PDA

View Full Version : cần phần mềm tạo Video Clip chất lượng cao

tuanminhn
03-04-2006, 19:02
Trước tiên em xin hỏi độ phân giải của tivi và đầu VCD thường dùng là bao nhiêu(800*600 hay 1024*768).Và khi làm Video Clip in ra đĩa để xem trên đầu thì nên chọn khung hình bao nhiêu cho nét nhất
Em có 1 tập ảnh chụp bằng máy ảnh số(cỡ 1600*1200 rất nét).Em muốn làm thành Video clip in ra đĩa VCD. Làm bằng Movie Maker rất tiện và có đủ hiệu ứng em cần nhưng khi xuất ra Video thì khung hình chỉ đạt 720*480 là hết mức,mà video xuất ra hình xấu hẳn đi(mặc dù em đã thử mức bitrate cao nhất là 2.1Mb/s) trong khi đỉa nhạc hình VCD chỉ cần bitrate 1.1Mb/s mà hình rất đẹp.
Vây nhờ các anh chị chỉ giùm em 1 phần mềm chức năng tương tự Movie Maker nhưng hình xuất ra đẹp(chất lượng ngang với VCD bình thường) và có khung hình vừa với khung hình của tivi

thagnv
03-04-2006, 23:11
Hic hic, bó tay với chú này, chưa biết frame size của VCD là bao nhiêu mà đã đòi hỏi chất lượng cao...
Chưa biết đi đã đòi học chạy, đề nghị bác tìm đọc các bài viết cũ.
Nên cụ thể các khúc mắc để anh em biết đường giúp đỡ!!!
Thân...

Co Loa
03-04-2006, 23:14
độ phân giải của tivi là 768*576 và 720*576
độ phân giải của đầu VCD thực thụ là 480*288(PAL)nhưng khi phát nó sẽ giãn hình ra tương ứng với màn TV.

>video xuất ra hình xấu hẳn đi(mặc dù em đã thử mức bitrate cao nhất là 2.1Mb/s)

lý do là trình MPEG encoder tích hợp thuộc loại kém và thứ 2 nữa công đoạn convert pixels dạng ảng qua video không được tốt như các trình editing khác.

Muốn đem lại chất lượng tốt thì không 1 trình all-in-one nào đạt yêu cầu cả, mà phải làm các bước qua các software khác nhau.
Nếu bạn chưa thạo về editing hay sử lý ảnh thì dùng phần mềm của hãng Ulead là thích hợp nhất ví dụ PictureShow hay MovieFactory.

Nếu quen dùng MovieMaker thì khi export chọn Format DV video sau đó dùng MPEG encoder mà convert từ file AVI thành VCD.

Co Loa
04-04-2006, 13:01
tôi gõ nhầm mà, đã edit lại rồi mà sao server không chịu save. đpg của VCD (MPEG-1) Pal là 352*288 và NTSC là 352*240.

tuanminhn
04-04-2006, 18:22
em đã thử hết các output của Movie Maker nhưng hình xuất ra đều ko đẹp( mặc dù hình preview khi làm của MM là 248*186 xem rất nét)
Vây em xin hỏi lại khung hình chuẩn của VCD là bao nhiêu?(như mấy cái khung hình của VCD ca nhạc ấy,xem nét chán mà bitrate chỉ cần 1.1Mb/s). Và in VCD nên dùng loại file nào tốt nhất?

thagnv
04-04-2006, 23:16
Bạn vẫn chưa hiểu vấn đề.
Nếu làm biếng đọc các bài viết cũ, xin vui lòng đọc bài này! (http://www.videohelp.com/vcd)

dat465
07-04-2006, 21:13
HỌc học nữa, học mãi, đọc càng nhiều lại càng thấy chả biết gì cả. lại đem ra đọc tiếp...............

duyanh2381
11-05-2008, 16:20
Xin chào các anh chị!
Em có một số đoạn video clip quay bằng may ảnh số. em muốn tạo thành 1 VCD nhưng em không có được những phần mềm chuyên dụng để tạo VCD(cũng như những hiệu ứng cho VCD).Mong các anh chị giới thiệu và giúp đỡ.Rất cảm ơn các anh chị và mong tin.

Học Mò
11-05-2008, 18:00
tôi gõ nhầm mà, đã edit lại rồi mà sao server không chịu save. đpg của VCD (MPEG-1) Pal là 352*288 và NTSC là 352*240.
- Bây giờ bác phải gõ từ 20 ký tự trở lên thì mới được hà.! mới toe đó, em bị 1 lần rồi, cảnh báo hoài tới khi em gõ đủ 20 ký tự thì mới được.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Xin chào các anh chị!
Em có một số đoạn video clip quay bằng may ảnh số. em muốn tạo thành 1 VCD nhưng em không có được những phần mềm chuyên dụng để tạo VCD(cũng như những hiệu ứng cho VCD).Mong các anh chị giới thiệu và giúp đỡ.Rất cảm ơn các anh chị và mong tin.

- Unlead videostudio từ bản 9 trở lên. Dễ dùng, nhanh, mạnh.

minhducgamer
11-05-2008, 21:57
Mấy bác nầy thì chỉ cần mấy cái như ProShow hay ProGlod ,.. ra cửa hàng hỏi mua điã làm album VCD là người ta bán cho, có 4-5 cái gì ah cực kỳ dễ sài kể cả phần ghép nhạc và cho kỹ xão .Mà hình ảnh xuất ra không thua ji dân Pro làm qua chục công đoạn pro đâu( nào là ghép nhạc rùi xuất avi - rùi nào là convert tùm lum).

Dazzle
11-05-2008, 23:50
TÓm lại là thế này:
1. Khuôn hình của VCD như bác Cổ Loa đã trả nhời: 352x288 px và 352x240 px bạn tưởng tượng là nó bé khoảng kích cỡ cái hộp quẹt (bao diêm). Khi chiếu vào TV nó phóng to tướng lên thì làm gì mà chả không đẹp. Kích cỡ chuẩn hiện nay cho TV là chuẩn DVD 720x576 (PAL) và 720x480 (NTSC), nếu dữ liệu gốc (*.AVI) tốt thì hình ra DVD rất đẹp cho dù TV là 32in.
2. Dành cho "gà" (Range trong Gunbound), tức là người mới vọc: Hãy dùng PRoshow Gold hoặc Wedding Movie Maker để làm Album nhạc hình từ ảnh. Hai trình này có tích hộp khả năng ghi trực tiếp ra đĩa và chúng biết nén file video khá tốt cho đĩa VCD (Hình khá mịn màng, chấp nhận được). Hơn nữa cả hai trình đều có nhiều hiệu ứng chuyển cảnh phong phú, và giao diện thân thiện.
3. To DUY ANH: Muốn làm film từ files quay bằng máy ảnh thì trước hết cần chuyển đổi định dang sang *.AVI rồi có thể dùng Pinnacle Studio để dựng. (Nói trước luôn là đừng hỏi cách sử dụng nhé mà hãy tự tìm hiểu sẽ thấy nó rất hay!)
4. Nếu các bạn định hỏi mua phần mềm ở đâu thì mình chỉ luôn: Lười thì ra Lý Nam Đế. Thông minh thì vào Google. Cái gì cũng có hết!

nhocnho9x
19-06-2008, 09:49
Em dang dung cai Proshow Gold ne.nó thhì dể sài nhưngko biet tai sao khi xuat ra vcd chất lượng...xấu như con cú.em thấy mấy cái tự chế từ hình ca sỉ (lip của những bài hát mà ko có lip do)ko biết họ sài trình gì củng giống Proshow Gold nhưng chất lượng rất đẹp.ko hiểu họ nén lại bằng trình gì mà tốt wa.

minhducgamer
19-06-2008, 09:57
resize ảnh về dúng kích cỡ muốn xuất trước.
khi xuất chọn good hay best rùi coi lại đi.
Từng dùng thữ Proshow rùi nên thấy nếu chịu khó mò mẫm thì xuất ra cũng OK lắm đó.
AH mà thời gian tương ứng với chất lượng.Đừng muốn làm lẹ hay làm biếng mà đòi chất lượng tốt.Phần mềm nào cũng vậy ah.

kenvin023
19-06-2008, 10:21
Phần mềm nào xuất chả đẹp thằng nào chả như thằng nào . quan trong là hiểu VCD là gì DVD là frame , size đâu là chuẩn tivi đâu là chuẩn máy tính. Độ phân giải, khung hình, định dạng. thiếu gì thứ dựng phim. Avid System , Adobe Pre, Canopus Edius, Sony Vegas , Media 100.... bèo bèo thì Pinacle, Avid Lyquid, Ulead media, Video studio,Proshow, Video Edit....
thằng nào sài mà chả được. thằng nào cũng như thằng nào quan trọng là biết sài hay không hi hi

nhocnho9x
19-06-2008, 10:41
à anh Minh Đức à.cho em hỏi cái nha.máy tấm hình em chỉnh tông nàu củng chẩm lắm như khi qua thang proshow thi hơi bị đỏ,độ tương phản cao quá là hình hơi bị "chát" rồi có khi lại thất ô vuôn nửa(mất độ phân giai)có cách chỉnh lại trình ko anh.cám ơn anh.

anh kenvin023 nói "...bèo bèo thì Pinacle, Avid Lyquid..."

ủa bộ thằng Avid Lyquid ko phải là phần nềm của dân dựng phim dịch vụ hây sử dụng sao.em thấy có nhiều bài viết khen nó lắm mà.

Dazzle
19-06-2008, 11:32
à anh Minh Đức à.cho em hỏi cái nha.máy tấm hình em chỉnh tông nàu củng chẩm lắm như khi qua thang proshow thi hơi bị đỏ,độ tương phản cao quá là hình hơi bị "chát"
Màu mà bnanj nhìn thấy phụ thuộc vào màn hình của bạn rất nhiều. CHo nên dân dựng phim chuyên nghiệp có cái màn hình tivi để bân cạnh render thẳng ra đó để kiểm tra chất lượng luôn. CÒn mình là dân nghiệp dư thì áng áng thôi chứ. Cho ảnh vào photoshop kéo đẹp lên là cho vào Proshow mà dựng là xong. Proshow Gold có codec chuyển sang VCD rất đẹp không thua kém các trình chuyên dụng như Canopus Procoder hoặc Tmpgenc. Mà Proshow lại dễ làm. Vậy thì cứ làm ra thật nhiều đĩa để xem là thành nghề thôi mà!

minhducgamer
19-06-2008, 11:36
máy tấm hình em chỉnh tông nàu củng chẩm lắm như khi qua thang proshow thi hơi bị đỏ,độ tương phản cao quá là hình hơi bị "chát" rồi có khi lại thất ô vuôn nửa(mất độ phân giai)có cách chỉnh lại trình ko
Cái nầy làm riết quen mà canh thôi.Nên giữa người Pro chuyên nghiệp và ko là do làm riết quen canh lại đó.
Vì màu sắc nhìn trên máy tính là 1 đường - trên TV đôi khi lại 1 nẽo.Phải canh lại.Nếu ai làm photoshop rành thì biết đôi khi làm trên computer đẹp lắm in ra trật tông xấu hoắc.Vấn đề nầy cũng như vậy.Muốn khắc phục thì phải rành máy tính để canh màu màn hình lại cho giống màu out ra TV rùi chỉnh sữa hình ảnh trên tông màu đó.Có thể dùng ngay cái chỉnh màu của card màn hình , còn pro hơn thì dùng cái chỉnh tông màu màn hình của Photoshop.
Mà làm ra film thì có 2 lưu ý:
-1.Canh ảnh đừng sát khung quá vì TV ko chiếu được hết đâu .Sẽ bị mất 1 khúc cũng nhiều ah.
-2.Màu của TV ko phải là chuẩn nhất đâu.Dễ thấy nhất ra cửa hàng điện máy mà xem.Cùng 1 họ TV Sony hay Pấnonic mà khác model là màu sắc, level,contrast khác nhau rùi.Nên canh đây là tương đối thôi.Cái nầy thì làm riết quen.

Còn vụ em bị ô vuông th2i thữ resize ảnh lại đúng khuôn chuẩn xuất ra trước khi làm đi xem lại xem sao.Mà VCD thì cỡ nào cũng thấy ô vuông ah.Không thấy khi ảnh tĩnh nhưng khi sài kỹ xẫo th2i phải chịu.Muốn hình đẹp thì ko kỹ xão .Còn ko thì chấp nhận nó thôi.Mà n1oi thật tại m2inh làm ra rùi canh canh coi bắt lỗi nên mới để ý thấy chứ đưa người khác coi thì khó thấy lắm.Chừng nào bị chê hãy tìm hiểu cách khắc phục sau :D.

nhocnho9x
19-06-2008, 12:31
cám ơn những ý kiến đống gớp rất chận thành của bác Đức và bác Dazzle.em xin tiep thu va ve nhà vọc liền.
Nhưng em nghe anh noi"phai chinh lai size ảnh" vậy là sao.em ko hiểu lắm.hình em ở khổ 20.30 300pi-xe/in.vậy là được chưa anh.mà VCD ra hệ PAN hay NTFS la dep anh

minhducgamer
19-06-2008, 13:33
"phai chinh lai size ảnh" vậy là sao.hình em ở khổ 20.30 300pi-xe/in.vậy là được chưa
mà VCD ra hệ PAN hay NTFS la dep anh
Nên coi lại kiến thức nền đi.
Hệ chỉ có PAL, NTSC chứ ko phải PAN và NTFS (cái nầy chuẩn format dĩa của win mà)
Còn xuất ra VCD thì PAL là 352x288 còn VCD NTSC là 352x240.Tức chỉ tầm bằng 1/4 khung hình DVD.Với DVD PAL là 720x576 còn DVD NTSC là 720x480.
Hệ PAL thì khung hình có điểm ảnh nhiều hơn nên đẹp hơn.Nhưng mà làm từ ảnh thì nên dùng hệ NTSC vì làm bên PAL ko rành ảnh dễ bị biến dạng nhìn người ốm đi hơn.
Từ cái trên suy ra muốn làm VCD NTSC thì nên resize+ crop ảnh về 352x240 pixel. Dùng riêng resize ảnh sẽ bị biến dạng nên kết hợp với crop.Còn làm ăn gian thì nên chỉnh 1 chiều cao hay ngang là 1000 pixel còn chiều còn lại cho máy tự làm, cỏn chỉnh ảnh về đúng size out ra th2i dẽ do phần mềm làm thêm.
Ta cần làm vậy vì đa số ảnh chụp bằng máy KTS có số điểm ảnh cực cao so với chuẩn VCD hay DVD nên khi đưa phần mềm làm tự chỉnh thì trong quá trình nó làm nhỏ lại đúng size dễ bị mờ và vỡ ảnh ra.
Chặc thấy em kiến thức còn thiếu nhiều lắm.Nên từ từ học đi.Trong DD nầy có nhiều bài lắm rùi - tự đào bới lên học sẽ rút ra nhiều cái hay lắm.Hic 2 hôm nay trứng sụt chán quá vô đây giải stress:(.

Dazzle
19-06-2008, 18:50
Hic 2 hôm nay trứng sụt chán quá vô đây giải stress
Cho mình tò mò tý: "Trứng sụt" là cái gì vậy? hi-hi...dân Bắc kỳ mà hông có hiểu đấy là cái gì?
Còn vụ crop ảnh: Nếu lồng ảnh với video hệ Pal thì crop 720x576px, còn ngược lại với video hệ NTSC thì là 720x480px. Đừng cắt nhỏ hơn vì sau khi dựng nhỡ đâu muốn burn ra DVD thì ảnh có khung hình 352x240/352x288 sẽ bị vỡ rạn lắm! Riêng với Proshow Gold thì ảnh kiểu gì nó cũng chơi hết không có phải resize lại làm gì cho mất thì giờ.

minhducgamer
19-06-2008, 23:56
Riêng với Proshow Gold thì ảnh kiểu gì nó cũng chơi hết không có phải resize lại làm gì cho mất thì giờ.
Resize mình làm là tại thấy đưa phần mềm làm film tự làm luôn thường ko sắc nét.Cảm nhận thấy nó mờ đi nhiều và làm VCD lúc trước thấy dễ bị caro hơn.Đó là hơn 3 năm rùi, giờ ko biết nó có tiến bộ hơn ko vì mình ko vọc nó nữa, cần thì đem vô AL làm luôn hà.
Với lại nếu có tý mẫu khung bo thì thẩy vô ghép ra đẹp tuyệt.Thêm vài chữ càng đẹp.Còn thích thì cho hoa lá cành tý nữa....

nhocnho9x
20-06-2008, 07:55
NTSC NTFS NT... xin loi may anh.tai em chua co ranh nen no cu rối lênh het cả.hihi.Sr may anh nha.Nhung cho em hoi mot cau nua di.em doc cai nay ko hieu.tai em moi vo dd nen may cai chu viet tắc ko co ranh

phamthanhhung79: no chi biet A P thoi
phamthanhhung79: ko biet A L

Dazzle
20-06-2008, 12:27
phamthanhhung79: no chi biet A P thoi
phamthanhhung79: ko biet A L
1. AP = Adobe Premiere
2. AL = Avid Liquid
3. Phamthanhhung = Guru dựng phim ở Đà Nẵng
Note: Guru = cao thủ
Bây giờ thì đã rõ hết chưa? hi-hi...

nhocnho9x
20-06-2008, 18:05
vậy chứ Tony = gì????
còn Hoang777 = gì ???
hihi
à mà còn Dazzle = gì ???

Dazzle
20-06-2008, 19:21
vậy chứ Tony = gì????
còn Hoang777 = gì ???
hihi
à mà còn Dazzle = gì ???
Tony= Tên Thánh (Khi rửa tội ở nhà thờ thì được đặt tên đấy)
Hoàng=Họ
777 = là con số may mắn
Dazzle= Nguồn sáng chói chang
Note: Cu này lắm chuyện gớm!

thanhlong_1910
01-04-2009, 00:28
Bạn vẫn chưa hiểu vấn đề.
Nếu làm biếng đọc các bài viết cũ, xin vui lòng đọc bài này! (http://www.videohelp.com/vcd)
híc , bác này chơi khó người ta rùi , toàn TA thế này ,sao dịch hết nổi

Nguyễn Việt Anh
01-04-2009, 17:48
Bạn a! Muốn tạo đĩa phim được nét thì trước hết máy tính của bạn cũng phải có cấu hình tương đối mạnh một chút. Thứ hai là bạn phải sử dụng một số phần mềm khác
ví dụ như: Proshow Product, phần mềm này vừa dễ làm, vừa có nhiều hiệu ứng và khi tạo đĩa phim cũng đạt độ nét tương đối tốt. Bạn hãy thử xem nhé. Chúc bạn thành công!

ngvukim
21-05-2009, 13:25
Muon hoi ve ket noi usb
Co 1 day cab Midi usb ket noi dan ỏgan va may tinh nhung no khong hieu vay thi phan mem su dung minh co the tim o dau
Cam on

damhuymanh
22-01-2010, 00:07
Màu mà bnanj nhìn thấy phụ thuộc vào màn hình của bạn rất nhiều. CHo nên dân dựng phim chuyên nghiệp có cái màn hình tivi để bân cạnh render thẳng ra đó để kiểm tra chất lượng luôn. CÒn mình là dân nghiệp dư thì áng áng thôi chứ. Cho ảnh vào photoshop kéo đẹp lên là cho vào Proshow mà dựng là xong. Proshow Gold có codec chuyển sang VCD rất đẹp không thua kém các trình chuyên dụng như Canopus Procoder hoặc Tmpgenc. Mà Proshow lại dễ làm. Vậy thì cứ làm ra thật nhiều đĩa để xem là thành nghề thôi mà!

"Proshow Gold có codec chuyển sang VCD rất đẹp" bạn cho mình xin được không? Sắp Tết rồi, mình đang cần. Cảm ơn bạn nhiều!

Dazzle
22-01-2010, 07:31
Có ở đây (http://www.ddth.com/showthread.php?t=333578)thôi bạn, ngay trong trang này, bạn chịu khó đọc là có hết. Ngoài ra cách đây đã lâu mình có đăng cả bộ Proshow, bạn bấm chuột trái vào nick của mình, chọn:"Xem các bài viết của Dazzle", lật các trang sau thì sẽ thấy.

kieukhanh
24-01-2010, 06:20
Nếu bạn cần chất lượng cao hơn nữa ( cực nét)thì làm đĩa HD DVD hoặc blu-ray rất nhiều trình video có thể làm được ví dụ Pinnacle 10. PhotoDVDSlideshowPro8,Ulead Video studio ... và nên nhớ là phải có đầu chuyên dụng để đọc nhá ...

tichuot_vinhlong
24-08-2010, 17:57
Cám ơn nhé!!!!!!!!!!!!!!