co bac nao co ma nguon ve C#.net ko, cho em voi!

VnComputerJobs
07-11-2006, 22:47
You can do everything you want with C#! Have fun!

Đang định tìm câu để trả lời cho cái post này thì gặp ngay cái post dưới.

Nếu như chương trình C#.NET được dịch ra ngôn ngữ trung gian là Intermediate Language vậy thì nó có thể chạy bên ngoài Windows hay không ? Chẳng hạn như dùng C# để viết hệ điều hành, khi đó thì không có Windows.

Ngay cả trên viết sys app trên windows, nhiều khi cũng không dùng .NET được.

hoabanglangtim
07-11-2006, 23:29
Xin lỗi nếu có lạc đề chút ít. Tui thì nghĩ rằng dùng C# để viết Window Form thì tuyệt. Còn khi viết các ứng dụng đòi hỏi xử lý ở cấp thấp thì nên để con C# qua một bên, tìm hiểu C++ hay Java thì hay hơn.

hoabanglangtim
09-11-2006, 15:45
Bác này có vẻ ác cảm với Java quá nhen.

darkangel2006
09-11-2006, 22:05
em chưa học lập trình bao giờ. Giờ đâm đầu vào C# muốn khùng với nó luôn. Đọc đi đọc lại lý thuyết mà vẫn chưa hiểu lắm. Hiện giờ vẫn chưa làm dc gì, để ghiên cứu mấy bữa nữa xem có ngộ dc gì ko.

bibi82
09-11-2006, 23:10
Nói chung các bác mà đã dùng các ngôn ngữ khác trên nền .NET mà viết được các loại CT gì thì các bác cũng có thể C#.NET để viết chương trình đó.