PDA

View Full Version : vấn đề về mạng sau khi ghost

cươnghp123
08-10-2011, 20:13
cho em hỏi sau khi em ghost máy tính bh không vào được mạng ạ. đèn modem không hiện cổng và đèn cáp đằng sau máy tính cũng không hiện ạ. ai biết chỉ em với. trước khi ghost em vào vẫn bình thường . :( hix chán quá ai biết chỉ giùm em coi . và hướng dẫn em chi tiết cái

kiettt
08-10-2011, 20:48
ặc ghost được rồi nhưng không vào được mạng mà :( . không ai biết kiểu này à

Bạn post trùng bài, coi chừng bị xóa hết cả hai nơi.

Theo như khai báo của bạn ở post bên kia, modem nhà bạn cấp tín hiệu cho 2 máy, máy tính kia thì bình thường, còn máy bạn thì đang dùng cũng bình thường luôn, sau khi ghost thì mất mạng ?

Bạn rút sợ dây từ máy đang chạy ngon, cắm vào máy đang bị hư xem sao. Giả sử file ghost của bạn không đúng driver card mạng, khi kết nối vật lý tốt, ít nhất đèn vẫn sáng, đèn mà tối thui là đứt dây rồi.

cươnghp123
08-10-2011, 20:55
khác bài mà ạ. bài kia là dây còn bài này là về ghost ạ. với cả mấy bài cũ trả lời lâu quá ạ . vậy anh ơi làm sao để biết không đúng driver card mạng vậy . em mới mua máy :( nên chả biết gì. và làm sao để biết driver nào để up . với cả dây mạng nhà em mới mua mà . sao lại đứt được ạ. em kiểm tra rồi ạ. không bị đứt chõ nào cả . giúp em với nha :(

kiettt
08-10-2011, 21:14
1. Bạn dùng hệ điều hành gì vậy ?

2. Dây mạng mới mua và chuyện nó bị đứt là hai chuyện chả liên can gì đến nhau cả, sợi dây chạy vài năm vẫn còn tốt, sợi dây mới mua không xài được là chuyện thường, bạn kiểm ra dây bằng tool hay bằng mắt thường ? Giả sử như bạn chắc chắn dây mạng tốt.

3. File ghost của bạn ở đâu ra ? Ra chợ mua dĩa ghost "đa cấu hình" hay lúc bán máy, người ta làm sẵn cho bạn ?

4. Tôi giả sử bạn dùng hệ điều hành windows, bạn để ý góc dưới cùng của màn hình phía tay phải, chỗ đồng hồ hệ thống, có hình hai cái màn hình nằm cạnh nhau, đó là icon đại diện cho phần network, nếu có dấu gạch chéo màu đỏ tức là dây mạng chưa cắm, hoặc dây đứt, dây hư,... nói chung là lỗi về phần dây. Nếu nó có hình dấu chấm than màu vàng là bị trùng địa chỉ IP hoặc máy không lấy được địa chỉ IP, nhưng có lẽ bạn sẽ không bị vì mạng nhà bạn chỉ có 2 máy nên khả năng này khá thấp.

5. Nếu không thấy biểu tượng mạng, start - run (hoặc đèn nút windows trên bàn phím và gõ R), tại dòng lệnh, gõ vào lệnh "ncpa.cpl" rồi enter (không có hai dấu "" nhé), nó sẽ mở phần netword connection trong control panel ra, chụp hình màn hình đó rồi post lên đây

cươnghp123
08-10-2011, 21:24
em hệ điều hành windown ạ .vâng em kiểm tra bằng mắt thường nhưng từ khi cài ghost xong em mới thấy không vào được . kiểm tra modem không hiện đèn cổng và đằng sau máy tính cắm dây cáp cũng không hiện đèn . đĩa ghost của em mua ở hoàng cường. em ghost máy phòng trên vẫn ok ạ. mà đĩa mới mua . em nhìn góc phải màn hình không hiện biểu tượng network nào cả . trống trơn , không có dấu chéo không có dấu ! . à với cả vào network connections ạ . cũng không thấy ảnh 2 cái máy tính ạ. máy bên trên nhà em có ảnh 2 cái máy tính mà máy vừa cài ghost không thấy ạ.
nhưng máy đấy đâu có mạng để chụp hình ạ . giúp em với :( cả ngày chưa chơi được tí gì.
anh có nick chat không ạ. em pm hỏi cho dễ :(

emperor666
09-10-2011, 01:14
Bạn cài driver chưa vậy

cươnghp123
09-10-2011, 07:35
à. vào kiểm tra thấy có cái dấu "?" . muốn biết mình thuộc driver nào thì như nào hả anh ơi

kiettt
10-10-2011, 13:10
Chưa cài driver card mạng cũng gay nhỉ ? Thông thường thì card mạng giờ người ta onboard cả, biết được mainboard thì có thể truy ra được là card mạng gì (card mạng khác nhau tuỳ theo máy, không dùng driver của hãng này cho hãng kia được).

Bây giờ đơn giản nhất là bạn tháo thùng máy ra, rọi đèn vào mainboard (bảng mạch điện tử có kích thước lớn nhất trong cái thùng (case) máy tính), ghi lại tất cả những chữ nào in trên đó, lựa chữ nào lớn lớn ấy, nó sẽ ghi là mainboard hiệu gì, model gì. Sau đó vào trang web của hãng đó và tìm trong phần support - Drivers download với những chi tiết mình vừa tìm được. Tìm và download về driver của card mạng, thường có 2 dạng, hoặc là file chương trình có thể chạy trực tiếp luôn (EXE file), hoặc là file nén (.ZIP file), nếu là file nén thì máy phải cài sẵn một chương trình giải nén file như 7Zip hay Winzip, bạn phải bung nó ra trước.

Có cách khác lẹ hơn, nếu khi mua máy bạn còn giữ đủ giấy tờ, mang hết mấy tờ giấy đó lên chỗ bán, nhờ người ta chép hộ cho cái driver rồi mang về nhà cài.

Trong một post ở chỗ khác, hình như bạn có bảo là đã mời thợ về nhà cài lại windows, chuyện này hơi lạ vì khi cài xong, người ta sẽ cài luôn các drivers cần thiết cho bạn, chứ chả có lý nào mà chỉ cài xong có windows rồi đi về, mặc bạn xoay sở với nó. Mà máy vừa mua, mắc gì phải ghost lại thế ?